ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกรดของน้ำมันเครื่อง Mobil 1 หน่อยครับ  (อ่าน 1550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boeing787-8

• Newbie
  • *
สอบถามเกรดของน้ำมันเครื่อง Mobil 1 หน่อยครับ
1.0W-30 มันมีทั้งแกลอนเทา - ฝาเขียว....แกลอนทอง - ฝาทอง ต่างกันอย่างไรและแบบไหนดีที่สุดครับ
2.5W-30 แกลอนเทา - ฝาเทา อันนี้ดีไหมครับ
ส่วนตัวใช้ แกลอนทอง - ฝาทอง อยู่ครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
Re: สอบถามเกรดของน้ำมันเครื่อง Mobil 1 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 11:51:43 »
 :) ท่านใช้รถอะไรอยู่..ตอบได้แค่ 2 ขอรับเพราะผมใช้ใน Honda อยู่ ดีเกินพอในการใช้ชีวิตประจำวัน ลื่น ทนระยะได้ดีจนถึงเปลี่ยนถ่าย
เทียบกับน้ำมันที่มีขายแบบตลาดๆในบ้านเราก็อยู่กลุ่มบนสุดนะสำหรับผม ยกเว้นจะไปเทียบกับ wako's voltronic ตัวกลางๆขึ้นไปนั้นไม่ได้ขอรับ
ส่วนฝาทองหนืดเกินที่จะใช้ในรถของผม แต่ละยี่ห้อ ชอบน้ำมันเครื่องไม่เหมือนกัน เลยไม่เคยได้ลองขอรับ 8)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: สอบถามเกรดของน้ำมันเครื่อง Mobil 1 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 13:00:33 »
ต้องดูข้อมูลของน้ำมันเทียบกันครับ
หรือดูสรรพคุณที่ผู้ผลิตอธิบายไว้คร่าวๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 13:05:10 »
:) ท่านใช้รถอะไรอยู่..ตอบได้แค่ 2 ขอรับเพราะผมใช้ใน Honda อยู่ ดีเกินพอในการใช้ชีวิตประจำวัน ลื่น ทนระยะได้ดีจนถึงเปลี่ยนถ่าย
เทียบกับน้ำมันที่มีขายแบบตลาดๆในบ้านเราก็อยู่กลุ่มบนสุดนะสำหรับผม ยกเว้นจะไปเทียบกับ wako's voltronic ตัวกลางๆขึ้นไปนั้นไม่ได้ขอรับ
ส่วนฝาทองหนืดเกินที่จะใช้ในรถของผม แต่ละยี่ห้อ ชอบน้ำมันเครื่องไม่เหมือนกัน เลยไม่เคยได้ลองขอรับ 8)

CRV G.4 เครื่อง 2.4 ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 15:21:13 »
https://www.mobil.co.th/th-th/our-products/mobil-1

ลองดูสเป็คในเวปโดยตรงเลยดีกว่าครับ โมบิล 1 ที่ขายกันในตลาด กระป๋องแปลก จะมีทั้งของนอกที่เขาหิ้วมากันเองด้วย เมืองนอกเขามีหลายสูตรแล้วแต่ประเทศจะทำอะไรแบบไหนกันไป

โมบิล 1 ผมจะใช้ของในประเทศ ผมว่าก็เพียงพอแล้วครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 15:44:29 »
น้ำมันเครื่องเชลล์ ปกติผมจะดูตามรุ่นคับ

ถ้าเกรดสังเคราะห์ 100% จะเป็น Helix ultra มีทั้งเบอร์ 20 30 40 ถ้าเป็นของเครื่องเบนซินเหมือนจะเป็นกระป๋องสีชมพู
รองลงมาจะเป็น HX-8 มั้ง แต่ผมเห็นมี HX-7 HX-5 ด้วย น่าจะเกรดประหยัดไว้เติมพวกรถการเกษตรหรือเครื่องจักร

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 15:47:33 »

CRV G.4 เครื่อง 2.4 ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
:) ใช้ตัวเดียวกันขอรับ ความคิดเห็นส่วนตัว เครื่องของฮอนด้าไม่เหมาะน้ำมันเครื่องเบอร์ 40 ขึ้น เพราะทำ clearance เครื่องมาน้อย
ยกเว้นเป็นสายลากรอบ  สำหรับผมใช้ชีวิตประจำวัน ขับปกติ เร่งแซงทั่วไป เบอร์30 นั้นลื่นกว่าชัดเจนตั้งแต่ออกตัวเลยขอรับ
จริงๆผมแฟนบอยเชลล์ แต่เสียดายเชลล์ไม่ทำเบอร์ 30 เ่บนซิน เลยต้องมาใช้โมบิลแทนขอรับ 8)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 20:34:33 »
มันต่างอยู่นะ

บางทีก็ของหิ้ว กับ ของนำเข้าอย่างถูกต้อง มีสำหรับรถไมล์เยอะ / สำหรับประหยัดน้ำมัน ต้องไล่ทีละตัว แล้วดู data sheet ประกอบ เคยไล่นานละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 06:37:10 »
ต้องดูข้อมูลของน้ำมันเทียบกันครับ
หรือดูสรรพคุณที่ผู้ผลิตอธิบายไว้คร่าวๆ
ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 06:39:48 »
มันต่างอยู่นะ

บางทีก็ของหิ้ว กับ ของนำเข้าอย่างถูกต้อง มีสำหรับรถไมล์เยอะ / สำหรับประหยัดน้ำมัน ต้องไล่ทีละตัว แล้วดู data sheet ประกอบ เคยไล่นานละ
คุณเด็กบูรพาใช่ไหมครับ เราเคยคุยกันบ่อย ๆ ตั้งแต่สมัย siamcar ตอบปัญหารถนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 08:26:09 โดย Boeing787-8 »