ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความคิดเห็น ข้อดี ข้อเสีย ท่อ M performance exhaust ของ 330e g20  (อ่าน 1788 ครั้ง)

ออฟไลน์ itbanktop

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนท่อ เป็น M performance exhaust ของ 330e lci g20
อยากทราบความคิดเห็นพี่ๆ เกี่ยวกับ M performance exhaust ว่า เปลี่ยนแล้ว มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
มีผลต่อความแรงของรถ หรือการขับขี่ มากน้อยเพียงใด อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: อยากทราบความคิดเห็น ข้อดี ข้อเสีย ท่อ M performance exhaust ของ 330e g20
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2023, 23:26:20 »
ข้อดีผมว่าอันดับแรกคือเรื่องประกันที่ไม่หลุด
แล้วก็ได้เสียงที่เพราะขึ้น(แต่ไม่เคยฟังนะครับ)
แล้วก็เคยอ่านเจอว่าเค้าให้ทาง Akrapovic ทำให้ ผลลัพธ์ก็น่าจะดี

แต่หน้าตาผมว่าเฉยๆไปนิดครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: อยากทราบความคิดเห็น ข้อดี ข้อเสีย ท่อ M performance exhaust ของ 330e g20
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 06:24:30 »
จากที่เคยทำท่อในรถ na นะครับ ตอนที่ลองเป็นโปรแกรมเครื่องแต่งแบบสำเร็จรูป โปรแกรมเดียวกันทั้งหมดนะครับ

ผมลองจากท่อนหม้อพักกลางกับหม้อพักปลาย หม้อพักปลายทั้งใบเป็นของแต่งของยี่ห้อ eisenmann เอารถขึ้นไดโนวัดดู แรงม้าขึ้นมาน้อยมากครับ ไปได้เรื่องเสียงมากกว่า

มาเริ่มได้แรงม้าบนไดโนที่ดูเป็นเนื้อเป็นหนังหน่อยก็ตอนเปลี่ยน แคท มาเป็นแบบ hiflowcat ครับ

ผมไม่รู้ท่อของ m performance จะให้มาพร้อมโปรแกรมเครื่องด้วยหรือเปล่า ถ้าให้มาด้วยก็คงไม่มีปัญหาอะไร น่าจะออกมาดีอยู่

แต่ถ้าไม่ให้โปรแกรมเครื่องมาด้วย รถยุคใหม่เห็นว่า เปิดดู afr ในหน้าจอรถได้เลย ลองเก็บข้อมูล afr ตอนกดคันเร่งเต็ม ก่อนใส่ไว้ก่อนครับ แล้วพอตอนใส่ไปแล้ว ลองกดแบบเดียวกันอีกที ดูว่า afr มันเปลี่ยนแปลงไปจากเดิมไหม ถ้าเปลี่ยนไปไม่ว่าจะหนาหรือบางขึ้น ก็ควรต้องจูนใหม่ตามไปด้วยครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 09:49:22 »
สวัสดีครับ
ตอนนี้ผมกำลังคิดจะเปลี่ยนท่อ เป็น M performance exhaust ของ 330e lci g20
อยากทราบความคิดเห็นพี่ๆ เกี่ยวกับ M performance exhaust ว่า เปลี่ยนแล้ว มีข้อดี ข้อเสียอย่างไร
มีผลต่อความแรงของรถ หรือการขับขี่ มากน้อยเพียงใด อย่างไรครับ
ขอบคุณครับ

คุณคิดจะไปจูนต่อมั่ย? ถ้าใช้ คุณเปลี่ยน Downpipe เห็นผลกว่าครับ. แต่ตอนนี้30e LCI ยังรีแมพไม่ได้นะครับ จะจูนต้องผ่านกล่องพวก jb4อย่างเดียว (แต่ก็แรง). ถ้าแค่อยากให้เสียงมันโหดขึ้น อันนี้ท่อไทยทำได้หมด แต่ถ้าไม่ติดเรื่องราคา และประกันไม่ขาด ก็จัดไปครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ itbanktop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 22:49:39 »
ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถเลยครับ
แต่ให้ทาง Sale ของแต่ง จัดเปลี่ยนท่อ เป็น M performance ไปเรียบร้อย ของตัว 330e LCI
ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนไปจากเดิมเยอะไหม เพราะยังไม่ได้รับรถเลย 555
เห็นทาง BMW บิ้วมา เลยจัดเลยครับ

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 23:48:43 »
ตอนนี้ยังไม่ได้รับรถเลยครับ
แต่ให้ทาง Sale ของแต่ง จัดเปลี่ยนท่อ เป็น M performance ไปเรียบร้อย ของตัว 330e LCI
ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนไปจากเดิมเยอะไหม เพราะยังไม่ได้รับรถเลย 555
เห็นทาง BMW บิ้วมา เลยจัดเลยครับ

จัดเบรค m performance ด้วยเลยครับ สีแดงหล่อมาก

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับผม