ผู้เขียน หัวข้อ: รถหรูสมรรถนะดี แต่ภาพลักษณ์ดูไม่หรูมาก  (อ่าน 8351 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
พี่ที่สนิทกันแกมีปัญหา คือฐานะแกค่อนข้างดีเลย เป็นผู้บริหารระดับสูงขององค์กรไทยขนาดกลางๆแห่งนึง
ปัญหาคือ ผู้บริหารระดับเดียวกันและระดับสูงกว่าใช้รถ Camry , Fortuner , Everest กันหมดเลย ไม่มีใครขึ้น luxury carเลย รวมถึงCEOด้วย
รถเดิมแกคือ Xtrail ใช้มาตั้งแต่เป็นผู้จัดการ ซึ่งแกขายทิ้งไปแล้ว แต่ยังไม่มีรถใช้ เลยเอารถที่บ้านมาขับก่อน
ใจลึกๆแกอยากได้ GLE แต่จากโจทย์ข้างบนแกเลยรู้สึกไม่ดีเท่าไหร่ กลัวนายจะมองไม่ดี ถ้าเอาก็จะไว้ใช้เสาร์-อาทิตย์
คุยๆกัน แกอยากให้รถมันบอกสถานะหน่อย แต่ไม่เวอร์ไป ไม่อลังการเกินไป สำหรับขับมาทำงาน

ผมแนะนำ CX5 ผมว่าลงตัวสุด แต่แกมองว่าปลายรุ่นแล้ว แกมองว่ามันเก่าไปหน่อย
Everestใหม่ แกก็ว่าเทอะทะไป , Camry แกก็ไม่ชอบ
ผมเลยแนะนำ Volvo XC60 ผมว่ามันไม่หรูเกินไป ดูไม่แพงเกินไป ยังดูหรู-เท่ห์อยู่

พี่ๆเพื่อนๆมีอะไรแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

Re: รถหรูสมรรถนะดี แต่ภาพลักษณ์ดูไม่หรูมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:25:54 »
ที่พูดมาผมก็ว่าหมดแล้วครับ  ;D

ถ้าไป XC60 ก็ไม่ได้ต่างกับ GLE เลยในมุมผมจัดคันที่อยากได้ไปเลยดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2023, 17:10:53 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
Re: รถหรูสมรรถนะดี แต่ภาพลักษณ์ดูไม่หรูมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:42:31 »
ถ้าพอมีเงิน ก็เอาแบบ แบรนด์ญี่ปุ่น นำเข้า  พวก Lexus, Toyota Harrier , Toyota Crown

ไม่ก็จัดพวก Brand Europe ที่ไม่เด่น พวก Rnage rover

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:45:16 »
ถ้าพอมีเงิน ก็เอาแบบ แบรนด์ญี่ปุ่น นำเข้า  พวก Lexus, Toyota Harrier , Toyota Crown

ไม่ก็จัดพวก Brand Europe ที่ไม่เด่น พวก Rnage rover

ใช่เลยครับ Toyota Harrier ดูเผินๆไม่ค่อยมีอะไร ก็เป็นโตโยต้าทั่วไป แต่ภายใน/งานประกอบ ภาพลักษณ์ดูดีเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 14:54:05 »
subaru xv พอได้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ นัดวิด

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:10:06 »
ซื้อรถ ถ้าได้ที่ตัวเองชอบ และไม่เดือดร้อนเงินมาก ผมว่าเอาที่เราชอบดีกว่าครับ เพราะมันจะมีความสุขทุกครั้งที่ขับ แค่จอดมอง เช็ดๆลูบๆคลำๆ ก็สุขใจละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:17:38 »
ชอบแบบไหน  เอาแบบนั้น  vovo  ก็ดี

ผมป่านนี้  ใช้ saab 93ss  ตอนนี้อายุรถ  20 ปีแล้วอ่ะ  ก็ยังรักอยู่   ไม่ขาย...

แต่มี  คิกส์อีกคันไว้ใช้ในเมือง....

ผมชอบของผมแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:29:42 »
volvoก็ดีครับ ในสายตาคนแก่มองยังคิดว่าไม่เท่ารถเยอรมัน หรืออ้างได้อยู่ว่าอยากได้ความปลอดภัย

แต่เป็นผมคงไม่สนใจครับ เอารถที่เราอยากได้ เจ้านายคงเข้าใจแหละว่าความสุขในการใช่เงินของคนไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:36:22 »

Range Rover นี่เด่นหนักเข้าไปอีกครับ เด่นกว่า GLE เยอะเลย

ถ้าอยากได้ GLE ก็จัดเลยครับ เงินเรา
อาจจะกลายเป็นจุดประเด็นให้คนอื่นอัพตามก็ได้นะครับ

อารมณ์ว่าคนอื่นๆก็รอคนเปิดอยู่  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:39:15 »
บางคน เงินไม่ใช่ปัญหา

แต่หารถที่ตัวเองชอบยาก

ส่วนมาก คือ ไม่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร

อาจะไม่หรู แต่เน้นสมรรถณะ เน้นขับขี่ ก็มี

บางคนเน้นสุนทรี ไม่แคร์คนอื่น ก็มี

บางคนเน้นภาพลักษณ์จ๋าๆ ก็มี

บางคนเน้นธรรมด๊า ธรรมดา ก็มี (ผมเคยเห็น ใช้งานจริง ไม่ได้สร้างภาพ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:44:48 »

Range Rover นี่เด่นหนักเข้าไปอีกครับ เด่นกว่า GLE เยอะเลย

ถ้าอยากได้ GLE ก็จัดเลยครับ เงินเรา
อาจจะกลายเป็นจุดประเด็นให้คนอื่นอัพตามก็ได้นะครับ

อารมณ์ว่าคนอื่นๆก็รอคนเปิดอยู่  :D
ใช่ครับ เหมือนรอคนเปิด .... บางท่านเลยเลือกเอารถประจำตำแหน่งมาใช้เลย ซึ่งก็คือฟอร์จูนเนอร์ หรือคัมรี่
เบนซ์/บีเอ็ม จอดที่บ้าน
เต็มที่ก็มี GLA ประปราย ของผู้บริหารผู้หญิงบางท่าน

เจ้านายก็เหนียวมาก มีเงินเป็นพันล้าน แต่ใช้คัมรี่ ฝ่ายบุคคลจะเช่า series5 ให้ แกก็ไม่เอา  ;D

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 15:50:18 »
Harrier ครับ ยังไงก็คือ Toyota ดูไม่เด่นเกินไปแน่นอน

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:01:04 »
ตัวไหนก็ได้ครับ ไม่ต้องคิดมาก เงินเรา

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:01:38 »
เทสล่าสิครับ ฉีกแนวไปเลย
ใครถามก็ตอบไปว่าไม่หรู
แต่รักษ์โลกและไฮเทค

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:09:50 »
เข้าใจเลยครับ หลายๆคนก็เป็นนะ อยากได้รถคันนึง แต่มันดูเกินหน้าเกินตาหัวหน้า หรือเจ้านายไปหน่อย ก็เลยไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:19:25 »
นำเสนอ Outback ครับ ผมว่าลุคดูลุยๆมากกว่าหรูครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:37:30 »
มีคนแคร์เรื่องแบบนี้กันด้วยหรอ ...

ผู้จัดการฝ่ายขายฮอนด้าขับ city เซลขับ civic ขับ accord

MD(โชว์รูม) BMW ใช้X1 เซลขับซีรี่ 3,5

ทำไมต้องสนใจด้วย หาเงินได้มาก ก็ได้เงินมาโดยสุจริต ซื้อแพงตามกำลัง แคร์คนอื่นทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2023, 16:40:24 โดย apinui »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:44:46 »
ในความเป็นจริง คนในองค์กรบ้านเรา ก็ยังมีเรื่องแบบนี้ค่อนข้างเยอะ

หน.ขับ camry
ลูกน้อง ดันถอย ซีรี่ส์ 5

อาจจะไม่ว่าตรงๆ แต่เดี๋ยวจะมาละ หาว่า มีนอกในกับ supplier นู่น นั่น นี่ มีจริงๆ .. จนรำคาญ ครับ

ทุกวันนี้ ขี่มอไซค์เก่าๆไปทำงาน สบายใจดีครับ แต่ขนาดขี่มอไซค์ ยังมีแซวนะว่า ตำแหน่งนี้ยังไม่ออกรถเลย พอดีเค้าไม่รู้ว่า ผมมีรถ จอดเฝ้าบ้านอยู่ 3 คัน แค่เครื่องเสียงในรถคันเดียว ก็แพงกว่ารถที่เค้าขับทั้งคันละ 55+ .. แค่ไม่เอามาขับ ให้เป็นประเด็นแค่นั้น

รถที่มือสอง คันละ 3 - 4 แสน กล้าเปลี่ยนฟิล์มทีละ 3 หมื่น มีไม่กี่คนหรอก ที่ "บ้า"

................

Harrier / Lexus NX300 / Subaru outback .. ผมว่า พอได้นะ ราคาบางคันอาจจะแพง แต่คนทั่วไปไม่รู้หรอก ภาพลักษณ์ยังไม่เท่ายุโรปด้วย

ไม่งั้น XC40 / S60 พวกนี้ก็ได้นะ ราคาไม่ได้แพงกว่า camry ตัว top สักเท่าไหร่ ใครถามก็บอกว่า อ๋อ ซื้อรถผู้บริหารมา ลด 5 - 7 แสน เหลือเท่า camry เอง อะไรก็ว่าไป

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 16:50:34 »
Volvo, Lexus ก็ดีครับ sensible choice ดูหรูหน่อยแต่ไม่อู้ฟู่เหมือนรถเยอรมัน
หรือรถญี่ปุ่น CBU ก็ได้พวก Harrier, Outback เหมือนหลายท่านเสนอมา แต่อาจจะไม่ได้ฟีลต่างรถญปทั่วไปมาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 17:20:17 »
เชียร์ Lexus ส่วนใหญ่คนที่รู้เท่านั้น จะรู้ว่านั่งดีกว่ารถยุโรป เราก็ใช้ IS หัวหน้าใช้ BM MB พอไป outing จำเป็นต้องตามไปทีหลัง หัวหน้าเห็นยังถามเลย นั่งดีไหม  จุกจิกรึเป่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 17:23:03 »
ถ้าอยากได้ GLE จริงๆก็ซื้อไว้ขับเสาร์-อาทิตย์ครับ ขับไปทำงานใช้รถธรรมดาๆน่าจะง่ายสุด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 17:37:54 »
tesla ครับ สมรรถนะดี ภาพลักษณ์ดูไม่หรูมาก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 18:27:26 »
ดูหรูหน่อย แต่ยังเป็นรอง Benz กับ BMW สำหรับตลาดประเทศไทย ตอนนี้นึกถึง

- Volvo (แต่เอาจริงๆ ผมว่าสมัยนี้มันก็แทบจะไม่ดรอปจาก Benz BMW แล้ว)
- Toyota Harrier
- Mazda CX-8
- Tesla Model 3, Model Y (ที่หลายๆ คนบอกว่า มันไม่ใช่รถ Premium)

หรืออีกแบบนึงก็คือ ซื้อ B-SUV ไว้ขับไปทำงาน แล้วก็ซื้อรถอะไรก็ได้ที่อยากได้ไว้ขับไปเที่ยว

ทั้งนี้ บรรดาเจ้านายพี่คุณ น่าจะกังวลเรื่องการบำรุงรักษา มากกว่าค่าตัวรถ ถึงได้เล่นกันแต่รถประกอบในประเทศ แต่เอาแบบรุ่นท้อปสุดที่มีให้เลือก

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 19:19:58 »
ส่วนตัว ถ้ามีโอกาศแบบนั้น คงเลือกซื้อที่อยากได้ไปเลยครับ
มันไม่ใช่ว่า ท่านอื่นไม่มีเงินซื้อ แต่พวกเขาซื้อได้แต่ไม่ซื้อตะหาก อาจเลือกเอาเงินไปลงในทรัพสินอย่างอื่น มากกว่า ซึ่งจะเอามาลงที่รถก็ไม่ได้ผิดอะไร
ปัจจุบัน พวกรถกลุ่ม e/gle/5/x5 มันเข้าถึงง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะ ผมเองไม่ได้มองว่ามันหรูรวยมากแบบเมื่อก่อนแล้ว
คิดว่าทาง ผบ ท่านอื่น รวมถึง ceo คงไม่ซีเรียสหรอก ไม่งั้นเขาคงซื้อเองแล้ว
ยังดีที่พวกเขาเลือก d-seg/ppv ถ้าเขาเลือก ecocar คงอื่นอดขับรถแน่ๆ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 19:39:11 »
ผมว่ามันก็รอมีคนเปิดแหล่ะครับ มีกำลังก็จัด GLE ไปเลย

เป็นเรื่องธรรมดาที่ลูกน้องขับรถดีกว่าเจ้านายนะ ผมเจอกับตัว เมื่อก่อนตัวเองใช้กระบะตอนเดียว ลูกน้องใช้ E-Class กระบะ 4 ประตู civic fortuner mazda 2 CRV
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Odrecranon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 20:59:31 »
ผมเองมองว่า อยากใช้คันไหนก็ใช้ครับ
ตราบใดที่คิดว่าไม่สร้างปัญหาให้ตัวเอง และคนอื่น
หรือถ้าคิดว่าอืดอัดเวลาเอาไปใช้ ก็จอดไกล ๆ หน่อยครับ

ผมไม่แน่ใจว่ามุมมอง generation X เขามองแบบไหน
แต่ผมเองไม่ได้รู้สึกอะไรเลย ถ้าคนที่อายุน้อยกว่า
หรือตำแหน่งน้อยกว่า จะมีรถ บ้าน หรืออะไรก็ตามที่เหนือกว่าผม เพราะพื้นฐานแต่ละคนไม่เท่ากัน

ถ้าชอบ GLE ก็ซื้อ GLE เถอะครับ
ถ้าซื้อรุ่นอื่นมา แล้วมันไม่ตรงกับความต้องการ จะเสียใจทีหลัง บางทีคนอื่น เขาอาจไม่ได้คิด อย่างที่เราคิดก็ได้

แต่ถ้ามันไม่ได้จริง ๆ ผมเองมองว่าคน generation นี้ ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถ น่าจะมองแต่ Mercedes ครับ BMW น่าจะหรูน้อยกว่า ส่วนแบรนด์รองในไทย เขาอาจไม่คิดอะไรเลยก็ได้

ถ้าเป็น midsize SUV ก็มี RX, Q5, Cayenne ที่ผมเองมองว่า เจ้าของดูมีอะไร ต้องมีฐานะแน่ ๆ เป็นผมขอคันไหนก็ได้
คิดว่าขับดีหมดครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 21:07:50 »
ต้องจอดในที่จอดรถผู้บริหารที่ fix ตำแหน่งหรอครับ ทำไมผบห. ท่านอื่นทรายได้ว่าใครขับคันไหน

ผมว่าถึงบังเอิญเจอกันที่จอดรถแล้วพูดคุยเรื่องรถที่ขับกันก็อ้างไปได้เรื่อยนะครับ รถพ่อ รถแม่ เกษียนแล้วอยากได้รถหรู แต่ไม่ขับเองแล้วเลยซื้อให้ลูกขับ พ่อแม่อาศัยเป็นผู้โดยสาร วันเสาร์-อาทิตย์ บลาๆๆ ฯลฯ

จริงๆถ้าองค์กร inter หน่อย เขาไม่น่ามานั่งคิดเรื่องพวกนี้แล้วนะครับ ผมเองยังไม่รู้เลยว่าคนในบริษัทคนไหนขับรถอะไร และ ก็ไม่ได้ไปสนใจด้วยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 22:27:37 »
ลองเช่าGLE ขับไปที่ทำงานดูซักอาทิตย์นึง รู้เรื่องแน่

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 23:06:01 »
นึกออกรุ่นเดียวเลยเทสล่า my

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 30, 2023, 23:07:21 »
ส่วนตัวคิดว่าซื้อคันที่ชอบคือจบจริงๆครับ
แต่วัฒนธรรมของไทยเราค่อนข้างปสดกับเรื่องนี้พอดูครับ
ส่วนตัวใช้รถแพงกว่าผู้ใหญ่ในองค์กรส่วนใหญ่รวมถึงคนรุ่นใกล้เคียงกัน จนเค้าหมั่นไส้ แต่เงินเราหาเองไม่ไปขอใครและไม่เดือดร้อนตัวเองและครอบครัว ก็ใช้ที่เราอยากใช้ครับ ที่เหลือช่างเค้าครับเพราะก็มีรุ่นพี่บางคนในองค์กรใช้รถราคาระดับเดียวกันอยู่เหมือนกันครับ แค่น้อยมากๆจนสังเกตได้

แต่ถ้าเป็นองค์กรที่คนระดับสูงกว่ามีผลในการประเมินปลงานหรือตำแหน่งใดๆนี่ก็คิดหนักเหมือนกันครับ
ถ้าส่วนตัวตามหัวข้อนี่เชียร์outbackเหมือนกันครับ หรือ volvo lexus กลุ่มนี้บางคนไม่ได้มองว่ามันหรูเท่าแบรนด์เยอรมันครับ