ผู้เขียน หัวข้อ: Tesla ในไทยจะลดราคาลงอีกหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 3968 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ arya

Re: Tesla ในไทยจะลดราคาลงอีกหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 21:46:35 »
ผมว่าเป็นไปได้ เพราะน่าจะต้องมีการระบายสต๊อก ถ้ายอดขายไม่ตามเป้า

ในมุมนักธุรกิจ ลงทุนโรงงานขนาดใหญ่เพื่อปั๊มสินค้ามาขายเยอะๆ แต่ขายไม่ดียอดตก สต๊อกเต็มมือ ก้อต้องลดราคาระบายของคับ เอาเงินสดมาหมุนเวียนคับ ตรกกะ ง่ายๆ

เหมือนช่วงนี้อีลอนทำอะไรจะติดๆขัดๆ ตั้งแต่เจอทวิตเตอร์

ออฟไลน์ I-PULSE

Re: Tesla ในไทยจะลดราคาลงอีกหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2023, 21:56:01 »
อาจมีโอกาสครับ โรงงานต้องมียอด อยากน้อยมียอดให้ไม่เข้าเนื้อก็ยังดีกว่าปล่อยให้เข้าเนื้อครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 08:28:05 »
การลดราคาผมคิดว่า Tesla น่าจะต้องเรียนรู้การขายรถในไทยมากๆนะ ..

บ้านเรา รุ่นไหนจะลดราคาเค้าไม่ประกาศปรับราคาหน้ากระดาษหรอก ต้องใส่เป็นส่วนลดไป 1-2แสน บ้านเราลดให้เป็นปรกติ คนซื้อก่อนก็ไม่โวย เผลอๆไม่รู้ด้วย

ค่ายยุโรปลดที 2-3แสน ไม่เคยประกาศปรับเลย

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 08:51:56 »
Tesla ในไทยอาจจะทำโปร 3.3 ใน App Shop online ก็ได้นะครับ flash sale อะไรทำนองนี้ ::) ::) ::) ขำขำนะครับ แต่ถ้ามีจริงนี่....

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 09:13:12 »
ไม่ใช่ว่าลดได้ หรือ ไม่ได้นะครับ

ก็ต้องดูปัจจัยอื่นด้วย

อาจจะมองว่า Tesla ที่ขายในไทย นำเข้าจากจีน

พอจีนลดราคาก็จะลดราคาในไทยด้วย

อันนี้เข้าใจผิดนะครับ

เพราะราคาขายแบบผลิตส่งออก (ผลิตจีนส่งไทย) กับ ราคาขายในไทยประเทศจีน มันก็คนละราคาอยู่แล้ว (อาจจะไกล้เคียงกัน)

ซึ่งราคา ต่อหยวน ต่อ บาท จริงๆ ที่จีน ก็ถูกกว่าไทยอยู่แล้ว หลายแสนนะ แต่ราคาไทยก็ไม่ถูกตามราคาหยวน

ดังนั้น มันอยู่ที่ว่า เขาจะกำหนดราคาขายในแต่ละประเทศ ยังไง มากกว่าครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 09:24:06 »
เชื่อว่าคงไม่ใช่เร็วๆนี้ครับ

ช่วงเปิดตัว ยังไงคนก็ซื้อ ถ้าจะลด เค้าควรทำแคมเปญกวาดยอดตอน กลางปีมากกว่า เพราะลดไปก็ยังไม่มีรถส่ง

นอกจากเป้น global campaign ลดพร้อมกันก็อีกเรื่อง แต่ผมว่าเค้าทำการตลาดแบบ regional ต่อให้จองแล้วไม่มีรถส่ง -> ไม่รับรู้รายได้ -> บริษัทก็ไม่ได้ผลประกอบการบนกระดานดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 10:35:17 »
เงินบาทแข็งขึ้นจะช่วยได้บ้างไหม  ไม่รู้ :P
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 10:52:46 »
Tesla เมืองไทยขายดีขนาดนี้ คงไม่ลดราคาหรอกครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 11:36:34 »
มีโอกาศ แต่ไม่น่าจะใช่เร็วๆนี้ครับ
ถ้าตลาดไทยยังมีความต้องการมากขนาดนี้ คงราคาเดิมไว้น่าจะดีกว่าครับ
เมื่อเทียบกับแบรนอื่น tesla ทำราคาได้ดีมากจนรู้สึกว่าถูกเลย
ถ้าปรับราคาลงยอดอาจไม่ได้เพิ่มขึ้นเท่าไร่ แต่คนซื้อก่อนหน้าคงเซ็ง เหมือน XV ที่ราคาวิ่งเหมือนหุ้น

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 13:36:24 »
สนุกดีครับการตลาดแบบเทสล่า ฉีกการตลาดแบบเดิมๆ ทิ้งไป อยากใส่ option อะไรก็ใส่ อยากตัดออกก็ตัด แต่ละล๊อตได้ของไม่เหมือนกัน ขนาดไฟหน้า ณ ตอนนี้ก็ยังเถียงกันว่าตัว MY LR กับ MY  P จะได้ไฟหย้าเหมือนกันไหมเพราะ spec sheet ไม่มั แล้วจะรู้ก็ต่อเมื่อรถผลิตแล้วถึงจะรู้ว่ารถที่เราสั่งได้ option อะไรบ้าง ไม่เหมือนค่ายรถทั่วไป จะขยับอะไรทีต้องปริ้นเอกสารใหม่ ทำประชาสัมพันใหม่ เรียกสื่อรถยนต์ไปรีวิว รอดูว่าการตลอดแบบ tesla จะเจ๊งหรือจะรุ่ง

ปล. แต่ล๊อตแรกขอไวๆ หน่อยนะครับรอรับรถอยู่ :)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2023, 15:10:59 »
ตลาดไทยยังแย่งกันจอง แล้วจะลดราคาให้ กำไร ลดลงทำไมครับ

ออฟไลน์ WS.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 13:29:34 »
ผมมองเป็น 2 ทางครับ ซึ่งทั้ง 2 ทางคือลดราคาแน่ๆ ทั้งคู่

1.ลดราคาในปีหน้าหรือหลังจากทำการตลาดไปซักพักแล้วอาจ 6-7 เดือนจากปล่อยรถคันแรก เพื่อกระตุ้นตลาดและตีหัวหาดตลาดรถบ้านรถ อย่างต่อเนื่อง
2.ลดมันตอนนี้เลยแล้วมีผลใน ลูกค้ากลุ่มแรกเลย โดยลดก่อนรถคันแรกส่งในไทย รู้ว่าเป็นไปได้ยากมากๆ แต่ tesla ก็ทำอะไรแปลกๆ ตลอดอยู่แล้ว   ;D

ราคาที่เดากะลดก็ประมาณ
Model 3
RWD  1,583,100
LR      1,799,100
PER    2,078,100
Model Y
RWD  1,763,100
LR      2,033,100
PER    2,258,100

:P :P

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 14:10:54 »
เดาว่าอยู่ที่นโยบายระดับ global คือถ้าทำก็น่าจะให้มีผลทั่วโลก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 14:50:19 »
สำหรับค่ายนี้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ คาดเดาค่อนข้างยาก
เอาแค่ตอนเปิดตัว กว่าคนจะรู้ว่า Official จะมาเปิด ก็ก่อนหน้าวันจริงแค่ไม่กี่สัปดาห์ ต่างจากค่ายจีนก่อนหน้านี้ ที่ประกาศ Teaser ล่วงหน้าเป็นปี

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2023, 21:31:46 »
ที่จีนยังลงได้  เดี่ยวประเทศอื่นก็ลงครับ  ยิ่ง tesla บอกกำไรต่อคันเยอะมาก ค่ายรถไฟฟ้าเจ้าอื่น กำลังเข็นออกมาอีกหลายเจ้า  ในอเมริกา คนก็เริ่มมีบางส่วนที่ไม่เอารถไฟฟ้า เนื่องจากไม่สะดวกในการชาร์จ เริ่มกลับไปหารถน้ำมันที่สะดวกกว่า  รถไฟฟ้า เป็นแค่ กระแส  ไม่ใช่อนาคตทั้งหมด  อนาคต ของจริง คือคนต้องการอะไรก็ได้ ที่สะดวก สบาย รวดเร็ว  ไม่ต้องไปต่อคิว  ไม่ต้องกลัวไฟหมดระหว่างทาง ไม่ต้องวางแผนการเดินทางให้มันวุ่นวาย ราคาค่าเชื้อเพลิงที่พอรับได้  แนวอนาคตจะเป็นประมาณนี้  แล้วก็ฟิลลิ่งการขับ ช่วงล่าง การตกแต่ง ความพรีเมี่ยม ก็มีส่วนในการตัดสินใจหลักด้วย

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2023, 09:08:00 »
อย่างน้อยจนกว่า รถจะ มีพอตลาดไทยแหละ