ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำที่ซ่อมเบนซ์ W204 แถวเลียบด่วนรามอินทรา  (อ่าน 1444 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altis348

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

หลังจากที่เคยถามเรื่องซื้อรถครั้งก่อนไป สุดท้ายได้คันใหม่มาเพิ่มแต่คันเก่าก็ไม่ได้ขายเนื่องจากแฟนเสียดาย

เลยเป็นที่มาของกระทู้นี้ รถคันนี้เป็นของแฟนได้ต่อมาจากที่บ้าน BENZ W204 C200 Kompressor ปีน่าจะ 2008 (พอดีเล่มไม่อยู่กับตัวรถ)

เป็นรถที่ไม่ค่อยได้เซอร์วิสเท่าไหร่ ตอนนี้แฟนเอามาใช้ประจำเลยคิดว่าอยากตรวจเช็คให้เรียบร้อย และแก้ไขปัญหาต่าง เช่น

1. เวลาสตาร์ทรถตอนเช้าเสียงดังมาก เหมือนไม่สายพานก็พัดลม แต่ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องเครื่องยนต์เท่าไหร่
2. บนหน้าจอโชว์หลายปัญหาไม่ว่า Airbag และเซ็นเซอร์ที่จับได้อีกมากมายโชว์อยู่ที่หน้าจอ ซึ่งไม่แน่ใจว่ามันร้ายแรงไหม
3. ระบบล็อครถน่าจะมีปัญหาคือจะเปิดประตูจากด้านนอกไม่ได้ (*ไม่เกี่ยวกับระบบล็อคกันเด็กเปิดประตู)
4. และคุณพ่อแฟนก็จำไม่ได้เปลี่ยนถ่ายของเหลวครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ เนื่องจากหลังได้รถคันใหม่มาก็ไม่ค่อยได้ใช้คันนี้เลย

เลยอยากปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆเรื่องอุ่ที่ไว้ไจได้ แก้ปัญหาได้ ในราคาที่คนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องอย่างผมพอเชื่อใจได้บ้างว่าไม่น่าโดนโขกราคา ถ้าเป็นแถวเลียบทางด่วนรามอินทราได้ยิ่งดีเลยครับ พอดีบ้านอยู่แถวนี้

ถ้าตั้งกระทู้ผิดกฏอะไรต้องขอโทษด้วยครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำที่ซ่อมเบนซ์ W204 แถวเลียบด่วนรามอินทรา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 09:48:48 »
ราคาซ่อม จะคุ้มหรอครับ เผลือๆแซงราคารถตอนนี้อีกนะ ...

อู่แนะนำลองไปเช็คที่ MMS Bosch Car Service รามอินทรา ดูครับ อยู่ข้างปั๊ม ปตท ฝั่งไปหลักสี่

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำที่ซ่อมเบนซ์ W204 แถวเลียบด่วนรามอินทรา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 10:21:47 »
เคยใช้โฉมแรกนี้อยู่ช่วงนึง ป้ายแดง ใช้สิบปีแล้วก็ขายไป
 1.) คิดว่าน่าจะมาจากเสียง Kompressor ที่อายุมันถึงแล้ว ต้องลองเช็คระบบ เปลี่ยนถ่ายน้ำมัน มันอาจจะหลวมแล้ว
 2.) เคยมีปัญหาแนวนี้ แต่ไม่รู้เหมือนกันมั้ย คือ sensor airbag ด้านข้างเบาะคนหน้ามันรวน มีไฟโชว์
ตอนนั้นเข้าศูนย์ เสียบเช็ค ไม่ชัวร์ว่าแก้ยังไงหรือเปลี่ยนตัว sensor โดนไปหลายหมื่นอยู่ จำไม่ค่อยได้ละ
ตอนนั้นแอบแพงอยู่ เข็ดเลย อาจด้วยเพราะตอนนั้นคิดเองว่าข้างนอกยังซ่อมไม่ได้ แต่ตอนนี้ไม่รู้แล้วแฮะ
 3.) ไม่เคยเจอ

ส่วนอู่นอกไม่ทราบเลยครับ ช่วงนั้นพึ่งศูนย์อย่างเดียว

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 10:25:24 »
ผมตามรอยนักรีวิว YouTube คนนึงไปที่อู่แถวปิ่นเกล้า บริการโดยรวมถือว่าดีใช้ได้ อะไรควรเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนก็บอกตรงกับศูนย์ ค่าแรงรู้สึกค่อนข้างแพงกว่าอู่อื่น ตอนนี้ผมรอสั่งอะไหล่ที่ต้องสั่งต่างประเทศ รอมาเดือนกว่าผมถามกลับไป 3 วันยังไม่ได้คำตอบ อันนี้ต้องรอดูว่าบริการจะเป็นยังไง รู้สึกการตามงานไม่ค่อยดีต้องคอยถามเอง แต่รถเต็มอู่ต้องจองข้ามเดือน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 11:26:16 »
      ไป เอสเจริญยนต์ ศรีสมาน สิครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 14:16:46 »
ราคาซ่อม/เปลี่ยนอะหลั่ย ไม่คุ้มอย่างแรงครับ ผมว่าคืนท่านไป แล้วออกใหม่คุ้มกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 15:33:55 »
เป็นผม คงเอาเข้าศูนย์ก่อนครับ จะได้ทราบปัญหาว่ามีอะไรบ้าง แล้วให้คำนวนค่าใช้จ่ายมาเลย ส่วนจะทำหรือเปล่า ค่อยว่ากันอีกที

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 21:30:41 »
ลองไล่เช็คดูก่อนครับ ค่าซ่อมอาจจะไม่แพงอย่างที่หลายๆ คนกลัวก็ได้

เบนซ์ปีแถวๆ นี้ค่าซ่อมไม่ได้โหดขนาดนั้น

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 01:16:18 »
แนะนำว่าไปถามจากกลุ่มคนใช้เบนซ์รุ่นนี้โดยตรงจากในเฟซบุ้คจะดีกว่าครับ คนใช้เองโดยตรงจะแนะนำได้ตรงจุดกว่าตอนที่รถกำลังมีปัญหาอยากให้คุณยอมเดินทางไกลหน่อยไปหาอู่ที่มั่นใจได้ว่าจบปัญหาได้จริงๆไม่ใช่เดาไปเรื่อย พอแก้ปัญหาจบแล้วค่อยไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่อู่ใกล้ๆบ้าน ผมโดนมาเองเลยไม่ใช่เบนซ์นะอู่ที่ได้ชื่อว่าทำงานดีแก้ไม่จบเดาไปเรื่อยๆจนกว่าจะถูกแต่คนเสียเงินคือผมเอง ไอ้จบปัญหาได้เอาตอนไปอู่อื่นที่คนไม่รู้จักกันแต่มีฝีมือปราณีตในการทำงานมากกว่า ไม่อยากให้เข้าศูนย์ครับบางอย่างเช่นพัดลมระบายความร้อนแปรงถ่านใกล้หใดศูนย์ไม่มาเปิดดูให้หรอกว่ามันใกล้หมดรึยังรอให้มันพังตอนใช้งานเห็นๆค่อยมาเปลี่ยน แต่ถึงตอนนั้นเครื่องคุณก็อาจร้อนจนพังไปแล้ว ซึ่งพัดลมไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งยวง เปลี่ยนแค่แม่เหล็กแปรฃถ่านไม่เกินพันก็ใช้ต่อได้อีกเป็นสิบปีแต่ศูนย์จะให้เปลี่ยนพีดลมใหม่ทั้งชุดก็หลายหมื่นอ่ะ เข้ากลุ่มคนใช้ครับได้คำตอบตรงที่สุด
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 01:27:05 »
อีกประเด็นคือผมไม่เข้าใจทำไมบอกกันว่าไม่คุ้มซ่อมทั้งที่รถคันนี้ได้ต่อมาจากที่บ้านอีกทีนึง? หรือถึงจะเป็นรถที่ซื้อต่อมาเองก็ตามมันก็คุ้มจ่ายค่าซ่อมอยู่ดี หรือจะเอาเงินค่าตัวเบนซ์รุ่นนี้ไปเทียบกับพวกอีโคคาร์ทั้งหลายที่ความปลอดภัยและคุณภาพด้านต่างๆต่ำกว่าเบนซ์คันนี้มหาศาลแล้ว ผมยอมทุ่มเก็บงานทำให้เบนซ์คันนี้กลับมาพร้อมใช้เหมือนเดิมดีกว่า  ค่าตัวมันตอนนี้ตลาดมือสองอยู่ที่ 5-7แสนบาท ให้เต็มที่เลย 7 แสนบาทมีรถคันไหนบ้างที่คุณภาพดีกว่า w204 นี้? เรื่องอู่ที่เชี่ยวชาญเรื่องเบนซ์ผมตอบไม่ได้เพราะไม่ได้ใช้เบนซ์ แต่ถ้าเป็นพวกอู่มี่ทำช่วงล่าง ระบบเลรค ระบบกลอนผมพอจะรู้ที่ๆมีคุณภาพเชื่อใจได้ว่ามีโอกาสจบงานได้สูง ถ้าสนใจส่งข้อความส่วนตัวมาถามได้ครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2023, 07:07:50 »
อีกประเด็นคือผมไม่เข้าใจทำไมบอกกันว่าไม่คุ้มซ่อมทั้งที่รถคันนี้ได้ต่อมาจากที่บ้านอีกทีนึง? หรือถึงจะเป็นรถที่ซื้อต่อมาเองก็ตามมันก็คุ้มจ่ายค่าซ่อมอยู่ดี หรือจะเอาเงินค่าตัวเบนซ์รุ่นนี้ไปเทียบกับพวกอีโคคาร์ทั้งหลายที่ความปลอดภัยและคุณภาพด้านต่งๆต่ำกว่าเบนซ์คันนี้มหาศาลแล้ว ผมยอมทุ่มเก็บงานทำให้เบนซ์คันนี้กลับมาพร้อมใช้เหมือนเดิมดีกว่า  ค่าตัวมันตอนนี้ตลาดมือสองอยู่ที่ 5-7แสนบาท ให้เต็มที่เลย 7 แสนบาทมีรถคันไหนบ้างที่คุณภาพดีกว่า w204 นี้? เรื่องอู่ที่เชี่ยวชาญเรื่องเบนซ์ผมตอบไม่ได้เพราะไม่ได้ใช้เบนซ์ แต่ถ้าเป็นพวกอู่มี่ทำช่วงล่าง ระบบเลรค ระบบกลอนผมพอจะรู้ที่ๆมีคุณภาพเชื่อใจได้ว่ามีโอกาสจบงานได้สูง ถ้าสนใจส่งข้อความส่วนตัวมาถามได้ครับ
ถ้าเป็นรถที่ได้ต่อมากจากที่บ้านรถยังใช้งานได้ปรกติ รู้ประวัติก็โอเคอยู่ครับ
ผมคิดว่าด้วยอายุรถ ที่ย่างเข้า14 ปี เหมือนมันมีโอกาศที่ชิ้นส่วนสักชิ้นจะทำงานผิดพลาดได้ตลอดเลย
ถ้าดูแลไม่ถึงจริงๆ เวลาใช้รถแล้วมันไม่ค่อยสบายใจครับ
ถ้าเป็นคนที่ไม่รู้เรื่องรถแล้วต้องใช้งานประจำโดยไม่มีรถสำรองเลย ขายคันนี้เพิ่มเงินไปใช้รถใหม่ยาวๆ 10 ปีสบายใจกว่า มีปัญหาก็วิ่งเข้าศูนย์เลย ไม่ต้องวิ่งข้ามเมืองไปหาอู่ไกลๆ
รถญี่ปุ่นบ้านๆสมรรถนดีขึ้นมากแล้ว ที่ตามอยู่ชัดๆก็เป็นช่วงล่างกับความพรีเมี่ยมนี่แหละ ถ้าไม่ได้ซัดหนักๆ มันก็ได้อยู่
ไม่ได้โจมตีว่า mb ไม่ดีนะครับ แต่ด้วยอายุของมัน ถ้าไม่ติดแบรนผมว่ามีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่า(ในมุมมองของผมนะ)