ผู้เขียน หัวข้อ: เคสที่ชนบนทางด่วน คุยกันเรื่องตัวรถคับ  (อ่าน 3375 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
ตัดเรื่องเมาหรือเปล่าออกไปก่อนนะคับ

-ดูจังหว่ะที่บานออกขวา อันนี้เข้าข่ายหน้าดื้อใช่ปะคับ
-ถ้ารถขับ4จะมีโอกาสไม่ชนมากขึ้นหรือเปล่า
-พวกระบบช่วยคนขับสมัยนี้จะช่วยอะไรได้มั่งปะคับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: เคสที่ชนบนทางด่วน คุยกันเรื่องตัวรถคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 09:40:02 »
ตัดเรื่องเมาไม่ได้ครับ เพราะเมาแน่ๆ ต่อให้ไม่ได้เมาแอ๋ เดินไม่ตรง แต่การมี Lกฮ ในเลือด มันทำให้การตัดสินใจช้าลง แค่ 0.1 วิ ก็มีความหมาย
ตรวจตอนตี 4 ได้ 10mg% ย้อนกลับไปตอนตี 1 น่าจะเกิน 50 มันมีวิธีคำนวนครับ

จากกล้อง รถน่าจะมาเร็ว เจอกระบะเลนส์กลาง เลยเบี่ยงซ้ายปาดหน้าคันมีกล้อง แล้วจะคืนเลนส์ แต่การตัดสินใจช้าไป 0.1 วิ ร่วมกัยอาจจะมองไม่เห็นปาเจโร่จากระบะไกลๆ เพราะ Lกฮ. บังตา มาอีกทีก็จ๊ะเอ๋ข้างหน้าแล้ว สังเกตุว่าเบนลี่พังหน้าขวา แสดงว่า โดนหลังซ้ายของปาเจโร่ ก็แสดงว่ายังเข้าเลนถนนได้ไม่ครบคัน >>> ไม่ใช่หน้าดื้อ แต่เมา แล้วตัดสินใจช้า/พลาด

แต่ที่ต้องชื่อชมคือคนในปาเจโร่ รอดทุกคน เพราะคาดเบลทุกคน แม้แต่คนนั่งท้ายสุด และเด็ก ถึงรอดตาย ถ้าในรถไม่มีใครคาดเข็มขัดเลย ก็เกิดโศกนาฏกรรมแน่นอน

ออฟไลน์ Symphonic

Re: เคสที่ชนบนทางด่วน คุยกันเรื่องตัวรถคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 09:52:55 »
ตัดเรื่องเมาหรือเปล่าออกไปก่อนนะคับ

-ดูจังหว่ะที่บานออกขวา อันนี้เข้าข่ายหน้าดื้อใช่ปะคับ
-ถ้ารถขับ4จะมีโอกาสไม่ชนมากขึ้นหรือเปล่า
-พวกระบบช่วยคนขับสมัยนี้จะช่วยอะไรได้มั่งปะคับ

จากคำถาม เข้าใจว่าพยายามจะถามหาการพึ่งพาระบบช่วยเหลือจากรถยนต์
คงต้องตอบว่าระบบช่วยเหลือ มันก็แค่ช่วยแก้อาการเท่าที่จะทำได้
ภายใต้ขอจำกัดทางฟิสิกส์ คือถ้าสุดทางแล้วมันจะหลุดคือต้องหลุด
ไม่ว่าจะขับสี่หรือช่วยทรงตัว ใดๆ ล้วนหนีไม่พ้นข้อจำกัดนี้

เช่นถ้ารถจะบานออกขวาเพราะหน้าดื้อ ระบบจะช่วยได้แค่ตัดกำลัง
เครื่องยนต์ลงจนแรงเหวี่ยงอยู่ภายใต้แรงยึดเกาะของหน้ายาง
ระบบจะไม่สามารถเสกให้เปลี่ยนเลนได้เร็วเท่าที่ใจต้องการโดยหน้าไม่ดื้อ

ที่สุดแล้วอยากให้เปลี่ยน mindset ในการขับรถว่า
คนขับนั้นแหละที่ต้องมีจิตสำนึก ไม่ประมาท ไม่คึกคะนองโดยหวังพึ่งพาระบบ
ส่วนระบบมันแค่ช่วยบรรเทาข้อผิดพลาดจากการตัดสินใจของคนขับ
ไม่ใช่ส่งเสริมพฤติกรรมของคนขับครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 10:02:37 »
เมาน่าจะทำให้ขับแบบนั้นครับ เลี้ยวแบบ Agressive มากๆ โยกซ้ายขวาแรงๆ เหมือนรถซิ่งหัวร้อน
เหมือนจะแซงรถกู้ภัย เลยโยนรถมาจากเลนที่ 2/3 จังหวะเข้าเลนซ้ายนี้มองเห็น Body Roll เลย แล้วมาเจอโค้งต่อไม่รู้ว่ารถเสียอาการตั้งแต่โยนมาแล้วหรือเปล่า เลยเอาโค้งซ้ายไม่อยู๋หรืออาจไม่ได้มอง เพราะจะตัดโค้งออกไปขวาเลย

สุดท้ายไม่โทษรถ โทษที่คน คำนึงถึงคนอื่นบ้าง และมีสติดี  เหตุการนี้ไม่เกิดแน่นอน

กลับมาเรื่องรถ
ส่วนนึงคิดว่า Continental น่าจะเป็นแนว GT วิ่งแช่ยาวๆชิลๆ มากกว่าเอามาวิ่งแบบนี้
ไม่แน่ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นรถแนว Sport อย่างพวก Huracan จะเอาอยู่ไหม

ถ้าเอาแบบช่วยได้ชัวๆผมว่าเป็น Tesla เลยครับ เปิด AutoPilot มันคงไม่พอวิ่งแบบ Bentley แน่นอน

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 10:07:27 »
ถ้าดูที่ตัวรถนะ สมมุตว่า คนขับไม่ได้เมาละกัน

ด้วยความเร็วแค่นี้ กับโค้งแค่นี้ ผมมั่นใจว่า รถคันนี้เอาอยู่ครับ การที่จะเลี้ยวให้อยู่ในเลนผมว่ารถรับได้สบาย

แต่ที่บานออกไป น่าจะอยู่ที่ยางล้วนๆครับ เคสนี้ผมโทษยางเลย จากคลิปตัวรถไม่ได้เสียอาการอะไรเลย แต่เหมือนยางมันไม่เกาะทำให้รถบานออกไป 

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 10:34:58 »
จริง เปลี่ยนคำถามเป็นว่า ถ้ารถขับหลังหน้าดื้อจนแถหลุดโค้ง ถ้าเปลี่ยนเป็นชับสี่จะรอดมั้ย น่าจะดีกว่า  ;)
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 11:15:35 »

เข้าใจว่า เบนลีย์ มันเป็นขับสี่อยู่แล้วนะครับ  (ใช้ Torsen)

ต่อให้มีระบบช่วยดึงคิดว่าไม่น่าทัน

โค้งนั้น กระบะยกสูงช่วงล่างเดิมๆ 140 ก็ยังไหวครับ 

พูดถึงรถที่โดนชนมั่ง

ถ้าเป็น B-SEG ผมว่า น่าจะไปยกคัน     โชคดีที่เป็น PPV เลยไม่เกิดเหตุมากกว่านี้   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2023, 14:01:05 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 11:24:33 »
เมาน่าจะทำให้ขับแบบนั้นครับ เลี้ยวแบบ Agressive มากๆ โยกซ้ายขวาแรงๆ เหมือนรถซิ่งหัวร้อน
เหมือนจะแซงรถกู้ภัย เลยโยนรถมาจากเลนที่ 2/3 จังหวะเข้าเลนซ้ายนี้มองเห็น Body Roll เลย แล้วมาเจอโค้งต่อไม่รู้ว่ารถเสียอาการตั้งแต่โยนมาแล้วหรือเปล่า เลยเอาโค้งซ้ายไม่อยู๋หรืออาจไม่ได้มอง เพราะจะตัดโค้งออกไปขวาเลย

สุดท้ายไม่โทษรถ โทษที่คน คำนึงถึงคนอื่นบ้าง และมีสติดี  เหตุการนี้ไม่เกิดแน่นอน

กลับมาเรื่องรถ
ส่วนนึงคิดว่า Continental น่าจะเป็นแนว GT วิ่งแช่ยาวๆชิลๆ มากกว่าเอามาวิ่งแบบนี้
ไม่แน่ว่าถ้าเปลี่ยนเป็นรถแนว Sport อย่างพวก Huracan จะเอาอยู่ไหม

ถ้าเอาแบบช่วยได้ชัวๆผมว่าเป็น Tesla เลยครับ เปิด AutoPilot มันคงไม่พอวิ่งแบบ Bentley แน่นอน

ขออนุญาตคุยเรื่อง AutoPilot ของ Tesla นะครับ
อันนี้คิดว่าถ้าเปิด AutoPilot ตั้งแต่ต้น ระบบมันคงไม่พารถมุดไปมาอย่างนี้แน่ๆ

แต่กรณีถนนหลายๆ เลนแบบนี้ ถ้าเป็นรถ Tesla วิ่งมาด้วยระบบ AutoPilot
1. ระบบจะจัดการให้รถวิ่งเลนไหนครับ จะแช่ขวารึเปล่า
2. ถ้ารถวิ่งขวายาวๆ มา แล้วมีรถช้ากว่าอยู่ข้างหน้า ระบบจะให้รถแซงซ้าย
    หรือระบบจะลดความเร็วลงให้วิ่งตามคันหน้า
3. กรณีวิ่งขวายาวๆ และข้างหน้าโล่ง แต่มีรถฉุกเฉินวิ่งเร็วกว่ามาข้างหลัง
    ระบบจะเปลี่ยนเลนหลบรถฉุกเฉินหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 12:00:04 »
ผมมองว่าไม่ได้บาน คิดว่าเป็นพยายามจะมุดซ้าย แล้วโยนข้ามมาขวา แต่เจอรถกู้ภัยเลยเบรคแล้วดึงกลับมามุดซ้ายสุดต่อแต่ช้าไป

ปล ถ้าไลน์ขับหลังอันเดอร์ ผมว่าขับสี่ก็อันเดอร์นะ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 13:16:49 »
เห็นคลิปครั้งแรก คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับรถเอาไม่อยู่ ผมคิดว่าเค้าจะแซงรถกู้ภัยมากกว่า ตั้งใจออกซ้ายมาแล้วจะกลับไปปาดขวาหน้ารถกู้ภัย แต่มองไม่เห็น pajero มาก่อน เลยชะงักไม่รู้จะเอาไงต่อดี (อันนี้คิดว่าผลจากแอลกอฮอล์ เลยตัดสินใจช้า)
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 14:00:35 »
ความเร็วแค่นี้รถยุโรปสมรรถนะสูงทั่วไป ก็สามารถคุมเปลี่ยนเลนไปมาได้อยู่ครับ และไม่สามารถตัดปัจจัยเรื่องเมาได้
เป็นเพราะเมาล้วนๆซัดเข้าแซงโค้งซ้าย แต่แขนเปลี้ย+สติรับรู้ช้า กว่าจะรู้ตัวและเหยียบเบรกก็ไม่ทันเพราะระยะเข้าเสยปาเจฯไปแล้ว
ปล. คนที่เมาแล้วขับ จะไม่รับรู้ตัวว่าเมา คิดเสมอว่าจิบมานิดหน่อย
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ jirakit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 16:37:57 »
เห็นคลิปครั้งแรก คิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับรถเอาไม่อยู่ ผมคิดว่าเค้าจะแซงรถกู้ภัยมากกว่า ตั้งใจออกซ้ายมาแล้วจะกลับไปปาดขวาหน้ารถกู้ภัย แต่มองไม่เห็น pajero มาก่อน เลยชะงักไม่รู้จะเอาไงต่อดี (อันนี้คิดว่าผลจากแอลกอฮอล์ เลยตัดสินใจช้า)

คิดเหมือนกันครับ น่าจะมัวแต่มองกระจกข้างเพื่อดูรถกู้ภัย ไม่ได้มองข้างหน้า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 18:16:36 »

-> ผมว่าคนขับเอารถไม่อยู่ ปล่อยรถบานออกเอง รถไม่ได้เสียอาการ

-> ระบบขับสี่ จะช่วยหรือเห็นชัด ก็ต่อเมื่อสุดความสามารถของขับ2 จะทำได้ แต่เหตุการณ์ผมยังคิดว่ารถ(เอาแค่ตัวรถ) ไม่ได้สูญเสียความควบคุม แต่คนคุมหลังพวงมาลัยปล่อยบานเอง

-> ระบบช่วยเหลือจะเข้ามาช่วย ก็ต่อเมื่อรถตรวจพบสิ่งปกติครับ เช่น ล้อหมุนไม่เท่ากันเกินที่เขากำหนด(ปรับ high mid low ก็ทำให้เข้าช่วยช้าเร็วต่างกันด้วย) แต่ถ้าคนขับเอารถไม่อยู่เอง ระบบมันไม่รู้นะ

สุดท้าย คนขับมือไม่ถึง ไม่พร้อม หรือ เมา(ค่อนข้างไปทางนี้ี) มันก็ทำให้ผลลัพธ์ออกมาเช่นนี้ โดยที่ขีดจำกัดของรถ อาจจะยังไม่ถึงครึ่งซะด้วยซ้ำ ก็ได้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 18:45:43 »
มันจะตัดไปขวาสุดแต่เห็นรถฉุกเฉินเลยเบรกแล้วหักกลับ แต่พอเบรกในโค้งอาการก็หน้าดื้อดึงไม่ทันแล้ว ถ้ามุดต่อซ้ายสุดยังไงก็รอด
รถอย่าง Everest ทำแบบนี้บ่อยๆยังไปได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 19:54:55 »
ดูไม่เหมือนอาการ understeer ครับ
แต่เหมือนคนขับกากเลยหักพวงมาลัยไม่พ้นเอง หรือไม่ก็กะระยะผิดเองมากกว่า

ผมว่ารุ่นนี้น่าจะเป็นขับสี่อยู่นะครับ (รอผู้รู้คอนเฟิร์ม)
แต่คิดว่ารถบ้านๆขับสองอย่าง Vios, City โค้งแค่นี้มันก็ไปได้ครับ ถ้าคนขับไม่กาก

ถ้าคนขับกากๆแบบนี้ หักพวงมาลัยไปชนเองแบบนี้ ระบบก็ไม่น่าช่วยได้ครับ

------------------

สรุปคือถ้าคนขับไม่เมาก็กากเองครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 05:25:35 »
รถพวกนี้เหมาะกับ วิ่ง บนautonahn ลาก 180-200 ยาวๆ ไม่เหมาะกับเอามามุด เพราะน้ำหนักเกือบสามตัน
ยังไงก็ฝืนmomentum ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 09:33:21 »
รถพวกนี้เหมาะกับ วิ่ง บนautonahn ลาก 180-200 ยาวๆ ไม่เหมาะกับเอามามุด เพราะน้ำหนักเกือบสามตัน
ยังไงก็ฝืนmomentum ไม่ได้อยู่ดี
ชอบคำตอบนี้ครับ รถมันหนักไม่เหมาะเอามามุด
ผมตรวจเลือดเจอสารเสพติดเพียบเลยครับ ถ้าไม่เมาเหล้าก็เมาxxอย่างอื่นอยู่ครับ
จำเรื่องเจนภพ2ศพได้ไหมครับ 2ศพไม่ได้เมาเหล้าชัวๆครับเพราะกู้ภัยไม่ได้กลิ่นเหล้าซักคนแต่เมาxxอย่างอื่นอยู่คนปกติที่ไหนจะขับรถแพงๆชนไม้กั้นทางด่วน >:(

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 19:30:14 »
เมาครับ เลยเป็นไปตามสภาพ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ F e r m a r c o

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 09:28:03 »
ชอบคำตอบนี้ครับ รถมันหนักไม่เหมาะเอามามุด
ผมตรวจเลือดเจอสารเสพติดเพียบเลยครับ ถ้าไม่เมาเหล้าก็เมาxxอย่างอื่นอยู่ครับ
จำเรื่องเจนภพ2ศพได้ไหมครับ 2ศพไม่ได้เมาเหล้าชัวๆครับเพราะกู้ภัยไม่ได้กลิ่นเหล้าซักคนแต่เมาxxอย่างอื่นอยู่คนปกติที่ไหนจะขับรถแพงๆชนไม้กั้นทางด่วน >:(
เคสนี้ตัดสินจำคุก4ปี ปีหน้าก็คงได้ออกมาแล้วมั้ง
รอดูคำตัดสินคดีเบนลี่บ้างว่าจะจบยังไง
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง