ผู้เขียน หัวข้อ: สงครามการค้า จีน/อเมริกา เรื่องการแบนชิปจะมีผลต่อรถจีนยังไงบ้างครับ  (อ่าน 1254 ครั้ง)

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
ผมมีแผนจะซื้อรถคันใหม่ในปีหน้า สนใจรถไฟฟ้าสัญชาติจีนอยู่เหมือนกัน

แต่เห็นข่าวว่าจะมีการแบนอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ที่อาจมีผลต่ออุตสาหกรรมรถจีน

อยากถามผู้รู้ในนี้ว่า ในแง่การผลิตและการบริการหลังการขาย อะไหล่และการซ่อมบำรุงในอนาคตจะมีปัญหาหรือไม่ครับ

ในแง่ผู้บริโภคเราควรกังวลไหม

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
โดยส่วนตัวคิดว่า ไม่มีอะไรที่ต้องกังวลครับในเรื่องนี้

ในจีนเองมีค่ายรถจากยุโรปและญี่ปุ่นที่ไปเปิดตลาดขายที่นั้น รวมถึงเทสล่าด้วย

ชิปที่ใช้ในรถยนต์มีหลายรายที่ผลิตได้มากมาย ในไทยก็มีเช่น HANA และในจีนเองก็มีครับ

ดังนั้น หมดห่วงเรื่องนี้ครับ ถ้าแบนแล้วเสียหาย ค่ายรถทั่วโลกคงไม่ไปแห่สร้างโรงงานกันที่จีนมากมาย

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ถ้าเทียบกับธุรกิจชิปในจีนที่กำลังโดนรุม ตลาดชิปสำหรับรถยนต์น่าจะไม่ใช่กลุ่มหลักนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2022, 12:14:47 โดย XMSL »

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
ไม่มีผลหรอก เขาแบนเฉพาะชิปที่มีประสิทธิภาพสูงมากๆ ถ้าเทียบกับชิปที่ใช้ในคอมก็ CPU/GPU ระดับ High Performance Server / Datacenter / Super Computer นู้น...
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก