ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากนี้ 5 ปี รถต่อไปนี้ ขายมือ2น่าจะได้เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 8575 ครั้ง)

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
สมมุติว่าออกรถ เดือนมกราปี 2011 สิ้นปี 2015 น่าจะขายได้สักเท่าไหร่ครับ ?
ไมลล์น่าจะประมาณ 80k

Nissan March ตัว top  539,000
vios  ตัว G ltd               714,000
City ตัว top                   694,000
Jazz ตัว top                   705,000

อยากได้ไว้คำนวนคร่าวๆนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 12:15:21 โดย benze »

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
Nissan March ตัว top  539,000       ผ่านไป 5 ปี เหลือ   275,000  +- 10 %
vios  ตัว G ltd               714,000     ผ่านไป 5 ปี เหลือ   430,000  +- 15 %
City ตัว top                   694,000    ผ่านไป 5 ปี เหลือ   450,000  +- 10 %
Jazz ตัว top                   705,000    ผ่านไป 5 ปี เหลือ   460,000  +- 15 %

หมายเหตุ %+- หมายถึง ดีมานซัพพลาย ซึ่ง จำนวนรถที่ขายตอนป้ายแดงมากๆ จำนวนรถมือสองก็จะเยอะตาม ซึ่งจะทำให้
                     ราคามือสอง แปรผันไปตามสภาพของจำนวนรถที่ขายมาก

ปล.
     1.เป็นการวิเคราะห์ของผมเองนะ โปรดใช้วิจารณญาน
     2.อาจจะราคาล่วงไปอีก 5 % จากที่ผมเขียนก็ได้ ถ้าอนาคต มีเทคโนโลยีใหม่มาแทนที่ ประกอบกับ ราคาน้ำมันออกเทน91 ที่กระโดดขึ้นไปเป็นลิตรละ 49 บาท+

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
ขอถามอีกนิดครับ ราคาที่คุณประเมิณมานี่หมายถึงราคาที่ผมไปขาย เต้นท์ หรือราคาที่เต้นท์ตั้งขายครับ ?

ออฟไลน์ Sman

ราคาด้านบน ยากที่จะเป็นไปได้ครับ

ถ้าผ่านไป 5 ปี ขายได้ถึง 50% ของราคาซื้อได้ก็ดีมากแล้วครับ

โดยเฉพาะมาร์ช รถออกไปเยอะ พอสมควร และพอถึงจุดใน 5 ปี คนปล่อยขายก็เยอะตามไปด้วย ราคาลงเยอะกว่าตัวอื่นแน่ๆ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ตอนนี้ Jazz GE SV ตัว Top ที่ออกในปี 2008

หล่นลงไปอยู่ที่ ประมาณห้าแสนกลาง-ปลาย แล้วครับ

อันนี้คือราคาขายเอง

ถ้ารับเข้าเต๊นท์ คงเหลือห้าแสนถ้วนๆ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ข้อมูลที่บอกไปใน ผมวิเคราะห์โดยอ้างอิงจาก เวปรถมือ 2 น่ะครับ

เช่น TOYOTA Suluna vios รุ่น S ปี 2005 ราคาจะอยู่ที่ ประมาณ 430,000 แต่เมื่อตอน ป้ายแดง อยู่ที่ 680,000-690,000 ไม่แน่ใจ

ซึ่งระยะเวลาผ่านไป 5 ปี จะหายไปประมาณ 250,000 นี่คือโตโยต้า

ส่วน HONDA JAZZ และ CITY zx รุ่น TOP (VTEC SV) ราคาใกล้เคียงกัน คือ 440,000-450,000 รุ่น TOP (VTEC SV)

โดย ณ ปัจจุบัน คือ ปี 2010 ระยะเวลาประมาณ 5 ปี +- ราคาที่ผมวิเคราะห์ไปนั้นก็ตามข้อมูลที่ผมใช้อ้างอิง ใน 3 บรรทัดข้างบนนั่นแหละครับ

แต่ก็ยังเผื่อราคาต่อรองไว้ด้วย +-10% และ 15% ตามสภาพ

ส่วน NISSAN MARCH ตัว TOP ผมไม่มีข้อมูลอ้างอิง แต่วิเคราะห์จาก ต้นทุนการผลิต แต่คุณภาพ ความทนทาน ยังไม่รู้

แต่ความนิยมในตลาดประเทศไทยนั้น ยังเป็นรอง HOADA และ TOYOTA อยู่พอสมควร ผมเลยตีราคาที่ ต่ำกว่าครึ่งนิดนึง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ลดจากราคาเต็ม ตามสูตรเตนท์มือสองแถวบ้านผม

1 ปี หัก 20%
2 ปี หัก 15%
ปีที่ 3 เป็นต้นไป ปีละ 10% ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kan.kom

น่าจะเหลือไม่มากไปกว่า 40% ของตัวรถ จะน้อยกว่าเท่าไรก็แล้วแต่สภาพ

ออฟไลน์ Sman

ต้องดูความต้องการซื้อ และความต้องการขายประกอบด้วยครับ

ในแต่ละรุ่นมี 2 สิ่งนี้ที่ไม่เหมือนกัน

บางรุ่น ดีแสนดี มีแต่คนขาย คนซื้อต่อน้อย ราคาลงเหวเลย

ผมยกตัวอย่าง กรณีของ ซีวิค 3 ประตู หรือ แม้กระทั่ง โซลูน่า รุ่นแรกๆ ผ่านมาเป็น 10 ปี ราคายังขายได้มากกว่าครึ่งหนึ่งของราคาตอนซื้อเลยครับ

แต่บางรุ่นของ ฮอนด้า หรือโตโยต้า ราคาก็ร่วงสนิทเหมือนกันครับ

อ้อ ฮอนด้า ถ้าเทียบจริงๆ ราคาจะลงไปไวกว่า โตโยต้า ในระยะยาวๆ ครับ แต่ระยะสั้น ไม่เกิน 5 ปี ค่อนข้างใกล้กันมากๆ

ส่วนมาร์ช รถรุ่นนี้ถูกทำมาเพื่อขาย คนที่มีรถคันแรก หรือเปลี่ยนจากมอเตอร์ไซด์ ปิคอัพ มาใช้รถเก๋ง อันนี้เป็นกลุ่มเป้าหมายของเขาเลย เพราะฉะนั้น โอกาสเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชนก็จะเยอะพอสมควร พอไปถึง 5 ปี ปริมาณการขาย เพื่อเปลี่ยนรถใหม่ของกลุ่มนี้ก็จะค่อนข้างเยอะ เพราะรายได้ในอนาคตที่เพิ่มขึ้น ประกอบกับความจำเป็นในทางครอบครัวที่ต้องใช้รถใหญ่ขึ้น

ปริมาณการขาย จะเข้าสู่ตลาดอย่างมาก และเป็นผลให้ราคารุ่นนี้ต่ำลงได้ครับ (ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ)

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
เอาเป็นข้อมูลนะครับ
ผมเคยใช้ civic es ซื้อ864,000 ใช้ไปห้าปี ผมขายได้500,000 ถ้วนๆเลย ขายเองนะครับไม่ได้ขายเต๊น

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ราคากลางก็ส่วนหนึ่ง สภาพรถ ณ ตอนนั้นก็ส่วนหนึ่ง แต่ก็ไม่ได้บวกกันเกินหลักหมื่นครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011