ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Toyota Yaris ATIV 1.2 Premium Luxury CVT//  (อ่าน 11042 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
เทียบกับ city 0-100 km/hr Yarisใหม่ แพ้ เกือบ 5 วิ
80-120km/hr แพ้ราว 4 วิ
แต่ city กลับประหยัดกว่า 
แบบนี้ yaris พอจะโค่นแชมป์ยอดขายไหวมั้ย ?
แสดงว่า คุณดูแค่ในตารางแล้ว อนุมานเอาว่า city ประหยัดกว่า  แต่ใช้งานจริง หนังคนละม้วน city กินกว่า ในเมืองกินเหมือนเครื่อง1500 เลย yaris ประหยัดกว่าชัดเจน  นอกเมือง ประหยัดไม่ต่างกัน แต่ถ้าcity ขับแบบกดเร็วหน่อย ก็กินกว่าอยู่ดี กินตามความแรงนั้นแหละ
ส่วนยอดขาย ขนาดyaris โฉมเก่าขายมานานมาก ยอดยังหายใจรดต้นคอ city ขนาดนั้น ยอดแซงได้ก็หลายเดือน  ตัวใหม่แซงแน่นอน ถ้ามีรถพร้อมส่งพอ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
เทียบกับ city 0-100 km/hr Yarisใหม่ แพ้ เกือบ 5 วิ
แบบนี้ yaris พอจะโค่นแชมป์ยอดขายไหวมั้ย ?
บางคนไม่ได้สนใจตัวเลข จากเว็บไซต์เลยครับ และการใช้งานจริงๆ yaris ไม่ต้องประครองคันเร่ง ขับไปเถอะ แต่ city ถ้าบูธติดเมื่อไหร่ มันก็สนุก ยิ่งเหยียบก็กินสิครับ ถ้าประครองก็ได้อยู่ ในเมืองแพ้ยาริส ทางไกลต้องนิ่งกว่า อันนี้จากใช้งานจริงทั้งคู่

ออฟไลน์ Newhang

ผมก็รอดูอยู่ครับ รถโล้นๆ ไม่ได้ mc มา2ปี จะไหวมั๊ย แล้วจะขยับปรับตัวรึเปล่า

ออฟไลน์ Left lane driver

อืดเกิ้นนนน
จากตอนแรกที่สนใจ ขอรอดูตัว Hybrid ดีกว่า
แค่ Yaris โฉมก่อนนี่เจอขับช้าแช่ขวาขวางประจำ
โฉมนี้เร่งแซงช้ากว่าเดิมเข้าไปอีก

ออฟไลน์ PaPaMan

โอ้...เร็วมากกกกกก

ไม่ใช่อัตราเร่งนะครับ... แต่หมายถึงผลทดสอบออกมาเร็วมากน่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
ส่วนตัวผมรับได้กับอัตราเร่งนะครับ เมื่อเทียบกับ Almera ที่ผมใช้ในชีวิตประจำวัน

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
อย่าเพิ่งซื้อเพราะออฟชั่นโดยไม่ได้ลองขับนะครับ

ระวังจะช้ำแบบผม...ขายทิ้งแทบไม่ทัน

ถ้ารับได้กับอัตราเร่งก็ดีไปครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

อืดแบบอืดมาก นึกถึงเวลาวิ่งเส้น 2 เลน แล้วต้องกดแซงนี่มีเสียวไส้แน่ ยิ่งถ้ามาใช้เส้นทางที่เป็นเขาด้วย โอยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ AKh

• Jr. Member
  • **
เคยเอา Ativ 2017 ไปต่างจังหวัด ถนน 2 เลน เร่งแซงเหนื่อยไปหน่อยครับ อีกรอบเอา 1.0 Turbo ไป คนละเรื่องเลยครับ ถ้าจะซื้อก็ลองขับดูก่อนนะครับว่ารับได้ไหม

ออฟไลน์ thdeann

ที่ยอดขาย City ตอนนี้มันได้แค่นี้ เพราะมันไม่มีรถจะส่งครับ
ข้างบ้านผมรอจนเลิกรอแล้วไปซื้อคันอื่นแทน

ออฟไลน์ I-PULSE

รถอืดไปสำหรับคนบางกลุ่มที่คงรับไม่ได้ แต่ใครที่รับได้ซึ่งเป็นคนส่วนมาก ยอดขายน่าจะขึ้นอันดับหนึ่งแซง city ได้

ออฟไลน์ Fragile

ตอน Cross ออกใหม่ๆ ในนี้ก็มีแต่คนบ่นว่าอืด แต่พอดูยอดขาย  ;)

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
อยากแรง หรือ option อยู่ที่เราเลือกละ แต่คิดว่าไปลองขับเปรียบเทียบดู คงได้คำตอบที่คุณต้องการ

ออฟไลน์ lexus

เห็นตัวเลขแล้ว รอดูhybridก็ได้

แต่รอบนี้โตโยต้าทุ่มมากๆ ส่วนลดครึ่งแสนก็มาแล้ว หรือดอก0%ก็เห็นแล้ว เพิ่งเปิดตัวไม่ถึงเดือนเอง

ออฟไลน์ KTN88

เห็นตัวเลขแล้ว รอดูhybridก็ได้

แต่รอบนี้โตโยต้าทุ่มมากๆ ส่วนลดครึ่งแสนก็มาแล้ว หรือดอก0%ก็เห็นแล้ว เพิ่งเปิดตัวไม่ถึงเดือนเอง

เห็นว่าส่วนลดครึ่งแสนนี่ไม่แถมอะไรเลยครับ
ปกติจะเห็นแถมประกันชั้น 1 + ส่วนลด 15,000-20,000 + ของแถมจิปาถะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................

เห็นว่าส่วนลดครึ่งแสนนี่ไม่แถมอะไรเลยครับ
ปกติจะเห็นแถมประกันชั้น 1 + ส่วนลด 15,000-20,000 + ของแถมจิปาถะ

เออผมไม่ได้คิดไปเองใช่มั้ย
ผมถามข้อเสนอมา
ดาวน์ 25% 60 งวด ผมได้ดอกมา 2.49%
ดาวน์ 15% 60 งวด ดอก 2.99%
ของแถมพื้นฐานครบๆ ป.1 / ฟิล์มรอบคันเซรามิก / กันสาดแท้ / ถาดท้ายแท้ / สคัพเพลทแท้ และจิปาถะ ครบเลย ไม่มีส่วนลด
ถ้าดาวน์ 25% 48 งวด เซลล์บอกจัดดอกให้ได้ยัน 0.55% เลย แต่อาจจะลดของแถมบางอย่างลงหน่อย

ผมว่าข้อเสนอดีกว่าสมัย Yaris 2013-2016 ที่ผมเคยถามมาตอนจะออก Mazda 2 อีกนะ
ไม่คิดว่าจะได้มาดีขนาดนี้กับรถตลาดเปิดตัวใหม่ เทียบ City นี่แพงกระโดดไปเลย
Almera ดอกยังสูงกว่าด้วย และอาจจะแทนด้วยส่วนลดนิดหน่อย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ KTN88

เออผมไม่ได้คิดไปเองใช่มั้ย
ผมถามข้อเสนอมา
ดาวน์ 25% 60 งวด ผมได้ดอกมา 2.49%
ดาวน์ 15% 60 งวด ดอก 2.99%
ของแถมพื้นฐานครบๆ ป.1 / ฟิล์มรอบคันเซรามิก / กันสาดแท้ / ถาดท้ายแท้ / สคัพเพลทแท้ และจิปาถะ ครบเลย ไม่มีส่วนลด
ถ้าดาวน์ 25% 48 งวด เซลล์บอกจัดดอกให้ได้ยัน 0.55% เลย แต่อาจจะลดของแถมบางอย่างลงหน่อย

ผมว่าข้อเสนอดีกว่าสมัย Yaris 2013-2016 ที่ผมเคยถามมาตอนจะออก Mazda 2 อีกนะ
ไม่คิดว่าจะได้มาดีขนาดนี้กับรถตลาดเปิดตัวใหม่ เทียบ City นี่แพงกระโดดไปเลย
Almera ดอกยังสูงกว่าด้วย และอาจจะแทนด้วยส่วนลดนิดหน่อย

แต่ดอกถูกจริงครับ เห็นมี 0.45% ด้วย และเหมือนโตโยต้าไปจับมือกับไฟแนนซ์อะไรซักอย่าง น่าจะเรื่องดอกเบี้ยนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

Toyota ยี่ห้อนี้ ทำอะไรก็ขายดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Zephyrs

รู้สึกแปลกๆกับบางความเห็นเหมือนกัน แต่สงสัยจะคิดมากไป อาจจะมีคนได้รับรถเร็วก็ได้มั้ง

ผมว่าโตโยต้ามาด้านนี้เพราะรู้ว่าตัวเองไม่มีของแรงไปสู้กับฮอนด้าได้อยู่แล้ว แทนที่จะไปสู้กับ City ที่เน้นแรง (รวมถึง Almera ด้วย) ก็เอาออปชั่นถล่ม เอาโปรโมชั่นถล่ม
ถ้าช่วงล่างทำได้แบบ Ativ ตัวเก่าก็กินตลาดส่วนที่ไม่ใช่ City/Almera ไปได้ (ซึ่งกลุ่มนี้ก็ไม่เคยมอง City/Almera อยู่แล้ว) คนที่เดือดร้อนมากกว่าตอนนี้คือ Ciaz นั่นแหละ ว่าจะแก้เกมยังไง
ส่วนลูกค้า M2 ผมว่าถ้าใจเขาเอา M2 แล้วก็ไม่น่าสนใจ Ativ รึเปล่าหว่า คืออาจจะต้องรออ่านรีวิวเต็มอีกที แต่ภายในน่าจะสูสีกันพอสมควร (ยังไม่ว่างเทียบออปชั่น)

ออฟไลน์ lexus

คนที่ทำงานผมจองไป ออกเงินสด ส่วนลด6หมื่น แถมป.1 ครับ

ออฟไลน์ GoWjUnG

• Newbie
  • *
บอกเน้นขับในเมือง บอกอืด แต่ผมไปขึ้นดอยมา เห็นบ่อยกว่า บางแบรนด์ อีกนะครัฟ

ออฟไลน์ mayinlove

• Newbie
  • *
อยากให้เพิ่มตาราง "ขนาดถังน้ำมัน" เข้าไปด้วยครับ
มีผลกับการตัดสินใจซื้อรถอยู่นะครับ