ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง เครื่องขัดแว๊กแบบ DA หน่อยครับ  (อ่าน 1498 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ขอถามในนี้ละกันนะครับ
ลองไปค้นใน TWC แล้ว เหมือนเวปปิดไปแล้ว ไม่มีข้อมูลเลยครับ

มือใหม่อยากได้เครื่องขัด สำหรับขัดแว๊ก ขัดลบขนแมวจางๆบ้าง ควรเล่นเครื่องยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ

เท่าที่อ่านๆดู เค้าแนะนำแต่แบบ DA แต่ไม่รู้ยี่ห้อไหนดีครับ
ช่วยนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: สอบถามเรื่อง เครื่องขัดแว๊กแบบ DA หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 13:48:51 »
ขออณุญาติส่ง Link FB Group ของ twcc ให้ใน PM นะครับ กลัวผิดกฏเลยไม่โพสตรงๆ

DA น่าจะต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ เข้าใจว่า ถ้าเอาให้จบ ต้องแบบ ที่ปรับรอบได้น่าจะ 3000+ ถึงจะพอเอาขนแมวอยู่
แต่ถ้าเอาแค่ เคลือบ WAX ลง Cleanner หรือพวก ผลิตภัณฑ์ที่ลงด้วยมือได้ พวกDAตาม FB ตัวละไม่ถึงพันก็เอาอยุ่ครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: สอบถามเรื่อง เครื่องขัดแว๊กแบบ DA หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 14:12:38 »
เดี๋ยวนี้เขามาอยู่ในเฟสบุ๊คกันละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 14:52:46 »
ตัว copy rupes 21 ใช้งานพอได้ครับ ในรูปคือ ตัวจริงครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 16:21:55 »
ก่อนนี้ ผมโพสถามว่าขัดเอง กับจ้างเขาขัด อันไหนคุ้มกว่า ... เสียงเป็นเอกฉันว่า จ้างเค้าดีกว่า

แล้วนี่มาตั้งกระทู้ถาม กระตุ้นความอยากขัดเองของผมซะงั้น ...

เอาเป็นว่า ตามด้วยคนครับ 5555 

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 17:22:15 »
ตอนผมจะซื้อเพราะรถโดนแมวขึ้นแล้วทิ้งรอยเล็บไว้ก็คิดหลายตลบมาก  จะเอาถูกหรือแพงหรือแพงแต่มือสองไม่มีประกัน  จะเอาroหรือda

ผมไม่ใช่สายลึก สุดท้ายจบที่Vortexของbloc 3,900 กับยาaioของshine supplyมาขวดนึงพันต้นๆ  สีฮอนด้าเก็บได้ทุกรอยครับ  ขัดสบายด้วยไม่เหมือนROโบราณๆที่ผมเคยใช้ สีไหม้ยากด้วยมือใหม่ก็ไม่ต้องกลัว

แต่ถ้ารถท่านยุโรปสีแข็งอันนี้ผมไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ lepon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 19:50:40 »
ผมมีเครื่องขัดโรตารี่ ของจีน .. ไว้ขัดหยาบ ด้วยแผ่นขัดขนแกะ
ผมมีเครื่อง da ของไชน์เมต .. ไว้ขัดชักเงา ลงแวกซ์ (ฟองน้ำแข็ง ฟองน้ำนิ่ม)
น้ำยาหลักๆ ที่ใช้ ขัดหยาบ 3m#1 ,ขัดชักเงา 3m#2 ,แวกซ์ก็ แมกไกวร์บ้าง วูฟแก้งค์ บ้าง
(ล่าสุดเพิ่งซื้อ turtle wax .. และไม่ประทับใจ)

ขัดเต็มระบบ .. ส่วนใหญ่จะทำแค่ทีแรก .. (หรือถ้าทำซ้ำ ขัดหยาบจะไม่กดแรง)
เช็ดยางมะตอย ,ขัดหยาบ  ,ขัดชักเงา ,ลูบดินน้ำมัน ,ลงแวกซ์

ขัดบำรุงรักษา .. ตัดขัดหยาบออกไป

ความเป็นจริง ขัดบำรุงรักษา ได้ปีละครั้ง .. สำหรับผมก็ถือว่าขยันมากๆ แล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2023, 21:07:47 »
ใช้ตัวTORQ15DAมาหลายปี รถ5คันแว็กขัดเคลือบเอง ไม่พังแหะมันทนความร้อนสะสมได้แต่คนใช้จะเหนื่อยก่อน
ชนิดที่ว่าขัดน้ำยาaioรถสองคันต่อเนื่องได้สบายๆ(ใช้เวลาครึ่งวัน) ปรับรอบได้ทุกระดับที่ต้องใช้ แต่เสียงดังอยู่
ปล. ท่องไว้แป้นเหลืองใส่กับฟองน้ำส้มขัดรอยหนักเบา  แป้นแดงใช้กับฟองน้ำขาว-แดงขัดจบงานลงยาเคลือบ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:17:19 »
เดี๋ยวนี้เขามาอยู่ในเฟสบุ๊คกันละครับ

ผมค้นเจอ แต่ห้องซื้อขายครับ งงเหมือนกัน 555+

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:26:24 »
ตอนผมจะซื้อเพราะรถโดนแมวขึ้นแล้วทิ้งรอยเล็บไว้ก็คิดหลายตลบมาก  จะเอาถูกหรือแพงหรือแพงแต่มือสองไม่มีประกัน  จะเอาroหรือda

ผมไม่ใช่สายลึก สุดท้ายจบที่Vortexของbloc 3,900 กับยาaioของshine supplyมาขวดนึงพันต้นๆ  สีฮอนด้าเก็บได้ทุกรอยครับ  ขัดสบายด้วยไม่เหมือนROโบราณๆที่ผมเคยใช้ สีไหม้ยากด้วยมือใหม่ก็ไม่ต้องกลัว

แต่ถ้ารถท่านยุโรปสีแข็งอันนี้ผมไม่แน่ใจ

รถผมญี่ปุ่น ธรรมดาครับ
ยี่ห้อ Vortex ไม่เคยได้ยินเลย ราคากำลังสวย เดี๋ยวขอไปค้นก่อนครับ
ขอบคุณที่และนำครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:47:51 »
ผมมีเครื่องขัดโรตารี่ ของจีน .. ไว้ขัดหยาบ ด้วยแผ่นขัดขนแกะ
ผมมีเครื่อง da ของไชน์เมต .. ไว้ขัดชักเงา ลงแวกซ์ (ฟองน้ำแข็ง ฟองน้ำนิ่ม)
น้ำยาหลักๆ ที่ใช้ ขัดหยาบ 3m#1 ,ขัดชักเงา 3m#2 ,แวกซ์ก็ แมกไกวร์บ้าง วูฟแก้งค์ บ้าง
(ล่าสุดเพิ่งซื้อ turtle wax .. และไม่ประทับใจ)

ขัดเต็มระบบ .. ส่วนใหญ่จะทำแค่ทีแรก .. (หรือถ้าทำซ้ำ ขัดหยาบจะไม่กดแรง)
เช็ดยางมะตอย ,ขัดหยาบ  ,ขัดชักเงา ,ลูบดินน้ำมัน ,ลงแวกซ์

ขัดบำรุงรักษา .. ตัดขัดหยาบออกไป

ความเป็นจริง ขัดบำรุงรักษา ได้ปีละครั้ง .. สำหรับผมก็ถือว่าขยันมากๆ แล้ว

เรื่องแว๊กผมยังอยู่ที่ แมกกไวครับ คิดว่าคงไม่ไปสูงกว่านี้แล้ว
เคยลอง WG ผมมองแยกไม่ค่อยออก สงสัยเพราะรถผมสีขาวมันเลยไม่ว้าว
ส่วน turtle ราคาโหดจัดครับ ผมว่าสุดสายแล้วครับ  :-*

ส่วนใหญ่ผมลงแว๊กเองประมาน 1-2 เดือนครั้งครับ
ลงมือตลอดเลย

แต่ตอนนี้ต้องดูแลรถ 3 คัน เลยจะหาตัวช่วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 08:57:19 »
ก่อนนี้ ผมโพสถามว่าขัดเอง กับจ้างเขาขัด อันไหนคุ้มกว่า ... เสียงเป็นเอกฉันว่า จ้างเค้าดีกว่า

แล้วนี่มาตั้งกระทู้ถาม กระตุ้นความอยากขัดเองของผมซะงั้น ...

เอาเป็นว่า ตามด้วยคนครับ 5555

ถ้ามีรถหลายคัน หรือชอบลงแว๊กเองบ่อยๆ
ผมว่าซื้อเครื่องขัด สัก 3-4 พัน ก็คุ้มนะครับ เน้นขัดแว๊ก (ตอนขัดออกนี้กินแรงสุดแล้วครับ)
จ้างล้าง + ลงควิกแว๊ก สมัยน่าจะมี หลักพันแล้วครับ
ผมเคยไปครั้งหนึ่งสมัยยังไม่เล่นแว๊ก เอาซิตี้ไปทำ จ่ายไป 850 บาท ร้านลงแวกแมกไกวให้ครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:00:41 »
ใช้ตัวTORQ15DAมาหลายปี รถ5คันแว็กขัดเคลือบเอง ไม่พังแหะมันทนความร้อนสะสมได้แต่คนใช้จะเหนื่อยก่อน
ชนิดที่ว่าขัดน้ำยาaioรถสองคันต่อเนื่องได้สบายๆ(ใช้เวลาครึ่งวัน) ปรับรอบได้ทุกระดับที่ต้องใช้ แต่เสียงดังอยู่
ปล. ท่องไว้แป้นเหลืองใส่กับฟองน้ำส้มขัดรอยหนักเบา  แป้นแดงใช้กับฟองน้ำขาว-แดงขัดจบงานลงยาเคลือบ

5คัน ทำเองด้วย แข็งแกร่งมากครับ
ล่าสุดผมล้าง + ลงควิ๊กแว็กแบบสปร์ย 2คัน รวด
ทำเสร็จปวดตั้งแต่ข้อมือ ถึงหัวไหล่เลยครับ  ::)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:59:21 »
ตัว copy rupes 21 ใช้งานพอได้ครับ ในรูปคือ ตัวจริงครับ

ขอบคุณทีแนะนำครับ
เท่าที่ลองค้นๆดู น่าจะหมายถึง Pretty Gloss หรือเปล่าครับ เห็นเค้าว่าตัวนี้นุ่มดี มือไม่ชา มือ1 ประมาน 4,900
ส่วน rupes เริ่มต้นประมาน 12,000 แพงสาหัสเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 16:04:34 »
เชียร์ rupes เช่นกันครับ แต่แนะนำขนาดไม่เกิน 15 ดีกว่าครับ
แป้นใหญ่จะเข้ามุมส่วนเว้า,โค้งยากหน่อย
ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังมีรึป่าว ในเว็บ shopee/lazada rupes duetto ถ้าได้โค้ดส่วนลดจะเหลือ 9xxx บวกลบถือว่าคุ้มมากๆครับ
ถ้าจริงจังจริงๆใส่ kamikaze backing plate อีกนิดขัดง่ายเบาแรงขึ้นเยอะครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 08:23:06 »

ผมค้นเจอ แต่ห้องซื้อขายครับ งงเหมือนกัน 555+

ลองๆค้นชื่อตามนี้ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN