ผู้เขียน หัวข้อ: ยางติดรถ OEM มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไปไหมครับ  (อ่าน 2661 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ยางติดรถ OEM มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไป(ชุดที่2)ไหมครับ

ความเห็นส่วนตัว มีสองมุม
ถ้ายางติดรถเดิมมาดีมากๆ ยังไงลูกค้าเอาต่อแน่ๆ แต่อาจจะแพงจนเกินงบ ลูกค้าอาจไปทางอื่น เช่น ตอนผมใช้ Wildtrak DualerHTขอบ18 ราคา(ในตอนนั้น)ไม่ไหวจริงๆ เส้นที่สองผมไป Hankook

แต่ถ้ายางติดรถเดิมแย่มากๆ ทั้งแบรนด์ ชื่อชั้น สเปค ลูกค้าพร้อมใส่เงินลงไปอีกเพื่ออัพเกรด เช่น ยาริสอีกคัน ติดรถมาเป็นดันลอปจำรุ่นไม่ได้ แต่ด้วยขนาดยางมันเล็กเลยมีตัวเลือกเยอะมากๆ ในราคาไม่แรงไป ผมยอมจ่ายแพงไป Yoko เลย

ส่วนคันปัจจุบัน CRV ได้ TOYOมา อันนี้ไม่ติดเรื่องงบ แต่ติดเรื่องความไว้วางใจในแบรนด์เป็นการส่วนตัว เลยจัด Primacy 3ST และชุดที่3ก็น่าจะยังเป็น Primacy อยู่

ส่วนรถของคุณพ่อ ง่ายๆเลย เข้าศูนย์บอกว่าเอารุ่นเดิมเสปคเดิม อันนี้OEMได้คะแนนไป

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ยางติดรถ OEM มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไปไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 10:35:32 »
ไม่มีผลเลย เลือกตามแนวที่ชอบและในงบที่มีครับ

ออฟไลน์ Royteane

Re: ยางติดรถ OEM มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไปไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 10:41:14 »
มีผลให้ไม่กลับไปมองยี่ห้อนั้นอีกเลย

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 11:02:32 »
Toyo ยางดีเลยนะครับ รถผม Mazda 3 ได้รุ่น NanoEnergy​R38​ ติดรถมา รีดน้ำดี เบรคเยี่ยม เกาะถนนใช้ได้ ยางหมดที่ 60,000 กม.
ชุด 2 เลยเอา Proxes CF2​ เกาะดีมากๆ รีดน้ำดี เบรคเยี่ยม Rating บนยาง A A AA Treadwear 420 วิ่งได้ 60,000 กม.
ชุด 3 ลองเปลี่ยนมาใช้ Assurance​Triplemax​2​ ห่วยลงทุกด้าน แถมหมดไว 50,000 กม. ก็หมดแล้ว

ตอนนี้ Nexen SU4 บนถนนแห้งยางดีพอๆกับ Toyo เลย แต่ราคาถูกกว่าจนงง ผมใช้มา 20,000 กม. วิ่งข้ามน้ำหนาว เขาค้อ ลานสาง สอบผ่านทุกอย่าง แต่รู้สึก Toyo รีดน้ำได้ดีกว่านิดนึง Toyo วิ่ง 120 ถึงจะเหินน้ำ ไฟ ESC กระพริบ​ ส่วน Nexen ประมาณ 110 ก็ออกอาการแล้ว แถมความเร็วตกตอนเจอน้ำ ส่วน Triplemax​ ก็จอดที่ 110 เหมือนกัน
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 11:08:15 »
ดูว่าติดรถพอใช้มั้ย  ถ้ามันดีก็เอารุ่นเดิม

บางรุ่นอาจจะหาเบอร์โรงงานยาก  อันนี้มีแนวโน้มต้องเปลี่ยนแต่จะรุ่นเดิม ยี่ห้อเดิมก็ดูว่าที่ใช้มาแล้วพอใจขนาดไหน หรือรอยางป้ายแดงถอดออกก็เป็นตัวเลือกอีกทางนึง

สุดท้ายก็ดูงบด้วย  คุณภาพก็ตามเงินที่ลงไปละครับ

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 11:55:35 »
Oem บางตัวหายากมาก

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 13:23:07 »
มีสิครับ ถ้าชอบก็ใช้รุ่นเดิม ถ้าแย่ก็เปลี่ยน

ส่วนใหญ่รถราคาไม่เกินล้าน ยางติดรถจะไม่ค่อยดีเท่าไหร่

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 13:25:37 »
คหสต.มีผลสุดๆ คือยังไม่เคยเจอยางติดรถดีๆเลย ที่ผ่านมาในรถเก๋ง เจอทั้งยางที่เหินน้ำเกินไปหรือนิ่มย้วยมาก
ขับแล้วเวียนหัวไปจนถึง รันเฟรตแข็งๆ เก็บสภาพถนนส่งมาตูดเราหมด เมื่อก่อนเจอยางนิ่มสบายแต่เสียงโคตรดัง
และ ค่ายรถก็เหมือนจะรู้ว่า ลูกค้าถอยป้ายแดงไปซักพักจะเปลี่ยนยางชัวร์ ก็ไม่ได้คัดสรรยางมาติดรถเท่าไหร่
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 19:16:44 »
OEM มันเหมือนตัวตั้งในใจน่ะครับว่าจะไปไหนต่อ

ถ้าไม่ประทับใจก็อาจจะขยับทั้งแบรนด์ทั้งเบอร์ขึ้นไปอีก ถ้าประทับใจก็ตรงกันข้าม

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 19:43:20 »
Primacy 3ST  เคยได้ติด G9 มา ใส่ได้ไม่นานจำใจต้องถอดทิ้งแล้วไปคบสื่งที่ดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2022, 22:04:32 »
ถ้าลูกค้ารู้เรื่องรถ .. ยางติดรถไม่มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไปเลยครับ

แต่ถ้าลูกค้า ไม่รู้เรื่องรถ .. ยางติดรถมีผลมากครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 08:58:34 »
ถ้ายางติดรถดี ก็มีผลให้พิจารณาใช้รุ่นนั้น หรือแบรนด์นั้นอีก

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 11:40:10 »
ถ้าลูกค้ารู้เรื่องรถ .. ยางติดรถไม่มีผลต่อการเลือกเส้นต่อไปเลยครับ

แต่ถ้าลูกค้า ไม่รู้เรื่องรถ .. ยางติดรถมีผลมากครับ

คนรอบตัวผมที่ไม่รู้เรื่องรถ ส่วนใหญ่เลือกรุ่นเดิมไว้ก่อน ไม่รู้หรอกดีหรือไม่ดี

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 11:49:52 »

ถามในบอร์ดนี้ น่าจะมีคำตอบเพีบง 1 เดียว

แต่ถ้างานวิจัยทั่วไป ก็ตามนี้แหละครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2023, 21:26:39 »
Mazda 2 ยางติดรถเป็น dunlop enasave ec300 เปลี่ยนครั้งแรกเป็น bridgestone ep150 แข็งตั้งแต่วันแรก ใช้จนถึงรอบเปลี่ยน กลับไปใช้ ec300+ เหมือนเดิมครับ นุ่มกว่า ถูกใจกว่า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 07:44:19 »
ยางติดรถมาเป็นของดีกว่า พอเปลี่ยนยางอยากไปใช้ของถูกรุ่นเดิม คิดหนักเหมือนกัน  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:39:35 »
อยู่ที่รถ และ การใช้งานครับ

อย่างพวกรถกระบะ จะเห็นว่า ใส่ DUELER มา ซึ่งโครตทน เลย วื่งแสนโล ยางยังไม่หมดเลย

ถ้าจะเปลี่ยนยางใหม่ ได้ทนได้เท่ากับ DUELER นี่คิดหนักแน่นอน (ยกเว้นว่าไม่ได้สนใจเรื่องความทน)

แต่ถ้าไปเจอยางติดรถบางรุ่น บางยี่ห้อ กับ รถบางยี่ห้อ เอะอะบวม เอะอะระเบิด อันนี้้ต้องเปลี่ยนหนีไปใช้ยางยี่ห้ออื่นอย่างไวเลย

กับอีกกลุ่มที่ ยังไงซะ ยางชุดที่ 2 ก็ไม่ใช้ยางเดิมอยู่แล้ว อันนี้ไม่ต้องมีเหตุผลในการเลือก เพราะยังไงซะก็ต้องเปลี่ยนหนีอยู่ดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 10:47:27 »
ผมซื้อแต่เก๋งเล็กและ C-SUV ไม่เคยเจอคันไหนที่ยางติดรถมาดีเลย
ยางติดรถก็ใช้ราวๆสักปีนิดๆ ก็จับเปลี่ยนให้มันดีขึ้นหมดทุกคันครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:30:27 »
รถที่เน้นคุณภาพการขับขี่จะเลือกยางติดรถที่คุณภาพดี (แต่ก็ไม่ทั้งหมด) ไม่งั้นจะทำคุณภาพรถให้ดูแย่ลง เปลี่ยนยางต้องคิดมากหน่อยถ้าจะเลือกยางต่างรุ่น ส่วนรถตลาดยังงัยก็มากลางๆ จะเปลี่ยนค่อยเลือกตามกาาใช้งานครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 11:58:57 »
ก็ไม่ได้มีผลอะไรครับ เมื่อก่อนบางรุ่น บางยี่ห้อ ยางติดรถคนส่วนมากบอกแย่ ไปเปลี่ยนยี่ห้อฝรั่งเศษกันเยอะเลย แต่ส่วนตัวผมว่าบางสถานะการ์ณ ยางติดมันทำได้ดีกว่าอีกครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 12:57:22 »
ถ้ายางมันทน แล้วคนใช้ชอบ เค้าก็จะใช้ยี่ห้อเดิม รุ่นเดิมครับ
แต่ถ้ามันแย่ ก็คงไม่มีใครอยากใช้ต่อ
หรือคนที่อยากได้ดีกว่าเดิม ก็คงเพิ่มงบไปยางตัวบนๆครับ

ออฟไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 14:29:59 »
มีผลครับ

แต่ยางยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน โรงงานเดียวกัน

ผลิตส่งโรงประกอบรถยนต์ กับผลิตขายทั่วไป อาจจะคนละspecนะครับ

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 03, 2023, 16:28:26 »
ยางติดรถ dunlop ดีทุกอย่างทั้งถนนเปียกและลื่น แต่มีปัญหาเลื้อยตรงรอยต่อถนน งงมาก
นึกว่าเป็นที่ช่วงล่าง หรือเป็นที่ ธรรมชาติยางรันแฟลท(ที่บางคนว่า) เลยจำเป็นต้องเปลี่ยนรันแฟลทยี่ห้ออื่นแก้สงสัย อาการเลื้อยก็หาย สิ้นสงสัย