ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดู Video Clips ใน web MBUSA นี้ แล้วรู้สึกว่าเราเลือกรถโดยลืมสิ่งนี้ไปเลย ?  (อ่าน 4796 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
http://www.mbusa.com/impact/index

ส่วนตัวก็เคยเกิดกับตัวเองครับ E230 Elegnace W210 ครับ ตอนนั้นผมแค่ 7 ขวบเอง
นั่งกันมา 4 คน พ่อ แม่ ผม และน้อง   ขับอยู่บนทางด่วนขั้นที่ 1 ตรงบริเวณทางลงท่าเรือพอดีเลย
ตอนนั้นพ่อผมขับ ก็เร็ว 70-80 นะครับตอนนั้น    อยู่ดีๆ รถคันข้างหน้า W124 Benz เหมือนกัน ก็เบรกอย่างแรงเหมือนกับว่าจะเปลี่ยนไปลงทางลงท่าเรือ
พ่อผมไม่ได้มองมั้งครับตอนนั้น ก็เลยชนเข้าไปที่ประมาณ 45 นิดๆครับ จำได้ว่า Airbags ออก 2 ลูกหน้า ส่วนตอนนั้นผมนั่งหลังครับ ดีที่คุณพ่อบังคับรัดเข็มขัด
หลังจากนั้นประมาณ 4-5 วิ ก็มีรถบรรทุกขนาดเล็ก Hino วิ่งเข้ามาชนที่ด้านหลังรถผม จำได้ว่าชนแรงจนกระจกหลังแตกเลยครับ หลังจากนั้นทุกคนก็ตกใจมาก ผมก็มึนๆครับตอนนั้น ก็ลงจากรถกันเพราะกลัว น้ำมันรั่วมั้งครับ 555 ลงมาดูสภาพแล้วแบบว่า กระโปร่งหลังแทบติดล้อหลังเลยครับ
ด้านหน้าก็ยุบแต่ไม่มาก ผมแล้วครอบครัวก็ไม่มีอาการบาดเจ็บอะไรทั้งสิ้น จำได้ว่ากลัวคอจะมีปัญหา เลยไปหาหมอวันรุ่งขึ้น แต่หมอบอกว่า ok ทุกอย่าง กระดูกไม่มีปัญหา หลังจากนั้นมาที่บ้านผมซื้อแต่ Benz มาตลอด ทั้ง  E-class, S-class และก็มีรถตู้VW กับ XC90 แค่ 2 คันที่ไม่ใช่ Benz

อันนีั้ไม่ได้ส่วนได้ส่วนเสียกับ MBTH นะครับ 555  แค่อยากเล่าประสบการณ์ชีวิตให้ฟังครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ว่าจะเอามาโพสต์ให้ดูกันแล้ว แต่ลืม

เป็นแคมเปญที่ดีมากๆเลย ของ Mercedes-Benz North America

นี่แหละ โฆษณาที่ดี เอาเรื่องจริงมาพูดกันเลย

เออ จะว่าไป Mercedes-Benz Thailand น่าจะมีแคมเปญแบบนี้กันบ้างนะ น่าจะฮือฮาเลยทีเดียว

ว่าจะเอามาโพสต์ให้ดูกันแล้ว แต่ลืม

เป็นแคมเปญที่ดีมากๆเลย ของ Mercedes-Benz North America

นี่แหละ โฆษณาที่ดี เอาเรื่องจริงมาพูดกันเลย

เออ จะว่าไป Mercedes-Benz Thailand น่าจะมีแคมเปญแบบนี้กันบ้างนะ น่าจะฮือฮาเลยทีเดียว

พี่ Jimmy บอก MBTH ให้จัดตาม เลยดิครับ 555 ^^  แล้วก็จะได้เป็นข้อคิดของคนที่กำลังจะซื้อรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
ผมเชื่อว่าถ้าคนในสังคมไทยมีความสามารถที่จะซื้อรถราคาระดับนี้ได้ ก็คงเลือกที่จะซื้อ C, E Class มากกว่า Civic, Accord, Camry อยู่แล้วแหละครับ โดยเฉพาะตัวปัจจุบันชอบมากเลยนะ  ;D แต่เรียนตามตรงสำหรับผมรถราคา 7 แสนนี่่ยังพอจ่ายได้ครับ เกินนี้ไม่ไหว แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 14:32:14 โดย NOTTO »

ออฟไลน์ apinui

เห็นด้วยกับด้านบนครับ .....

ถ้าผมมีรายได้ 2-3แสน/เดือน โบนัสปีละ 1-2ล้านบาท และรายได้จากการเล่นหุ้น/เดือน 1-2แสนบาท ผมก็คงซื้อ Benz ล่ะครับ

ออฟไลน์ prai

ชอบวีดีโอชัดดีครับ
เห็นด้วยกับความเห็นบนๆ นะ
แต่ผมไม่เอาเบนซ์นะ ผมเลือกว่อลโว่

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
        เมื่อเกือบ 10 ปีก่อน เพื่อนผมเอา E class avanguard ไปคว่ำแถวศาลายา หัวปักคูน้ำแล้วพลิกไม่รู้กี่ตลบ แรงขนาดที่ยางอะไหล่หลุดมานั่งที่เบาะหลัง หลังคายุบลงม แต่คนขับเข้าโรงพยาบาลไปคืนนึงเพื่อดูอาการ แล้วก็ออกได้ MB thailad ขอซื้อซากไป 7 แสน รถใหม่มากๆ ไม่เกิน 3 เดือน ประกอบนอก 
     แต่ก็อย่างว่าแหละ บาง case คนในรถที่ไม่รอดก็ไม่ได้พูดถึง  ไม่ประมาทดีที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

เห็นด้วยอีกคนครับ ถ้าตังพอ ซื้อแน่ๆ ขอแค่วอลโว่ก็พอ เอิ๊ก

Volvo ด้วยคนครับบบ ในเรื่องความปลอดภัย แต่ถ้าโดยรวมไม่เกี่ยงเรื่องราคา Benz ดีกว่าแหะ    อะไหล่หาง่ายกว่า+ถูกกว่า 555

ออฟไลน์ FyGI

ด้วยสภาพสังคมบ้านเรา

ถ้าเลือกได้ คนส่วนใหญ่ก็อยากเลือกที่ดีทั้งนั้นแหละครับ

แต่อย่างที่เราเห็นกันทุกวันนี้

กว่าจะได้รถคันนึงเลือกตาแทบกระเด็น

รายได้ต่อหัวก็น้อย รถก็แพง ระบบขนส่งมวลชนก็ห่วย

อาศัยว่า เหล็กหุ้มเนื้อ แล้วก็ผ่อนได้โดยที่พอไหว

ถ้าบ้านเราภาษีรถยนต์ถูก เงิน 7 แสนที่ซื้อ Jazz บ้านเรา

คงได้รถที่ดีกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
เป็นแคมเปญที่ดีจริงๆแหล่ะ

เรื่องแบบนี้ก็เคยเกิดขึ้นกับผมเหมือนกัน

เมื่อสมัยที่เพิ่งถอย w202 ออกมาใหม่ๆ

อืม...แต่ไม่น่าใหม่นะ สักปี 2 ปี หลังจากป้ายแดงมั้งถ้าจำไม่ผิด

ช่วงนั้นกำลังวัยอนุบาลและโคตรซนเลยครับ

และชอบนั่งเบาะหน้ามากๆไม่รู้ทำไม

เข็มขัดก็ไม่ชอบรัด

มีอยู่วันหนึ่ง กลางสี่แยกพ่อผมเบรกกระทันหัน

แล้วผมก็พุ่งหัวโขกกับกระจกหน้า

ทำเอาพ่อกับแม่ตกใจ โดยเฉพาะท่านแม่

ดีว่าที่ผมไม่เป็นไรมาก จำได้ว่าตอนนั้นก็เจ็บนิดหน่อย

ไม่มีบาดแผล หรือ อาการปวดหัวอะไรเลย

ไม่ร้องไห้ด้วย ยังหัวเราะเลย มันแตกสวยดี

เหอๆ

หลังจากนั้นพ่อผมก็เอาไปเปลี่ยนกระจกใหม่แล้วก็ใช้มาจนทุกวันนี้
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
นั่งดูคลิปแล้วก็มานั่งย้อนนึกว่า ทุกวันนี้เรดูรถที่ทรงสวย ขับสนุก ประหยัดน้ำมัน ของแถมศูนย์เยอะๆ แต่กลับไม่มีใครนั่งนึกถึงเลยว่าแล้วรถของเราจะรองรับอุบัติเหตุได้มากขนาดไหน.....

ชอบประโยคสุดท้ายจริงๆ

"No car can prevent injuries in every situation"

ขับรถระวังกันทุกท่านนะครับ.......
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

เห็นด้วยกับคุณ Louis ที่บอกว่า บางเคสไม่รอดก็ไม่เห็นพูดถึง ....

ทำให้นึกถึง เคสของเจ้าหญิงไดอาน่า เลย .......

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
เข้ามาดู

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เจ้าหญิงไดอาน่า ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยด้านหลัง ในคืนเกิดเหตุ ครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
      รถที่ดีไม่ใช่รถที่แพงเสมอไป รถที่ดีจะทำให้โอกาศรอดชีวิตมีมากขึ้น หรือบาดเจ็บน้อยลง 
      เคยดู National Geography เรื่องถนน Autobahn ใน Germany เค้าบอกว่าหน่วยกู้ภัยสามารถไปถึงที่เกิดเหตูไม่เกิน 10 นาทีถ้าจำไม่ผิด ถ้าไกลก็จะใช้ helicopter เพื่อไปให้ถึงเร็วที่สุด  คำพูดของหน่วยกู้ภัยที่ผมจำได้ถึงทุกวันนี้แปลเป็นไทยคือ "ถ้าได้รับรายงานว่ารถที่เกิดอุบัติเหตุวิ่งเกิน 120 km/hr ก็เตรียมไปเก็บซากได้เลย โดยไม่ต้องคิดถึงเรื่องปฐมพยาบาล" นี่คือหนึ่งในประเทศที่มี ถนน รถ และ หน่วยกู้ภัยที่ดีที่สุดในโลก  แล้วย้อนกลับมานึกถึงเมื่องไทยว่า ถนนก็โกงกิน รถยนต์ก็ลดต้นทุน หน่วยกู้ชีพที่ดีก็มีน้อยเหลือเกิน แต่เราก็ยังวิ่งกัน 140km/hr ++ บางคนก็ 200++ ก็มี  (ขอถอนหายใจหลายๆที)

เจ้าหญิงไดอาน่า ไม่ได้คาดเข็มขัดนิรภัยด้านหลัง ในคืนเกิดเหตุ ครับ

ใช่ครับ จำได้อย่างนั้นเช่นกัน  ตอนผมไปเรียนที่อังกฤษมีเจ้าหน้าที่ดับเพลิง+ตำรวจ เคยเล่าให้ฟังครับ ว่า Lady Diana นั่นดื่มมากในคืนนั้นด้วยครับ

ปัจจุบัน เวลาผมขับรถ พ่อ+แม่ผม ท่านก็นั่งหลังตลอดเลยครับ ท่านบอกไม่ยอมรัดเข็มขัดครับ เพราะไม่สบาย   พอผมพูดมากเข้าท่านก็โกรธผมอีก เหอะๆ ผมเป็นห่วงแท้เลยอะ  @_@  คร่าวหลังต้องเอา Clip Think ให้  พ่อแม่ดูแล้วแหละ 555