ผู้เขียน หัวข้อ: *** รบกวนปรึกษาครับ city 2013 , ควันไอเสียขาวตลอดเช้า-เย็น ***  (อ่าน 1294 ครั้ง)

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
ไมล์ 170,000 , ติดแก็ส LPG หัวฉีดครับ รถใช้ดีตลอดพึ่งมีอาการ

1.) ควันท่อไอเสียขาว และเหม็น ตั้งแต่สตาร์ท-ขับไปจนจอดเลย

2.) ไฟ engine ขึ้น ( ใช้ OBD เช็ค แจ้งว่าเชื้อเพลิงหนา , STFT -31 ) เป็นเหมือนกันทั้งแก็ส และน้ำมันครับ

3.) ช่วงจังหวะขับข้าๆ แล้วเร่งความเร็วขึ้น ช่วง 1500 ร้อยรอบ รถจะกระตุกทีนึง แต่พอวิ่งเร็วๆ แล้วรอบเครื่องนิ่งปกติครับ

4.) เข็คน้ำมันเครื่องเหลือขีด min เลยเติมน้ำมันเครื่องไปประมาณ 1/4 ลิตร  ( เช็คอุณหภูมหม้อน้ำผ่าน OBD ตลอด อยู่ในช่วง 84-87 องศาตลอดครับ )

อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้าง และค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่คับ จะได้เอาไว้คุยกับช่างได้ถูก

ปล. ที่ดูข้อมูลมา ยางซีลวาล์ว , วาล์วรั่ว , ระบบไฟ ( แต่เป็นทั้งแก็สและน้ำมัน เลยไม่แน่ใจ ) และหากอู่เช็คกำลังอัด อันนี้จะบอกได้ไม็ครับ ว่าอะไรเสียบ้าง

ขอบคุณครับ  อ้อ อาการนี้ หากต้องใช้รถทุกวัน จะอันตรายไม็ครับ หรือ ควรหยุดใช้รถเข้าอู่เลย

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: *** รบกวนปรึกษาครับ city 2013 , ควันไอเสียขาวตลอดเช้า-เย็น ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 19:02:50 »
1 อาการ แต่มี 2 สาเหตุครับ

1.ที่ OBD แจ้งว่าหนา แปลว่า บ่าวาล์วทรุด เวลาวาล์ว ไอดีปิด มันปิดแก็สและน้ำมันไม่ได้ครับ (หรือที่เรียกกันว่า วาล์วยัน) เชื่อเพลิงจะไหลเข้ากระบอกสุบตลอดเวลา O2 เซ็นเซอร์เลยแจ้งว่าหนา

2.ควันขาว มีสาเหตุเดียวคือ น้ำมันเครื่องถูกเผาไหม้ เนื่องจากแหวนกวาดน้ำมันเครื่องได้ไม่หมด

จุดสังเกตุ ถ้าน้ำมันเครื่องหาย ต้องเติมบ่อยๆ คือเป็นข้อ 2 ชัดเจน

ออฟไลน์ tom46

Re: *** รบกวนปรึกษาครับ city 2013 , ควันไอเสียขาวตลอดเช้า-เย็น ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 06:51:47 »
ไม่รู้จะเป็นเหมือนเครื่องรถรุ่นผมที่เป็นเครื่อง 4 สูบไหมนะครับ

ของรุ่นผมที่เป็นเครื่อง 4 สูบ ที่เห็นแก้กันหายจะเปลี่ยน ยางซีลวาล์ว ใหม่กันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 10:57:45 »
ควันขาว = นมค เข้าลูกสูบ   ส่วนที่เกี่ยวตรงๆ ก็ซีลวาล์ว ก่อนเลยคับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็ค่อยไปดูตัววาล์ว กะแหวนลูกสูบต่ออะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 11:04:27 »
ไมล์ 170,000 , ติดแก็ส LPG หัวฉีดครับ รถใช้ดีตลอดพึ่งมีอาการ

1.) ควันท่อไอเสียขาว และเหม็น ตั้งแต่สตาร์ท-ขับไปจนจอดเลย

2.) ไฟ engine ขึ้น ( ใช้ OBD เช็ค แจ้งว่าเชื้อเพลิงหนา , STFT -31 ) เป็นเหมือนกันทั้งแก็ส และน้ำมันครับ

3.) ช่วงจังหวะขับข้าๆ แล้วเร่งความเร็วขึ้น ช่วง 1500 ร้อยรอบ รถจะกระตุกทีนึง แต่พอวิ่งเร็วๆ แล้วรอบเครื่องนิ่งปกติครับ

4.) เข็คน้ำมันเครื่องเหลือขีด min เลยเติมน้ำมันเครื่องไปประมาณ 1/4 ลิตร  ( เช็คอุณหภูมหม้อน้ำผ่าน OBD ตลอด อยู่ในช่วง 84-87 องศาตลอดครับ )

อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้าง และค่าใช้จ่ายน่าจะประมาณเท่าไหร่คับ จะได้เอาไว้คุยกับช่างได้ถูก

ปล. ที่ดูข้อมูลมา ยางซีลวาล์ว , วาล์วรั่ว , ระบบไฟ ( แต่เป็นทั้งแก็สและน้ำมัน เลยไม่แน่ใจ ) และหากอู่เช็คกำลังอัด อันนี้จะบอกได้ไม็ครับ ว่าอะไรเสียบ้าง

ขอบคุณครับ  อ้อ อาการนี้ หากต้องใช้รถทุกวัน จะอันตรายไม็ครับ หรือ ควรหยุดใช้รถเข้าอู่เลย

เช็คกำลังอัด บอกได้คร่าว ๆ ครับ ว่า กำลังอัดรั่วไหม และ รั่วจากไหน วาล์ว หรือ แหวน

ถอดหัวเทียน ถ้าเยิ้มน้ำมันเครื่อง
ก็ถอดไอดีต่อเลยครับ ถ้าช่วงใบวาล์ว เยิ้ม ก็ ยางตีนวาล์ว แน่นอน
ถ้าไม่เยิ้ม ก็มาจากแหวน

*แต่โดยปกติ ถ้ารั่วที่ตีนวาล์ว ควันมันจะออกแค่พักเดียวนะครับ ขับๆ ไปซักพัก ก็หมด พอไปจอดหลาย ๆ ชั่วโมง ถึงจะเป็นใหม่
ถ้าขาวตลอดเวลาหนักไปทางแหวน

หากจำเป็นต้องใช้จริง ๆ ยังไม่มีเวลาซ่อม คอยเช็คระดับน้ำมันเครื่องใว้
พยายามถอดหัวเทียนออกมาทำความสะอาดบ้างครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 14:19:03 »
ซ่อมครับ  ตามความเห็นข้างบน

น้ำมันเครื่องเข้าห้องเผาไหม้ปริมาณมากเกินไป   ซึ่งเป็นได้ทั้ง แหวนกวาดน้ำมัน - ยางซีลวาวล์เสื่อม 

แนะนำให้รื้อทีเดียวทำทั้งสองอย่าง  ถ้าเสื้อสูบไม่มีปัญหา   ถอดบ่าวาวล์เสริมบ่า  เปลี่ยนวาวล์  -ซีล   เครื่องถ้าหากกระบอกไม่มีร่อง  เปลี่ยนแหวนอย่างเดียวก็พอ

ทั้งสองอย่างหมื่นต้นๆ น่าจะเอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ EcuMan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 16:21:25 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ วันนี้อยู่ดีๆ ไฟน้ำมันเครือ่งก็ขึ้น เลยรีบจอดข้างทาง เติมน้ำมันเครื่องไปน่าจะครึ่งลิตร แล้วไปเข้าอู่

อยู่ที่อู่กลายเป็นควันดำ ไม่ใช่ควันขาว ช่างลองถอดหัวเทียนก็ดำปี๋ , O2 ก็ดำ ลองสลับแล้วยังไม่หาย เลยต้องทิ้งไว้ที่อู่ก่อน

เดี๋ยวช่างเขาสรุปแล้วจะ update อีกทีครับ ขอบคุณครับ