ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยเปลี่ยนแบตไฮบริด bmwมั่งคับ  (อ่าน 3072 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
มีท่านใดเคยเปลี่ยนแบตไฮบริด bmwมั่งคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:25:13 »
กำลังหาข้อมูลตัดสินใจ330e ไปถามศูนก็บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
Re: มีท่านใดเคยเปลี่ยนแบตไฮบริด bmwมั่งคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:59:02 »
เอ่อ... 330e เนี่ยเพิ่งออกมาไม่กี่ปีเอง คงจะยังไม่มีคันที่แบตเสียจนต้องเปลี่ยนหรอกครับ หรือถึงมีก็ได้เปลี่ยนฟรีเพราะเค้ารับประกันแบตไฮบริด 10 ปี / 150,000 กม. ครับ

ออฟไลน์ apinui

Re: มีท่านใดเคยเปลี่ยนแบตไฮบริด bmwมั่งคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 13:07:07 »
เคยเปลี่ยนไป 2 คันครับ ไม่ใช่ 330e นะแต่เป็นรุ่นอื่น

แต่การเปลี่ยนทั้ง 2 คันเป็นการเครม ถ้าอยู่ในระยะและอยู่ในเงื่อนไขเครมได้เลยครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนเอง ราคาที่ถามมาเค้าสามารถแยกเปลี่ยนเป็นโมดูลได้ โมดูลละ 30,000 บาท ใน 1 ก้อน มี 6 โมดูล เสียตรงไหนเปลี่ยนตรงนั้น (ไม่รวมค่าแรง)

ส่วนการใช้งาน ถ้าแบ็ตพังรถวิ่งต่อได้ ถ้าเครื่องพัง ก็สามารถวิ่งด้วยไฟฟ้าได้ มีแจ้งเตือนที่หน้าจอชัดเจนไม่ต้องเดาอาการ

ดังนั้นการใช้งานไม่ต้องห่วงครับ ราคาขายต่อ น่าเป็นห่วงกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 18:42:53 »
330e ตอนนี้ อายุไม่ถึง 10 ปี ซึ่งอยู่ในประกัน (จำได้ว่า  F30 ออก 330e ตอนปี 2016)

ทั้งอายุยังไม่เยอะ อาการเสียยังไม่มี รวมไปถึง ถ้ามีก็เครมประกันกันหมด

หลังจากปี 2025 อาจจะโดนบ้างแล้ว ราคาผมว่า ไม่ต่างกัน MB นะครับ ที่ เขามีซ่อมๆ กัน ราคาอยู่แถวๆ 7 แสน

ผมว่าราคาไม่ได้ต่างกันหรอก ต่างกันก็ตาม Wh ของแบตเตอรี่ครับ

ส่วน ในอนาคต อาจจะลดลง

อย่างล่าสุดรถ EV ค่ายจีนสัญชาติอังกฤษ ของคนรู้จัก ไปลุยน้ำมา (ลุยน้ำพังไม่อยู่ในประกัน) ศูนย์แจ้งมา 4 แสน

วันแรกเลย ผมแนะนำให้ขายทิ้งไปเลย

อีกทางเลือกนึง ไปหาติดต่อร้าน xxxx ที่เขาซ่อมแบตเตอรี่ hybrid ให้เปลี่ยนซ่อมเป็น module หรือ หาแบเตอรี่ refurbished มาใส่แทน

ทางเลือกสุดท้าย เปลี่ยนเอาเครื่องยนต์มาลงแทน เสียเงินน้อยกว่า จบกว่า

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 19:08:34 »
เคยเปลี่ยนไป 2 คันครับ ไม่ใช่ 330e นะแต่เป็นรุ่นอื่น

แต่การเปลี่ยนทั้ง 2 คันเป็นการเครม ถ้าอยู่ในระยะและอยู่ในเงื่อนไขเครมได้เลยครับ

ส่วนถ้าเปลี่ยนเอง ราคาที่ถามมาเค้าสามารถแยกเปลี่ยนเป็นโมดูลได้ โมดูลละ 30,000 บาท ใน 1 ก้อน มี 6 โมดูล เสียตรงไหนเปลี่ยนตรงนั้น (ไม่รวมค่าแรง)

ส่วนการใช้งาน ถ้าแบ็ตพังรถวิ่งต่อได้ ถ้าเครื่องพัง ก็สามารถวิ่งด้วยไฟฟ้าได้ มีแจ้งเตือนที่หน้าจอชัดเจนไม่ต้องเดาอาการ

ดังนั้นการใช้งานไม่ต้องห่วงครับ ราคาขายต่อ น่าเป็นห่วงกว่า
30000นี่กี่kwh พอรุ้ปะคับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 20:36:10 »

30000นี่กี่kwh พอรุ้ปะคับ
ไม่ทราบเลยครับ เค้าบอกแค่นี้ เหมือนกับว่าก็ยังไม่เคยมีใครเปลี่ยนทีละโมดูลเลยนะครับ ส่วนใหญ่เครมยกลูกกันหมด

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 03:13:33 »
กำลังหาข้อมูลตัดสินใจ330e ไปถามศูนก็บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย
ใช้ 530e อยู่ ตอนเข้าศูนย์ถาม SOH เค้ายังไม่เช็คให้เลยครับ งงว่าบอก SOH ลูกค้าไม่ได้ แล้วมีเกณฑ์ในการเคลมยังไง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 15:38:37 »
ของผมยังไม่เคยเปลี่ยนนะครับ แต่วันที่รับรถ 330e ชาร์จไม่เข้า มีปัญหาเลยไม่ได้รับ สรุปช่างบอกว่าแบตมีปัญหาเลยสลับ module ใหม่เข้าไป เป็นบิลออกมา module ละ 6หมื่นครับ แต่ void ออกเป็น 0 หมด ซึ่งจะเป็นราคาจริงได้ใบเสร็จ void คือต้องรับรถ แต่ไม่ได้รับครับ

พิมมาดูแหม่งๆ ศูนย์ที่ไหนจะเอามาโชว์ให้ตัวเองเสียหาย จริงๆตอนนั้นเป็นเรื่องใหญ่อยู่ครับเลยบีบให้เค้าเอามาโชว์ได้
แล้วก็ void เงินดาวน์คืนกลับมาครับ กว่าจะได้คืนก็ 3 เดือนไปจองศูนย์อื่นแทน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 19:07:25 »
ของผมยังไม่เคยเปลี่ยนนะครับ แต่วันที่รับรถ 330e ชาร์จไม่เข้า มีปัญหาเลยไม่ได้รับ สรุปช่างบอกว่าแบตมีปัญหาเลยสลับ module ใหม่เข้าไป เป็นบิลออกมา module ละ 6หมื่นครับ แต่ void ออกเป็น 0 หมด ซึ่งจะเป็นราคาจริงได้ใบเสร็จ void คือต้องรับรถ แต่ไม่ได้รับครับ

พิมมาดูแหม่งๆ ศูนย์ที่ไหนจะเอามาโชว์ให้ตัวเองเสียหาย จริงๆตอนนั้นเป็นเรื่องใหญ่อยู่ครับเลยบีบให้เค้าเอามาโชว์ได้
แล้วก็ void เงินดาวน์คืนกลับมาครับ กว่าจะได้คืนก็ 3 เดือนไปจองศูนย์อื่นแทน
ขอบคุณค้าบ ได้ตัวเลขไปคุยกะเมียละ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2023, 11:18:23 »
คันผม 330e ปลายปี 2017 ปีที่ 1 ขับไปได้ประมาณ 20,000 km
จู่ๆขึ้น Drivetrain กับ Battery not bing charge มีอาการแอร์ไม่เย็น
บังคับจอดกลางทางเลย โทรเรียก รถสไลด์ยกไปศูนย์ ช่างเช็คแบตอยู่ 3 วัน
สรุปเปลี่ยน ไป 1 โมดูล ใช้เวลาอีก 2 วัน
ใบเสร็จออกมาประมาณ 6 หมื่น
แต่อยู่ในประกัน ไม่ต้องเสียสักบาทครับ
นี่ก็เพิ่งหมดวารันตีไปหมาดๆ เลขไมล้ที่ 5 หมื่น
ขับไปลุ้นไปว่าอะไรจะเสียต่อไหม

ออนไลน์ solo

• Sr. Member