ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถแล้วเอากรวยมาตั้งไว้ ผิดไหมครับ  (อ่าน 3025 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ที่จอดรถประจำอยู่ในตึกจอดของห้างครับ โดยผมมักจะจอดที่เดิมๆคือชิดเสาข้างนึง อีกข้างจะมีรถมาจอดข้างๆได้ ที่นี้มันชอบมีพวกมนุษย์มึน มักง่ายจอดล้ำเส้นกินที่เข้ามา ทั้งทั้งทีผมจอดชิดแบบเหลือระยะจากรถถึงเส้นแบ่งมากถึง50-60cm แล้วพอสังเกตที่ประตูรถมักจะเกิดรอยลักยิ้มแบบหาคนทำไม่เจอ เลยอยากถามว่าถ้าผมจะป้องกันโดยเอากรวยมาตั้งบังไว้ข้างประตูรถ แต่ไม่ลำเส้นจอด พอจะขับออกจากที่จอดค่อยเก็บใส่ท้ายรถ แบบนี้ถือว่าทำผิดอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: จอดรถแล้วเอากรวยมาตั้งไว้ ผิดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 13:33:57 »
ผิดไหม ก็คงไม่ผิด แต่มั่นใจเหรอว่า เค้าจะไม่เปิดกระแทกกรวย ให้กรวยล้มมาโดนรถคุณอีก

ออฟไลน์ madboy

Re: จอดรถแล้วเอากรวยมาตั้งไว้ ผิดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:08:04 »
ที่จอดประจำ ระบุทะเบียน หาอะไรมาตั้งป้องกันไว้คงไม่น่าเกลียดอะไรครับ สอบถามทางเจ้าของสถานที่ดูก่อนดีกว่าครับ กรวยยางเองก็ไม่น่าทำให้เกิดรอยต่อรถตัวเองและผู้อื่นมากมายนัก แต่.... มันจะหายหรือปล่าวเนี่ยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:08:33 »
น่าลอง แต่เกรงว่ากรวยจะหายก่อน

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:12:47 »
ในความคิดของผม ที่สาธารณะก็ไม่ควรเอาอะไรไปวางไว้นอกเหนือของเจ้าของที่ไปตั้งน่ะ 

ในแง่กฏหมายไม่ผิดกฏหมายนอกเหนือไปขวางทางหนีไฟ หรืออะไรทำนองนั้น..

อีกแหละเรื่องพวกนี้มันอยู่ดวง จอดรถแนบแค่ไหน เจอคนไม่ใส่ใจโลก ก็มีรอยลักยิ้ม 

ถ้าเป็นผม จะเอาหา stand มาตั้งบนหลังคารถผม มีป้ายบอกว่า กรุณาเปิดประตูเบาๆ

เอากรวยมาตั้ง บางคนไม่เข้าใจสืิ่งที่จะสื่อ........แถมปนรำคาญ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:37:42 »
การเอากรวยวาง ถ้าไม่มีเหตุจำเป็น หรือ เวลาเกิดอุบัติเหตุ หรือ รถเสีย ก็ไม่ควรเอาไปวางพร่ำเพรื่อ นะครับ

เพราะอย่างแรก ที่เป็นที่ของทางห้าง ที่หรือแม้กระทั้งจอดในที่สาธารณะ มันไม่ใช่ที่ส่วนบุคคล มันจะกลายเป็นอีกเรื่องนึงเลย

อย่างที่สอง กรวยอาจจะหาย โดยตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจ( รปภ.ห้างอาจจะคิดว่า กรวยห้าง แล้วเก็บไป)

อย่างที่ 3 อาจจะโดยรถเข้าๆ ออก เหยียบกรวยฟาดมาใส่ตัวรถเราเป็นรอยซ้ำอีก

ส่วนเรื่องการจอดแล้วมีรอย เกิดการเชี่ยวชน ถ้าป้องกันได้เชิงรุกไม่ได้ ก็ต้องจอดไกล้ๆ จุดที่มีกล้องวงจรปิด แล้วเกิดเหตุก็แจ้งทางห้าง เจ้าของพื้นที่ หรือ ประกัน ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 20:56:20 »
ถ้าจอดที่เดิมๆมันแคบ ก็หาที่จอดใหม่ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 22:39:37 »
บอกว่าที่จอดประจำ ขอเดาว่าเป็นช่องจอดที่ชอบแล้วเลือกที่จะจอดประจำ แต่ไม่ใช่ช่องส่วนตัวแบบ Lock ที่จอด
เอากรวยมาวางกันกระแทกคิดว่าอาจไม่มีปัญหาอะไร แต่กลับมากรวยจะอยู๋ไหมอีกเรื่องนึงครับ อีกอย่างคืออาจทำให้มันเป็นรอยมากขึ้น
เรื่องคนเปิดไม่ระวังแก้ยากครับ อันนี้คิดว่าเพราะจอดห่างเยอะหรือเปล่าอาจทำให้คนเปิดระวังน้อยลง หรือมันเป็นช่วงที่ประตูของคันอื่นดีดลงล๊อคเวลาเปิดกว้างพอดี
ถ้าเจอเคสแบบนี้ ผมอาจย้ายที่จอดไปจอดที่ๆเซพทั้งซ้ายและขวา หรือหากลุ่มเพื่อนที่ขับรถมา นัดหาช่องจอดไกลหน่อยแต่จอดติดกันเรียง 3-4 คัน ให้ครบช่วงเสาไปเลย ตัดปัญหาคันข้างๆเปิดประตูโดน

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 07:44:01 »
ทดลองวันแรกมาแล้วครับ ผ่านไปด้วยดี รถข้างๆจอดไม่ล้ำเส้น
ลองกะยะสวิงประตู ถ้าโดนกรวยคือต้องอ้าประตูกว้างมาก
แล้วกรวยจะกระแทกชายล่างภกันสะเก็ดหินรถผมก่อน ไม่โดนประตู
กรวยก็ยังอยู่ที่เดิมไม่โดนขยับ เดี๋ยววันนี้ทดลองดูอีกวันครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2023, 10:48:32 »
ใช้กระดาษลังหรือฟิวเจอร์บอร์ดผูกเชือกผูกไว้กับมือจับประตูก็น่าจะใช้ได้นะครับ คนเห็นก็น่าจะรู้ทันที

สมัยก่อนผมเคยเห็นรถที่จอดที่ตรง btsหมอชิด เอาหมอนหรือตุ๊กตาผ้าเก่าๆมาผูกกับกันชนหน้าหลังรถด้วย  :) :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2023, 10:56:36 โดย PaPaMan »