ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องราคาลูกปืนล้อหน้ามาสด้าสองรุ่นปี 2012 คับ  (อ่าน 1605 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือวันนี้ศุนยโทรมาแจ้งว่า หลังช่างนำรถไปเทสพบว่ามีเสียงหอนเพราะลูกปืนล้อหน้ามันเสื่อมสภาพนะคะ ผมก้อยากเปลี่ยนพอดีเพราะมันมีเสียงหอนดังน่ารำคาญมาก แต่พอบอกราคา ผมถึงกับอึ้งไปเลย เพราะตกข้างละ 3300 กว่าบาท สองข้างปาไปเกือบเจ็ดพัน นี่ยังไม่รวมค่าอัดลูกปืนซึ่งต้องให้ร้านข้างนอกทำอีกสี่ร้อยกว่าบาท ผมจึงอยากทราบว่า ราคาลูกปืนแท้ของรถมาสด้าสองรุ่นเดิมของแท้จากศูนย์มันทำไมแพงมากเลยคับ ยี่ห้ออื่นแพงแบบนี้มัย ผมลองเซริชในกูเกิ้ล ก้พบว่าของแท้ศูนยในลาซาด้าก้ขายที่สามพันเหมือนกันลดจากสี่พันกว่าแล้วนะ ส่วนชอปปี้ เปนยี่ห้อ  NTN ตกข้างละพันกว่าเอง จึงขอความเห็นเพืรอนสมาชิกว่าเราควรให้ศูนยเปลี่ยนไปเลยดีมั้ยคับ หรือซื้อในเน็ตมาให้ร้านข้างนอกใส่ฝห้ดีคับ ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ🙏

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
อะไหล่ศูนย์ก็ผลิตโดยNTNครับ
NTNของ2 DEตัวนึงถ้าซื้อเอง 800-พันกว่าๆ (2ข้าง กลมๆ ก็2พันบวก)
ถ้าของไทย GSP คู่ล่ะพัน

ไม่รวมค่าแรงช่างนะ อู่นอกทำได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
อะไหล่ศูนย์ก็ผลิตโดยNTNครับ
NTNของ2 DEตัวนึงถ้าซื้อเอง 800-พันกว่าๆ (2ข้าง กลมๆ ก็2พันบวก)
ถ้าของไทย GSP คู่ล่ะพัน

ไม่รวมค่าแรงช่างนะ อู่นอกทำได้ไม่ยาก

อ้อๆ ขอบคุณมากคับสำหรับคำแนะนำ👍🙏

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แวะมาบอก ถ้าjazz เข้าศูนย์​ก็ราว 7พันครับ

ลูกปืนล้อเปลี่ยนนอกศูนย์ถูกกว่าเยอะมาก

ถ้าถอดออกมาเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนแนะนำซีลควรของแท้ครับ

ถ้ายกดุมค่าแรงจะถูกกว่า  ค่าของจะแพงกว่านิดหน่อยลองเปรียบเทียบดูครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ CNX

เปลี่ยนดุมล้อหลังของNTN 1ข้าง แต่ไม่ใช่รถMazda2009 ใช้งานมา4ปี 100,000km. OKไม่เจอปัญหาครับ
ทำอู่ ค่าแรง800บาท

สำหรับลูกปืนหน้าNTNไม่เกิน1,000บาท จัดเลยครับ ทำอู่ ประหยัดเงินไปหลักพันบาท เงินเหลือไว้เติมน้ำมัน
ลองพิจารณาอู่Mazdaที่ไว้ใจได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2023, 21:43:43 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน