ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งออกGR86มา ควรแต่งเพิ่มอะไรบ้างครับ  (อ่าน 2881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
เพิ่งออกGR86มาครับ(ออกเกรย์) เกียร์ธรรมดา ขอถามความเห็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้ว่า รุ่นนี้ควรทำอะไรเพิ่มบ้าง หากเป็นรถเพื่อนๆพี่ๆอยากแต่งอะไรบ้างครับ  และต้องระวังหรือดูแลอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: เพิ่งออกGR86มา ควรแต่งเพิ่มอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 13:00:17 »
ถ้าถามผม รถทรงนี้เค้าสวยในสภาพที่ออกจากโรงงานแล้วครับ
จะทำอย่างมากก็ล้อแม็คแต่งศูนย์ (ไม่รู้นะครับว่ามีขายไหม?)
สี Magnetite Gray Metallic  สวยมาก.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 13:18:28 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
Re: เพิ่งออกGR86มา ควรแต่งเพิ่มอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 13:54:22 »
เรื่องความสวยผมไม่ใช่แนว เน้นเรียบๆเดิมๆ แต่เน้นข้างในครับ

ตัวก่อน เคยคิดอยากเปลี่ยน header แบบ unequal lenght + ท่อ อาจจะใส่เทอร์โบเพิ่ม เพราะรถทรงนี้ โดนดันแล้วทำอะไรไม่ได้ก็อึดอัดครับ

ถ้าใส่โบแล้ว อาจเพิ่ม ช็อคอัพ+เบรคดีๆ น่าจะประมาณนี้ครับ
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 14:20:52 »
ผมว่าเต็มที่ก็แม็กกับ spoiler แต่กลัวว่าถ้าดุไปแต่แรงไม่มีมันจะไม่สัมพันธ์กันนะครับ

เป็นผมจะอัพแรงให้เหมาะสมกับหน้าตาด้วยครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 14:43:56 »
จูน กรอง ท่อ ครับง่ายๆ ชิวๆ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 14:47:45 »
เคยเห็นตัวนี้แล้วชอบครับ ผมว่าสวยดี

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 15:18:53 »
UEL header ครับ ช่วย torque dip (แม้ว่าตัวใหม่จะน้อยกว่าตัวเก่าก็ตาม แต่ก็ยังมีอยู่)

ถ้าอยากให้เสียงไม่ดัง เชียร์ UEL header + overpipe แต่ง + แคตแต่ง + cat-back เดิม ผมใช้สูตรนี้กับตัวเก่า แรง+เงียบ+ลื่น ...  ถ้าอยากให้เสียงซิ่งๆด้วยก็ cat-back แต่งด้วย

อ๋อ .. จูนด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 15:20:56 โดย Turin »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 16:25:26 »
เรื่องแบบนี้ มันตาม Life Style ของแต่ละคนครับ ตอบแทนก็ไม่รู้จะทำเหมือนกันหรือป่าว ความชอบไม่เหมือนกัน

สำหรับ ถ้าได้รถมา

อย่างแรกเลย คือ เปลี่ยนโช้ค โหลดสักนิด มิติรถกำลังดี

อย่างที่ 2 ก็ แม็ก + ยาง ให้มันดูเต็มซุ้ม เต็มมิติตัวรถ (แม็กเดิมมันจะมุดซุ้ม และ หุบเข้าในตัวรถ มันดูไม่เต็ม)

อย่างที่ 3 คือ เบรค จะเปลี่ยนเฉพาะผ้าเบรคก่อน หรือ ยกชุดเลยก็ได้ ตามชอบ

อย่างที่ 4 คือ ชุดแต่งรอบคัน ผมไม่ชอบชิ้นแปะๆ ต่อๆ ผมชอบชิ้นเต็ม ยิ่งของแท้ ยกชึ้น ยิ่งชอบ แต่พวกต่อๆ งานก๊อปปี้ ผมไม่ชอบ มันดูเลอะ ดูไม่สะอาด มีรอยต่อ มีรอยซิลิโคน

อย่างที่ 5 ภายในต้องมา เบาะสวยๆ ถ้าตัวธรรมดา ก็เอาของตัวแรงมาใส่ ถ้าตัวแรงได้ของเต็มมา ก็อาจจะเปลี่ยนแค่เบาะแบบกิึ่ง bucket seat กำลังดี

อย่างสุดท้าย ก็ท่อสวยๆ (ไม่เอาดัง) เน้นของแท้ มี IOS JASMA มอก. ก็ว่าไป แต่ขอให้เข้ากันกับชุดแต่ง เสียงเพราะขึ้น(ไม่ดัง)

ิสิ่งที่ผมจะไม่ทำ คือ ทำเครื่องยนต์ ถึงแม้ว่า ผมจะเคยทำรถแรง โมเครื่อง และ อื่นๆ ในคันก่อนๆ แต่ตอนนี้หรือต่อไป คงไม่ทำแล้ว ชอบเดิมๆ และ มีความสุขกับมันในแบบของมันเป็น

ปล.สุดท้ายก็แล้วแต่งบประมาณ และ ความชอบ ของแต่ละคน

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 16:51:02 »
เลขทะเบียน 86

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 18:13:10 »
ส่วนตัวผมหลังจากที่หาข้อมูลมาบ้างเพราะสนใจแต่ไม่ได้ซื้อนะครับ
อย่างแรก ช็อค+ล้อยาง ล้อหน้ากว้างประมาณ 8.5 - 9 ล้อหลัง 9.5 ยางเต็มๆ 245/265 กำลังสวยครับ ดูเต็มๆจากด้านหลังหล่อๆ
ต่อมาก็พาร์ท Carbon รอบคันพวกลิ้นหน้า(ไม่ยื่นมาก)กับSide skirt นิดหน่อย เรียบๆไม่ต้องเยอะมาก
(พวกกันชนแต่งที่เปลี่ยนทั้งชิ้นตามสำนักต่างๆ มันสวยโหดครับแต่ผมมีความรู้สึกว่าอะไรที่มันหวือหวาช่วงแรกมองไปนานๆมักเบื่อเร็ว)
ที่สำคัญล้อยางช็อคมาแล้วต้องเบรคสวยๆ+ท่อซักชุด ภายนอกเอาแค่นี้พอหล่อๆเรียบๆ ดูนานๆไม่เบื่อครับ
เสริมด้วย กรอง+จูน ก็น่าจะจบสำหรับสเตปคลีนๆครับ   :)
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 18:26:10 »
ยินดีกับรถคันใหม่ด้วยครับ  :)

แนวทางการแต่ง ไม่ต่างจากรุ่นก่อนหน้าเลยครับ

ขับเดิม ๆ ไปก่อน ถ้ารีบเปลี่ยนพาร์ท พอคนถามว่ามันดีขึ้นจากเดิมอย่างไร จะได้ตอบเขาได้ครับ

เปลี่ยนตามลำดับเลยครับ

ดีที่โฉมนี้ได้ยางดี ขับไปก่อน อย่าเพิ่งเปลี่ยนล้อและยางครับ ดริฟท์เล่นให้ยางหมดเสียก่อน

ท่อ Catback ตามงบ ตามรสนิยมว่าชอบทุ้ม ไม่ทุ้ม ลั่นมาก ลั่นน้อย และอย่าลืมว่าตอนเปลี่ยนเฮดเดอร์มันจะลั่นได้อีก ราคา 3 หมื่นอัพ

โหลดแบบประหยัด spring load ที่ลงประมาณ 1 นิ้ว และรองสเปเซอร์กับล้อเดิมซึ่งลายก็ไม่ขี้เหร่ สวยเต็ม ๆ จ่ายน้อย ขับสบาย ราคาไม่เกิน 2 หมื่น

โหลดแบบงบบานปลาย Strut ปรับเกลียวยี่ห้อยุโรป ราคาทะลุแสน นี่ยังไม่รวมล้อและยางเพื่อฟิตเมนท์สวย ๆ อีก

ประมาณปีหน้า อู่ต่าง ๆ คงจะเริ่ม Remap ได้แล้ว ที่นี้เราก็อัพสเตปความแรง

UEL header เพื่อเสียง Rumble แต่ไฟเอนจิ้นจะโชว์ เพราะแรงดันไอเสียผิดปกติ แก้ด้วยการจูน ราคา 2 หมื่นกว่า ๆ

ค่าจูนและไดโน่ของเหลวต่าง ๆ นา ๆ ตีไปกลม ๆ 5 หมื่น

อยากให้เป็น N/A สเตปไล่ข้างของครบ ๆ 1 แสนบาท

หรือเลือกระบบอัดอากาศ Turbo หรือ ซูปาชาจ้า งบ 3 แสนอัพ

พอรถแรงแล้วก็อัพเบรค หน้า 4 pot ของใหม่ 1 แสนครับ

ชุดพาร์ทรอบคัน รอดูของ GR ครับ รอบคันน่าจะ 1 แสน วิงหลังอีกแสนครับ 55555

คนที่อ่านมาถึงตรงนี้ ที่ข้องใจว่าทำไม BRZ เวอร์ชั่นไทย ถึงได้แรงสู้ตัวนอกไม่ได้ คำตอบคือไทยใช้เฟืองท้าย 4.1 นอกเป็น 4.3 ครับ

(อันนี้เป็นข้อมูลจากในคลับครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2022, 18:32:00 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2022, 18:49:01 »
UEL header ครับ ช่วย torque dip (แม้ว่าตัวใหม่จะน้อยกว่าตัวเก่าก็ตาม แต่ก็ยังมีอยู่)

ถ้าอยากให้เสียงไม่ดัง เชียร์ UEL header + overpipe แต่ง + แคตแต่ง + cat-back เดิม ผมใช้สูตรนี้กับตัวเก่า แรง+เงียบ+ลื่น ...  ถ้าอยากให้เสียงซิ่งๆด้วยก็ cat-back แต่งด้วย

และถ้าอยากเปลี่ยนเบาะ รุ่นไหนสวย ปรึกษาคนนี้ครับ อิอิ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 06:05:01 »
แรกๆลอง ล้อสวยๆยางดีสักชุด หาที่เป็นแบบล้อ forged ก็ดีครับ ช่วงล่างแบบปรับได้ หม้อพักปลายแท้ๆเน้นเสียงหล่อๆสักใบ ดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 08:24:42 »

และถ้าอยากเปลี่ยนเบาะ รุ่นไหนสวย ปรึกษาคนนี้ครับ อิอิ
ผมไม่เกี่ยวนา ... รถสมัยใหม่ระบบแอร์แบคมีหลายตัว+ซับซ้อนขึ้น ไม่ค่อยกล้าเปลี่ยนเบาะแล้วครับ

ปล. ผมถึงได้หาเบาะของตัว tS ตรงรุ่น แอร์แบคครบๆเหมือนเดิม

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 09:13:57 »
เลขทะเบียน 86

ถ้าเป็นผมผมจะแต่งงแค่นี้ครับ สวยสำหรับผมแล้ว

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 09:23:12 »
ผมไปล้อ forged ครับ  8)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 09:53:46 »
เป็นผมคงใช้เดิมไปสักสองสามปี

แล้วค่อยๆแต่งไป เก็บของเก่ารอทำเดิมตอนขาย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 13:50:30 »
ผมคงลองใช้ดูก่อนสัก 2-3 เดือนครับ  ;D

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2022, 15:45:56 »
ปกติไม่ใช่สายแต่งรถ ไม่ค่อยมีความรู้ แต่ผมว่ารุ่นนี้มันควรแรงขึ้นอีกสักหน่อย

จูนกล่อง + ทำท่อ แบบแรงขึ้นนิดนึง เสียงดังขึ้นหน่อย นุ่มๆ
กรอบป้ายทะเบียน GR / Carnival + ป้ายทะเบียนบ้านเกิด อย่างเลข 86 นี่จองได้ไม่ยาก ไปจอดห้างใน กทม อย่างเท่
ยางติดรถหมด ก็จัดยางใหม่พร้อมล้อ Forged

อื่นๆผมคงไม่ยุ่งแล้วครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2022, 09:08:24 »
ถ้าถามเรื่อง "แต่งรถ"
บอกได้เลยว่า "ไม่มีที่สิ้นสุด"
ทั้ง "จินตนาการ" ส่วนตัว และรอบตัว
แต่ทุกอย่างจะอิงจาก "เงินในกระเป๋า!! "

เริ่มจาก ล้อยางช่วงล่าง, aeropart, ท่อ โบ กล่อง, เบาะ ภายใน เครื่องเสียง

แต่รุ่นนี้ พูดตามตรง ที่ควรจะต้องเพิ่มเลย คือ "เรี่ยวแรง"
มันน้อยมากจนไม่เหมาะสมกับ "เส้นสายบนตัวรถ"

ถ้าเจอ "ซุปคาร์เชิงพาณิชย์" แหย่มาเบาๆ อาจมี "เขิน" ได้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2022, 23:34:35 »
ล้อ + ยาง
เบรค
สตรัทปรับเกลียว + ค้ำหน้า
เบาะ Recaro + เข็มขัดนิรภัย 4 จุด
ท่อเทพๆสักใบ
เครื่องเสียงเทพๆสักชุด

Aero Part ผมไม่สนเพราะขับยาก .. super car เชิงพาณิชย์ ถ้ามาแหย่ ต้องพาไปวิ่งเล่นในโค้งครับ แค่ CR-V แก่ๆ หลอกไปเข้าโค้งที่ 140 แค่นี้ หายเรียบละ (ลงเขา จากวังน้ำเขียว ไป ปักธงชัย ที่ รถบัสแหกโค้ง เมื่อหลายปีก่อน)

ออฟไลน์ wolfpack

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2022, 15:28:14 »
ภายนอกเดิม สวยไม่มีที่ติอยู่แล้ว ได้ duckbill หางเป็ดมาด้วยใช่ไหมครับ
เครื่องแรงบิดดีขึ้นเยอะจาก 2.4L แทบจะไม่ต้องทำอะไรแล้ว

ถ้าอยากได้เสียง ก็ตามที่เซียนๆด้านบนแนะนำเลยครับ UEL+แคทซิ่ง ให้ flow ดีขึ้น และ catback

ส่วนตัวผม อยากได้เบรค 4/2 pot สวยๆ GR Monoblock Brake Kit และ GR Quick Shift Lever Set ครับ

https://www.trdparts.jp/english/product/86/grparts/functional.html