ผู้เขียน หัวข้อ: ความเกี่ยวข้องระหว่างคอมแอร์กับ Inverter  (อ่าน 1667 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ความเกี่ยวข้องระหว่างคอมแอร์กับ Inverter
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 14:03:11 »
อันนี้เอามาจาก Facebook ของผู้ใช้ Kicks Gen2 ครับ

แอร์พัง 31 มค 66 ศูนย์ nissan รังสิตคลอง2 ดูแลจน หายเป็นปกติ 7 กพ.66 นานหน่อย แต่ก็ถือว่าไม่ทิ้งกันครับ สรุปว่าเปลี่ยน  Inverter ตัวใหม่ กลับมาเย็นเจี๊ยบ เหมือนเดิมครับ เหตุเพราะ ลาม กันไป ลามกันมา..ระหว่าง คอมแอร์ ไป inverter

ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันยังไงครับ เพราะปกติใช้แต่รถน้ำมัน

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: ความเกี่ยวข้องระหว่างคอมแอร์กับ Inverter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 14:48:15 »
อันนี้เอามาจาก Facebook ของผู้ใช้ Kicks Gen2 ครับ

แอร์พัง 31 มค 66 ศูนย์ nissan รังสิตคลอง2 ดูแลจน หายเป็นปกติ 7 กพ.66 นานหน่อย แต่ก็ถือว่าไม่ทิ้งกันครับ สรุปว่าเปลี่ยน  Inverter ตัวใหม่ กลับมาเย็นเจี๊ยบ เหมือนเดิมครับ เหตุเพราะ ลาม กันไป ลามกันมา..ระหว่าง คอมแอร์ ไป inverter

ไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกันยังไงครับ เพราะปกติใช้แต่รถน้ำมัน

คอมแอร์ เป็นแบบไฟฟ้า ครับ จะทำงานได้ต้องใช้ inverter แปลงไฟ dc เป็น ac
ถ้า inverter เสียไฟก็ไม่มา ไฟไม่มา คอมก็ไม่หมุน

แต่ในบริบทข้างบนไม่รู้ว่า inverter ตัวไหนนะครับ คอมแอร์น่าจะใช้ inverter แยกกันกับ inverter ที่ส่งไปมอเตอร์ขับเคลื่อน

แต่ถ้าคอมแอร์ ไปทำให้ inverter ใหญ่ เสียได้ มันก็ไม่น่าสบายใจเท่าไหร ถ้ามันเสียพร้อมกันหลังหมดประกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 14:57:20 โดย Wongsakorn5558 »

Re: ความเกี่ยวข้องระหว่างคอมแอร์กับ Inverter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 15:19:08 »
Inverter แพงกว่าคอมแอร์ใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 15:53:56 »
Inverter แพงกว่าคอมแอร์ใช่ไหมครับ?

แพงกว่าแน่ครับ แต่เท่าไหรไม่ทราบ

เทียบกับ prius ในกระทู้เก่าๆ
inverter ใหญ่ ก็เกือบหลักแสน
คอมแอร์ น่าจะ 3 หมื่นมั้งครับ

ที่บอกว่าน่ากลัว คือมันมีกรณีที่ kicks ตู้แอร์รั่วด้วยครับ
ถ้าตู้รั่ว ไปให้ให้คอมพัง แล้ว คอมพังลามไป inverter ใหญ่ ได้ด้วยมันก็งานใหญ่ละครับ

ทั้งนี้ ยังไม่ทราบเลยครับ ว่า inverter ที่พูดถึง มันคือตัวไหน
เพราะปกติ inverter ไม่เสียง่ายนะครับ รับประกันกันเป็น 10 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 15:56:45 โดย Wongsakorn5558 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 16:23:59 »
ขอบคุณมากครับ ทำให้ผมเข้าใจถึงที่เจ้านายบ่น เจ้านายใช้ PHEV ระหว่างช่วงรับประกัน คอมแอร์เสียหนึ่งครั้ง ตู้แอร์รั่วหนึ่งครั้ง พอหมดระยะรับประกันปรากฏว่า ตู้แอร์รั่วเป็นครั้งที่สอง แกบ่นว่าเสียบ่อยอย่างนี้สงสัย Inverter มีปัญหา ไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 17:47:05 »
ขอบคุณมากครับ ทำให้ผมเข้าใจถึงที่เจ้านายบ่น เจ้านายใช้ PHEV ระหว่างช่วงรับประกัน คอมแอร์เสียหนึ่งครั้ง ตู้แอร์รั่วหนึ่งครั้ง พอหมดระยะรับประกันปรากฏว่า ตู้แอร์รั่วเป็นครั้งที่สอง แกบ่นว่าเสียบ่อยอย่างนี้สงสัย Inverter มีปัญหา ไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ?

บอกได้มั้ยครับว่าค่ายไหน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2023, 17:54:23 »
X5 รุ่นที่แล้วครับ