ผู้เขียน หัวข้อ: รอยบนกระจกหน้าแบบนี้ รอยอะไรครับ  (อ่าน 1690 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
รอยบนกระจกหน้าแบบนี้ รอยอะไรครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2023, 18:47:48 »
กระจกหน้ารถมีรอยเป็นจุดๆๆทั่วไปหมด

แบบนี้คือรอยหินดีดหรือเปล่าครับ แต่เห็นบางจุดมันก็มีลอนๆเหมือนเป็นคลื่นเล็กๆด้วย(ดูในภาพจะเห็นแถวมุมซ้ายบนๆที่สว่างๆ) เลยงงว่าหรืออาจจะเป็นที่ฟิล์ม แต่เอานิ้วลูบด้านในก็เรียบๆไม่สะดุดครับ

อีกเหตุผลที่สงสัยคือมีช่วงนึงที่ผมไม่ได้เปลี่ยนใบปัดน้ำฝน จนปัดแล้วดังครืดๆแบบฝืดๆ พวกใบปัดเสื่อมสภาพ,ฝุ่นต่างๆนี่ทำให้กระจกเป็นรอยแบบนี้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ jame894561

Re: รอยบนกระจกหน้าแบบนี้ รอยอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2023, 18:57:40 »
ผมเคยเป็นต้องเปลี่ยนฟิล์มใหม่ ตอนนั้นทางร้านเช็คแล้วเป็นฟิล์ม lot หลุด QC เลยได้เปลี่ยนใหม่ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: รอยบนกระจกหน้าแบบนี้ รอยอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2023, 19:22:56 »
คุณมี 2 ปัญหาที่จะต้องแก้ครับ

1. ฟิล์มเสื่อมสภาพ ก็เลยเห็นเป็นรอยบุ๋มเล็ก ๆ ทั่วไปหมด เปลี่ยนฟิล์มใหม่แล้วจะหายครับ เลือกร้านดี ๆ หน่อย เค้าจะทำงานละเอียดถี่ถ้วน เช็ดคราบกาวออกได้หมดจดครับ

2. ใบปัดน้ำฝนฝืด ให้คุณเข้าคาร์แคร์ดี ๆ  แจ้งเค้าไปว่าใบปัดฝืด อยากจะทำความสะอาดกระจกหน้าแบบล้ำลึก ลูบดินน้ำมัน จากนั้นเคลือบกระจกให้ด้วย เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ออฟไลน์ 7dozen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2023, 19:27:34 »
ถ้าฟิล์มมีอายุเยอะแล้ว น่าจะเป็นอาการฟิล์มเริ่มเสื่อมสภาพ
ทิ้งไว้สัก1-2สัปดาห์จะเริ่มมองไม่ค่อยชัด เหมือนขับรถตอนฝนตก ควรรีบเปลี่ยนก่อนขับไม่ได้
ปล.อายุฟิล์ม ยิ่งจอดตากแดดเยอะ จะไปไวกว่า

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 07:52:36 »
ฟิล์มน่าจะมีปัญหาแล้ว ถ้าอยู่ในประกันก็เคลมด่วน ผมเคยเถียงเรื่องนี้กับ

3M crystaline สรุปเปลี่ยนให้ใหม่

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 07:52:50 »
ฟิล์ม เริ่มพอง ควรเปลี่ยน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 09:20:29 »
เปลี่ยนฟิล์มได้แล้วครับ