ผู้เขียน หัวข้อ: Camry กับ Accord ตัว TOP รุ่นไหนเก็บเสียงเงียบกว่ากันครับ  (อ่าน 4286 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
- เสียงจากยาง
- เสียงจากลม
รุ่นไหนเงียบกว่ากันครับ

ถามใน Group Accord ก็บอก Accord  เสียงดัง
ถามใน Group Camry ก็บอก Camry เสียงดัง

ออฟไลน์ Devil13

Re: Camry กับ Accord ตัว TOP รุ่นไหนเก็บเสียงเงียบกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 08:18:53 »
คงต้องไปลองขับรถเทสดูเองดีกว่าครับ
น่าจะมีน้อยคนขับทั้งแคมรี่ และแอคคอร์รุ่นเดียวกันนะครับ
ต้องลองความเร็วเท่าๆกับ จับ (GPS) และถนนเส้นเดียวกันด้วยครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: Camry กับ Accord ตัว TOP รุ่นไหนเก็บเสียงเงียบกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 09:19:37 »
เคยจะซื้อเทียบทั้ง 2 รุ่น ขับวันเดียวกัน Accord เงียบกว่าพอควรครับ แต่ถ้าซื้อคงเลือก Camry เพราะการขับขี่ดีกว่าชัดเจน เบาะคนนั่งหน้า ปรับได้หลากหลาย ผู้สูงอายุขึ้นลงง่าย

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 09:34:07 »
เท่าที่ผ่านมือมาทั้งสองรุ่น
เสียงจากพื้นถนน Camry ดีกว่ามาก
เสียงจากเสา A Accord ดีกว่ามาก

แต่รวมๆ ผมแฮปปี้กับการขับขี่ Camry มากกว่า ให้สุทรียภาพในการขับขี่มากกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 10:33:45 »
มันอยู่ที่คนฟัง และ การรับได้ของแต่ละคนครับ

เรื่องนี้มันเป็นวิทยาศาสตร์ครับ

ลองไปนั่งทั้ง 2 คัน แล้วเปิด app เช็คความดังเสียง ก็ได้ ว่าคันไหน ดังกว่ากัน แค่นี้ก็รู้แล้ว

บางคนดังจะเป็นเรื่องปกติ ก็บอกเงียบ

บางคนเจอคันที่คิดว่าเงียบแล้ว ไม่เจอคันที่เงียบกว่า ก็บอกว่าตัวเองเงียบ

บางคนเฉยๆ คันไหนก็ได้ ก็ว่าเงียบ ถ้าไม่ดังจนเวอร์วังเกินรับได้

ความรู้สึกมันวัดไม่ได้ สำหรับแต่ละคน ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 10:41:56 »
ผมใช้ Camry เพื่อนใช้ Accord เคยไปนั่ง + ขับ Accord แล้ว พบว่าเงียบกว่า Camry แต่ช่วงล่างตึงตังกว่า การขับขี่ Acc ออกแนวซิ่งกว่า แต่ Cary ได้สุนทรีย์กว่า

ถ้าถามแค่ความเงียบ ผมให้ Accord ชนะแบบเฉือนๆ แต่ถามภาพรวมทั้งหมด ผมให้ Camry

แต่ Accord เหมาะกับสายแต่ง เอาไปซิ่ง ซื้อมาแล้วเอาไปจูน อัพ แต่ง เปลี่ยน เหมาะครับ แต่  Camry ซื้อมาจบเลย

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 17:00:08 »
โฉบปัจุบัน ที่เคยนั่งAccord เพื่อน เทียบกับ Camry ของที่บ้าน Accord เงียบกว่า แต่ช่วงล่างตึงตังกว่า ก็ยัง งงที่มีคนบอกว่าHonda รุ่นใหม่ นุ่มขึ้น เราว่าก็ยังตึงตังอยู่ดี

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 17:21:45 »
เช่ามาขับก่อนเลยครับ คันละ 2-3 วัน

ออฟไลน์ champion859

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 20:59:11 »
เทสอย่างยาวนานทั้งสองคันก่อนตัดสินใจได้ Accord TOP มา เพราะเงียบกว่า และขับมันส์กว่าครับ เฟิร์มๆ แรงๆ 

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 22:32:12 »
Acc ไม่รู้แต่
Camry เก็บเสียงไม่ดีเลยเทียบกับ (acv40,acv 50) แอร์ก็ดังจี๊ดๆๆบางทีเสียงก็เหมือนน้ำไหล

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 08:25:33 »
อยากรู้เหมือนกันครับ  เคยคิดจะออกทั้งสองรุ่นนี้ แต่เนื่องด้วยว่าศูนย์บริการแถวบ้าน มีแต่รถโชว์ ไม่มีรถให้เทสครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 15:38:23 »
ทำเป็นวิทยาศาสตร์ ซักหน่อยดีมั๊ยครับ app ที่วัดค่าเสียงมีให้ loadได้ทั่วไป ไม่มั่นใจ ใช้ทั้ง apple andriod เลย
รถก็เช่ามา ลองขับลองจับความดังของเสียงในแต่ละจุดที่สนใจ  วิ่งเส้นทางเดียวกัน ความเร็วเท่าๆกัน ได้ข้อมูล มาตอบตัวคุณเองแน่นอน

อย่ามัวแต่ฟังว่าไอ้โน้นบอกว่าดัง ไอ้นี่ก็บอกว่าดัง  ความรุ้สึกล้วนๆ   บางทีมีบางคนมาบอกบอกเงียบมาก  เงียบกว่าbenz s class อีก ก็รู้สึกกันไป