ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแม็ก Advanti , Enkei Tuning คุณภาพดีไหม  (อ่าน 3686 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
ล้อแม็ก Advanti , Enkei Tuning คุณภาพดีไหม
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 10:54:41 »
พอดีใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนยางครับ ทีนี้เลยอยากเปลี่ยนล้อด้วย
ซึ่งเคยตั้งกระทู้สอบถามไปครั้งนึงครับ เรื่องล้อแม็กน้ำหนักเบา โดยดูๆพวกแบรนด์ญี่ปุ่นไว้ครับ
แต่พอลองหาข้อมูลดู ได้พบว่ายี่ห้อ Advanti , Enkei Tuning มีล้อประเภท Flow Forming อยู่ด้วย
ที่สำคัญราคาถูกกว่าล้อญี่ปุ่นเป็นหมื่น เลยอยากทราบว่า คุณภาพสมราคามั้ยครับ
เช่น Advanti inizio ขอบ 17 หนัก 7.5 โล  ราคา 20,000+- ซึ่งถูกกว่าล้อ cast หลายๆรุ่นมากเลยครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: ล้อแม็ก Advanti , Enkei Tuning คุณภาพดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 12:20:53 »
2 ยี่ห้อนี้ได้มาตราฐานครับ ใน ตปท ก็ใช้กันแพร่หลาย

แต่จากที่เคยดู advanti claim น้ำหนักต่ำกว่าจริงอยู่พอควรครับ (แต่ก็ยังจัดว่าเบากว่าล้อ cast ทั่วไป)

Re: ล้อแม็ก Advanti , Enkei Tuning คุณภาพดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 12:59:15 »
2 ยี่ห้อนี้ได้มาตราฐานครับ ใน ตปท ก็ใช้กันแพร่หลาย

แต่จากที่เคยดู advanti claim น้ำหนักต่ำกว่าจริงอยู่พอควรครับ (แต่ก็ยังจัดว่าเบากว่าล้อ cast ทั่วไป)

advanti รุ่นที่ดูๆไว้น้ำหนักเบามากครับ แล้วราคาไม่แรงด้วย เลยสงสัยว่าของดีราคาถูกมีอยู่จริงใช่มั้ย  ;D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 13:40:22 »
ผมว่าก็ได้มาตรฐานอยู่นะครับ

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 13:49:22 »
ถ้าไม่ติด เรื่องต้องยี่ห้อของ ญี่ปุ่น ล้อใน price นี้มี Advanti , Enkei Tuning หรือ Konig เป็นล้อที่คุณภาพดี ราคาไม่แพง น้ำหนักต่อราคาดีมากๆ ครับ Unsprung Weight ดี สำหรับคนที่ซีเรียส

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 13:58:29 »
Advanti, Enkei Tuning ผลิตในไทยครับ
น่าจะเป็นโรงงานเครือ Enkei นั่นแหละ
คุณภาพมาตรฐาน แต่น้ำหนักไม่เบาเหมือน Enkei Japan

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 14:23:55 »
Advanti, Enkei Tuning ผลิตในไทยครับ
น่าจะเป็นโรงงานเครือ Enkei นั่นแหละ
คุณภาพมาตรฐาน แต่น้ำหนักไม่เบาเหมือน Enkei Japan
Enkei Tuning คิดว่าผลิตโดย YHI Manufacturing ครับ โรงงานจะมีที่  China Taiwan  Malaysia ครับ
Advanti  Enkei Tuning  Konig  ผลิตจากที่นี้หมดเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2022, 14:28:54 โดย WS. »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 22:33:19 »
ใช้ advanti มาน่าจะ 7 ปีแล้วครับ แข็งแรงคุณภาพดี ของผมเป็นล้อ 15 จับชั่งกะมือหนักวงละ 5.1 กก. เทียบกะ Enkei rpf1 หนัก 4.4 กก ครับ ต่างประมาณครึ่งโล แต่ Advanti ก็ยังเบากว่าล้อที่เบาที่สุดของ Lenso คือรุ่น Venom อยู่หน่อยๆ  Venom หนัก 5.4 กก ครับ

ข้อเสียของ Advanti ตัวที่ผมใช้คือ ผมว่างานยังไม่สวย ไม่ใช่ด้วยลาย แต่คุณภาพความเนี๊ยบของงานรายละเอียดมันไม่เนี๊ยบครับ ถ้าเอางาน 3 ชิ้นมาตั้งเรียงกัน คืองานไทยแท้ เช่น lenso วางไว้ซ้าย งานไทยก้อปปี้วางไว้ขวา advanti จะคุณภาพอยู่ตรงกลางครับ มองผ่านๆดูสวยดี แต่ถ้าได้เข้าไปดูไกล้ๆจะสัฃเกตุเห็นว่างานไม่ปราณีตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2022, 22:37:05 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2022, 23:19:29 »
ความทนทาน ไม่มีปัญหา

ความเรียบร้อยของงาน ถ้าสำหรับผม Lenso เอง งานสีก็ยังหยาบ ไปเร็วมาก ฝาปิดดุมก็ด่างเร็ว ลอกเร็ว (รถไม่เคยโดนฉี่หมานะ) ใช้มาหลายรุ่นอาการนี้หมด .. พอมาใช้ล้อ Japan ไม่ยักจะเจออาการนี้ ทั้งที่ มันก็แพงกว่า Lenso ไม่กี่บาทเอง (ล้อ Weds ที่เป็น cast)

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 00:00:49 »
โรงงานเดียวกันทนพอๆกันครับคือทนมาก 8)ต่างกับของญี่ปุ่นที่น้ำหนักครับ
ผมซื้อที่ร้านนี้ครับฟังดูครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 08:59:18 »
ถ้าไม่ติด เรื่องต้องยี่ห้อของ ญี่ปุ่น ล้อใน price นี้มี Advanti , Enkei Tuning หรือ Konig เป็นล้อที่คุณภาพดี ราคาไม่แพง น้ำหนักต่อราคาดีมากๆ ครับ Unsprung Weight ดี สำหรับคนที่ซีเรียส
ด้านราคา+น้ำหนักล้อ เป็นต่อล้อญี่ปุ่นเยอะเลยครับ
ประหยัดจากล้อญี่ปุ่นเป็นหมื่น

Enkei Tuning คิดว่าผลิตโดย YHI Manufacturing ครับ โรงงานจะมีที่  China Taiwan  Malaysia ครับ
Advanti  Enkei Tuning  Konig  ผลิตจากที่นี้หมดเลยครับ
แหล่งผลิตน่าจะตามที่ว่ามาครับ แต่แล้วแต่รุ่นว่าจะผลิตที่จีน,ไต้หวัน หรือ มาเลเซีย

ใช้ advanti มาน่าจะ 7 ปีแล้วครับ แข็งแรงคุณภาพดี ของผมเป็นล้อ 15 จับชั่งกะมือหนักวงละ 5.1 กก. เทียบกะ Enkei rpf1 หนัก 4.4 กก ครับ ต่างประมาณครึ่งโล แต่ Advanti ก็ยังเบากว่าล้อที่เบาที่สุดของ Lenso คือรุ่น Venom อยู่หน่อยๆ  Venom หนัก 5.4 กก ครับ

ข้อเสียของ Advanti ตัวที่ผมใช้คือ ผมว่างานยังไม่สวย ไม่ใช่ด้วยลาย แต่คุณภาพความเนี๊ยบของงานรายละเอียดมันไม่เนี๊ยบครับ ถ้าเอางาน 3 ชิ้นมาตั้งเรียงกัน คืองานไทยแท้ เช่น lenso วางไว้ซ้าย งานไทยก้อปปี้วางไว้ขวา advanti จะคุณภาพอยู่ตรงกลางครับ มองผ่านๆดูสวยดี แต่ถ้าได้เข้าไปดูไกล้ๆจะสัฃเกตุเห็นว่างานไม่ปราณีตครับ
เมื่อวานผมลองไปดูงานจริงมา เหมือนที่ว่าเลยครับ คือ งานยังไม่ค่อยเรียบร้อยเท่าไร เหมือนพวกการทำสียังไม่เนี๊ยบครับ
ถ้าเทียบกับlenso คุณภาพงานใกล้เคียงกันมากๆ แต่ Advanti น้ำหนักเบาจริง

ความทนทาน ไม่มีปัญหา

ความเรียบร้อยของงาน ถ้าสำหรับผม Lenso เอง งานสีก็ยังหยาบ ไปเร็วมาก ฝาปิดดุมก็ด่างเร็ว ลอกเร็ว (รถไม่เคยโดนฉี่หมานะ) ใช้มาหลายรุ่นอาการนี้หมด .. พอมาใช้ล้อ Japan ไม่ยักจะเจออาการนี้ ทั้งที่ มันก็แพงกว่า Lenso ไม่กี่บาทเอง (ล้อ Weds ที่เป็น cast)
ผมเล็ง weds อยู่พักนึกละครับ ราคาถูกกว่าRays เยอะ แถมน้ำหนักเบาด้วย แต่ยังไม่กล้าจัดซักทีครับ  ;D

โรงงานเดียวกันทนพอๆกันครับคือทนมาก 8)ต่างกับของญี่ปุ่นที่น้ำหนักครับ
ผมซื้อที่ร้านนี้ครับฟังดูครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองฟังดู

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 11:14:51 »
แล้ว SSW ล่ะครับ

บางลายคือสวยเลยนะ งานดีใช้ได้ (ไม่เคยใส่ เคยแต่ส่อง)
น้ำหนักเคยยกอยู่ทีนึง 15 นิ้ว กว้าง 7
ลาย Buddyclub P1 ก็ถือว่าเบาเลยนะ
แต่ไม่ได้ชั่งน้ำหนักเป็นตัวเลข

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 12:17:43 »
คุณภาพดีทั้ง 2 ยี่ห้อที่ถามมาเลยครับ Advantiมีคนรู้จักเคยใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร
ก่อนผมจะเปลี่ยนล้อไม่กี่เดือนก่อนก็เล็งๆไว้ แต่สรุปมาจบที่ Konig Hypergram ครับ ล้อแท้เหมือนกัน ลายสวยถูกใจ น้ำหนัก 5.5 kg และราคาเบามาก
เหตุผลที่ไม่ได้เลือก Advanti เพราะลายไม่สวยสำหรับผม ส่วน Enkei turning ก็น้ำหนักเยอะกว่าเพื่อนเลยไม่เอา
ปล. ของผมเป็นล้อขอบ 15 นะครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Redback

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 12:29:43 »
แล้ว SSW ล่ะครับ

บางลายคือสวยเลยนะ งานดีใช้ได้ (ไม่เคยใส่ เคยแต่ส่อง)
น้ำหนักเคยยกอยู่ทีนึง 15 นิ้ว กว้าง 7
ลาย Buddyclub P1 ก็ถือว่าเบาเลยนะ
แต่ไม่ได้ชั่งน้ำหนักเป็นตัวเลข
เคยใช้ SSW S165 ขอบ 16 ยางแก้ม45 ซึ่งคือลาย COPY RPF1 เจอหลุมกระแทกก็เยอะไม่เคยมีปัญหาครับ
อีก 2 ชุดที่เคยใช้ไม่ใช่แบรน SSW แต่เป็น Auto option ที่ผลิตจากโรงงานของ SSW ก็ไม่มีปัญหาเช่นกันครับ และน้ำหนักเบามาก ขอบ 15 ประมาณ 5 kg
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT