ผู้เขียน หัวข้อ: การขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตู  (อ่าน 2370 ครั้ง)

ออฟไลน์ wcr

• Jr. Member
  • **
การขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตู
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 16:40:29 »
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิก อยากสอบถามเรื่องการขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตูที่มักเป็นรอยเล็บครับ ใครเคยทำเองหรือทำด้วยวิธีไหนบ้าง

เห็นบทความจากหลายที่แนะนำยาสีฟันกับสบู่ผสมกัน แล้วใช้ฟองน้ำหรือสก็อตช์ไบรท์ขัด มันลบรอยได้จริงหรือครับ

และเห็นมีชุดขัดโดยเฉพาะของ 3M เข้าใจว่าน่าจะใช้ได้ดีกว่า

หรือแบบง่ายๆคือเข้าคาร์แคร์เลย ใครเคยมีประสบการณ์แบบไหนรบกวนแชร์เป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: การขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 17:04:29 »
มันคือ สีรถ เอาสก๊อตไบร์ทขัด ก็ยับสิครับ ได้ทำสีใหม่แน่

รอยไม่ลึก พวก กาน่า เอาอยู่ครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: การขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 17:06:53 »
ของภรรยาเอาไปเคลือบแก้วครับ รอยหายเกลี้ยง ออกมาก็เอาสติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะ รถฮอนด้าครับ
Toyota ของผมมีรอยที่เบ้านิดหน่อย แต่ก็เอาติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะเหมือนกัน
อีกคัน BM ไม่แปะติ๊กเกอร์ ไม่เห็นมีรอยเลย (หรือสีมันดีกว่าหว่า??)

สรุปว่าฮอนด้าสีห่วย เป็นรอยเล็บที่มือจับทุกบานเลย

ออฟไลน์ wcr

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 19:48:40 »
มันคือ สีรถ เอาสก๊อตไบร์ทขัด ก็ยับสิครับ ได้ทำสีใหม่แน่

รอยไม่ลึก พวก กาน่า เอาอยู่ครับ

ผมก็ว่างั้นแหละครับ แต่มีคลิปฝรั่งใช้สก็อตช์ไบรท์ขัดจริงจังเลย ::)

เดี่ยวลองศึกษากาน่าดูครับ

ของภรรยาเอาไปเคลือบแก้วครับ รอยหายเกลี้ยง ออกมาก็เอาสติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะ รถฮอนด้าครับ
Toyota ของผมมีรอยที่เบ้านิดหน่อย แต่ก็เอาติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะเหมือนกัน
อีกคัน BM ไม่แปะติ๊กเกอร์ ไม่เห็นมีรอยเลย (หรือสีมันดีกว่าหว่า??)

สรุปว่าฮอนด้าสีห่วย เป็นรอยเล็บที่มือจับทุกบานเลย

คันฮอนดาแปลว่ารอยหายหมดเพราะทางร้านขัดฟื้นฟูผิวก่อนเคลือบใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2023, 22:14:58 »
สก็อตไบรท์มีหลายแบบนะครับ
อย่างพวกที่ใช้ล้างพวกแก้วหรือจานเซรามิค เค้าก็เคลมว่าไม่ทำให้เกิดรอยครับ
คลิปฝรั่งที่ว่านั้นเค้าใช้แบบไหน  :D
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 00:03:32 »
ทำเองมันจะมียาเฉพาะสำหรับใช้มือขัดอยู่ครับใช้ผ้านุ่มๆครับของMgแต่มันไม่ใสนะครับ รอยบางลงและเอาคราบสกปรกดำๆออกไปทำให้ดูดีขึ้นแต่เนื้อมันจะขุ่นๆเพราะความเร็วของการขัดกับความละเอียดของน้ำยาจะสู้แบบขัดด้วยเครื่องไม่ได้

ถ้าคิดว่ามันหลบมุมไม่ซีเรียสก็ลองได้ครับ แต่ถ้าจะเอาแบบสวยกริบแล้วจะติดสติ๊กเกอร์กันรอยแบบนั้นต้องพึ่งร้านครับ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 08:48:51 »
ฟองน้ำกลมสีเหลืองกับmeguires ultimate compound ถูก็ออกแล้วครับ

ออฟไลน์ wcr

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 08:50:37 »
สก็อตไบรท์มีหลายแบบนะครับ
อย่างพวกที่ใช้ล้างพวกแก้วหรือจานเซรามิค เค้าก็เคลมว่าไม่ทำให้เกิดรอยครับ
คลิปฝรั่งที่ว่านั้นเค้าใช้แบบไหน  :D

อาจจะเป็นแบบไม่ทิ้งรอยแบบที่ท่านว่าครับ แต่ถึงยังไงก็คงไม่เสี่ยงดีกว่าครับ ::)

ทำเองมันจะมียาเฉพาะสำหรับใช้มือขัดอยู่ครับใช้ผ้านุ่มๆครับของMgแต่มันไม่ใสนะครับ รอยบางลงและเอาคราบสกปรกดำๆออกไปทำให้ดูดีขึ้นแต่เนื้อมันจะขุ่นๆเพราะความเร็วของการขัดกับความละเอียดของน้ำยาจะสู้แบบขัดด้วยเครื่องไม่ได้

ถ้าคิดว่ามันหลบมุมไม่ซีเรียสก็ลองได้ครับ แต่ถ้าจะเอาแบบสวยกริบแล้วจะติดสติ๊กเกอร์กันรอยแบบนั้นต้องพึ่งร้านครับ

ขอบคุณครับ แบบนี้คงให้คาร์แคร์จัดการดีกว่าครับ :)

ฟองน้ำกลมสีเหลืองกับmeguires ultimate compound ถูก็ออกแล้วครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองศึกษาดูครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 09:03:26 »

คันฮอนดาแปลว่ารอยหายหมดเพราะทางร้านขัดฟื้นฟูผิวก่อนเคลือบใช่ไหมครับ

ใช่ครับ รอยหายหมดเลย ทำเสร็จผมก็เลยหาติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะอีกที

ออฟไลน์ wcr

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 09:25:14 »

ใช่ครับ รอยหายหมดเลย ทำเสร็จผมก็เลยหาติ๊กเกอร์กันรอยมาแปะอีกที

สติ๊กเกอร์กันรอยพอจะแนะนำรูปแบบหรือร้านได้มั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 10:03:55 »

สติ๊กเกอร์กันรอยพอจะแนะนำรูปแบบหรือร้านได้มั้ยครับ หลังไมค์ก็ได้ครับ

เอาที่ชอบเลยครับ ผมเคยซื้อยี่ห้อเดียวกับฟิล์มติดรถเจ้าดัง ติดไปซักพักก็มีฝุ่นมาสะสมที่ขอบฟิล์มทำให้ไม่สวยก็เลยลอกออก ตอนนี้ซื้อจากชอปปี้-ลาซาด้าราคาไม่กี่บาท เก่าแล้วลอกออกเอาดีกว่าครับ
เอาแบบใสหรือแบบลายเคฟล่าหรือแบบพลาสติกดำเลือกเอาตามสบายเลย แต่อย่าเอาแบบโครเมี่ยมนะครับ พวกนี้มักชุบมาไม่ดี ใช้ๆไปชอบเป็นขี้กลากน่าเกลียดมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 12:43:01 »
รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิก อยากสอบถามเรื่องการขัดลบรอยขีดข่วนที่เบ้ามือจับประตูที่มักเป็นรอยเล็บครับ ใครเคยทำเองหรือทำด้วยวิธีไหนบ้าง

เห็นบทความจากหลายที่แนะนำยาสีฟันกับสบู่ผสมกัน แล้วใช้ฟองน้ำหรือสก็อตช์ไบรท์ขัด มันลบรอยได้จริงหรือครับ

และเห็นมีชุดขัดโดยเฉพาะของ 3M เข้าใจว่าน่าจะใช้ได้ดีกว่า

หรือแบบง่ายๆคือเข้าคาร์แคร์เลย ใครเคยมีประสบการณ์แบบไหนรบกวนแชร์เป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

มีน้ำยาขัดลบรอย หลักร้อยบาท ใช้ดี ขัดง่าย ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 13:14:36 »

+1 ครับ ตามนี้เลยครับ หายเกือบหมด แล้วก็ไปติดฟิล์มใสที่เบ้าประตูครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2023, 17:06:08 »
3m scratch remover + ผ้าไมโครไฟเบอร์สะอาด 1 ผืน
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก