ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Civic Type R (FL5) ถึงกระแสดีครับ  (อ่าน 2911 ครั้ง)

ออฟไลน์ Starscream

• Jr. Member
  • **
ทำไม Civic Type R (FL5) ถึงกระแสดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 09:55:15 »
Civic Type R (FL5)  ถึงกระแสค่อนข้างดีกว่าตัวเก่า FK8 ครับ  ความคิดส่วนตัวผม หรือเพราะบ้านเราไม่ได้ขายตัวปกติที่เป็นรุ่น 5 ประตู

เลยทำให้เกิดความแตกต่างจากรุ่น 4 ประตูปกติ เวลาขับไปไหนคนก็รู้ทันทีว่าไม่ใช่รุ่นธรรมดา เคยเจอตัวเป็นๆวิ่งอยู่ ภายนอกโป่งล้อ

wide body เตี้ยแบนขึ้น ดูเป็นรถซิ่งจริงๆ ถ้าเปรียบกับ FK8 บ้านเราขายรุ่น 5 ประตูด้วยคนนิยมเอามาแต่งเป็น R แทบแยกไม่ออกว่า

Rแท้ หรือ Replica อันนี้สังเกตุจากช่องรีวิวและสื่อต่างๆครับ (หรือเป็นเพราะฟีเจอร์ต่างๆพัฒนาขึ้น เครื่องเกียร์ Etc)
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ทำไม Civic Type R (FL5) ถึงกระแสดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 10:00:51 »
ต่างกับตัวธรรมดาพอสมควร แปลงได้ก็ยากกว่าของเดิม ที่นิยมเอาหัวตัดมาแปลงใส่ได้ง่าย และผมมองว่าสวยลงตัวกว่า fk

ออฟไลน์ S6

Re: ทำไม Civic Type R (FL5) ถึงกระแสดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:04:24 »
คนสร้างกระแสเยอะขึ้น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:15:23 »
ส่วนหนึ่งคงเพราะฮอนด้านำมาขายเองด้วยครับ

หน้าตาก็ดูจะค่อนข้างเรียบๆ ไม่หวือหว่ามากเกิน น่าจะเข้าได้กับหลายๆรสนิยม ครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:18:12 »
ผมว่ากระแสรถซิ่งญี่ปุ่นมาแรงด้วยครับ และเป็นช่วงเปลี่ยนผ่านรถ ICE ดิบๆจึงกระแสดี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:19:42 »
ดีไซน์ตัวก่อนมันไม่สวยครับ เมืองนอกโดยเฉพาะฝั่งยุโรปเขาไม่ชอบกัน เหมือนเป็นรถที่ดีไซน์โดยเด็ก 10 ขวบ
แต่ด้านสมถรรนะนี่เป็น benchmark ของรถ hot hatch ขับหน้าเลย ทำเวลาในสนามได้สูสีกับรถ Hot hatch ขับ4
พอมาตัวนี้ยิ่งดีขึ้นไปอีก แถมแก้เรื่องงานดีไซน์ภายนอกแล้ว

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 12:38:06 »
กระแส หายากมั้งครับ

เห็นบอกกันว่า มีไม่กี่คัน มีโควต้าจำกัด อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบ

แต่สำหรับผมถ้างบนี้ ผมไป S3 ดีกว่าเยอะ

จากคลิป type R ออกตัวน่าสงสารมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 13:26:03 »
รีวิวต่างๆ ก็ได้รับคำชมเยอะด้วยนะครับ

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 14:00:22 »
มันช่างท้ายยุคสมัยของ ICE แล้วครับ

รถอะไรที่เป็นตัวพิเศษ ตัวหายาก หรือ ตัวแข่ง ตัวแรง มันย่อมเป็นที่ต้องการพอสมควร

คิดในหัวดูครับ ว่าถ้า Civic Type R e:HEV ขึ้นมา มันจะยังไงต่อ

ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่ถ้าให้เลือก 2.0T กับ e:HEV

ผมยังต้องการ HONDA บนความเป็น Type R เครื่องยนต์ ICE ไว้ครอบครองเช่นกัน (ถ้าซื้อไหว)

ส่วนหน้าตาจะเหมือน หรือ จะต่างจาก ตัว FK หรือ FL ปกติ ผมว่า มันเป็นจุดรองๆ ลงมาแล้ว เพราะต่อให้หน้าตาเหมือนแค่ไหน ต่างกันแค่ไหน ผมว่า มันก็ยังคงไม่ต่างจากนี้ไปหรอก

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 16:34:20 »

เห็นบอกกันว่า มีไม่กี่คัน มีโควต้าจำกัด อันนี้ก็แล้วแต่คนชอบ

แต่สำหรับผมถ้างบนี้ ผมไป S3 ดีกว่าเยอะ

จากคลิป type R ออกตัวน่าสงสารมาก

Type R โฉมนี้แพ้แม้กระทั่ง GR Corolla ครับ ที่ช่องฝรั่งเอาไปเทสกัน

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 17:07:02 »

Type R โฉมนี้แพ้แม้กระทั่ง GR Corolla ครับ ที่ช่องฝรั่งเอาไปเทสกัน

ขับหน้ามันก็ได้แค่นี้แหละครับ แต่เอาจริงๆราคานี้ (ปัจจุบันเห็นแถวๆ 5 ล้าน) มีตัวเลือกดีๆ แรงๆ อีกหลายรุ่นครับ (ttrs supra z4m40i)
แต่อนาคตราคาอาจจะตกน้อยกว่าก็ได้

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 18:00:04 »
ผมว่าเน้นปั่นกันมากหลัง ๆ   สงสัยขายครีม เว็บพนันออนไลน์ (สองปีก่อนก็คริปโต) เงินเหลือเยอะไม่รู้จะไปลงอะไร ก็ไปลงกะพวกของสะสม ..... เห็นคำว่า Limited ปุ๊บ ต้องปั่น
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 23:34:48 »
Honda Civic Type R
มันเริ่มจากรถบ้าน
ใส่ครื่องแรงขึ้น ขับเคลื่อนดีขึ้น นํ้าหนักเบาลง

แต่มันยังมีเอกลักษณ์บางอย่างที่ไม่เหมือนใคร
และมันก้อมีบางอย่างที่ใครก้อมี

เป็น FF ที่ยังต้องสับเกียร์เอง

ตัวแรกเริ่มต้นมาจาก EK9 Japan-Made นํ้าหนักเบา เกียร์5 speed
ใช้ B16B
ตัวที่สองไป England-made ได้ K20A ขายทั่วโลก ได้อานิสงส์จากเกียร์เพิ่มขึ้นและ Helical LSD
FD2 มี Brembo ติดป้ายหน้ารถ-หลังรถง่ายฯ
ตัวที่สาม K20C1 เริ่มจาก FK2 ยันไปถึง FL5

ไอ้ FL5 มันก็อปปี้ยากหน่อย แถมกลับไป made in Japan อีกที
อยากได้มากครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 00:21:58 »

ช่องนี้เทส Type R ทำเวลาในสนามดีกว่า GR Corolla 1 วิกว่าๆครับ
น่าจะลักษณะของสนามด้วย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 09:09:29 »
แปลกนะ ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน  แต่ถ้ามองในด้านการตลาด ของดีราคาถูก คนก็จะนิยม

อาจจะเป็นด้วยเหตุผลนี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 17:26:09 »
ผมว่าเน้นปั่นกันมากหลัง ๆ   สงสัยขายครีม เว็บพนันออนไลน์ (สองปีก่อนก็คริปโต) เงินเหลือเยอะไม่รู้จะไปลงอะไร ก็ไปลงกะพวกของสะสม ..... เห็นคำว่า Limited ปุ๊บ ต้องปั่น

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 17:55:20 »
เดี๋ยวนะ...

ที่ว่ากระแสดีนี่หมายถึงในบ้านเราเหรอครับ ไม่ใช่ระดับโลกหรอกเหรอ 55555

รถมีไม่กี่คัน ไม่น่าเรียกว่ากระแสดี 

มัสแตงขายดีจะตาย เป็นกระแสหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 23:07:18 »
คนซื้อส่วนใหญ่ก็พวกสำนักแต่งรถ หรือกลุ่มที่แต่งรถอยู่แล้วหรือเปล่าครับ คือซื้อมา แล้วเอาไปต่อยอดได้อีก
ยิ่งถ้าเป็นกระแส เอามาแต่งต่อทำเวลาดีขึ้น ปล่อยออก อาจไม่เข้าเนื้อด้วยซ้ำ

ตัวรถเองมันก็เด่นขึ้นด้วยเพราะ สมัยFK8 มันมี Hatch ขายในไทยด้วย ซึ่งผมเองก็แยก Fk/FK8 ไม่ออก.. (แต่ถ้าพวก m4/4er พอดูได้นะ)
อีกอย่างที่คิดคือ สมัย FC/FK เครื่อง 1.5t มันเพิ่งมา พวกอู่/ร้านแต่งต้องรีบเอามาศึกษาแล้วดูดลูกค้าเข้าร้านก่อน

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 09:06:44 »

ที่บอกแพ้ น่าจะเป็นช่องที่เน้น drag ครับ ซึ่งน่าจะเป็น Standing Start ด้วย โดยปกติ FR มันออกตัวแพ้ 4WD/AWD อยู่แล้ว ในพิกัดไกล้ๆ กัน

แต่มีช่องที่เขาลอง drag แบบ rolling start ผมเห็น FL5 นำ GR ตั้งแต่ออกตัวยันเข้าเส้นนะครับ

และในช่องที่เขาทำ lap time เอง ผมก็เห็น FL5 ทำเวลาได้ดีกว่า GR พอสมควร ทำเวลาดีกว่า FK8 ด้วย

ใน Suzuka Circuit บ้านเกิดชาวยุ่นเอง FL5 ก็เพิ่มทำสถิติต่อรอบรถขับหน้าได้ดีด้วยนิ

แล้วสุดท้าย FK8 ทำเวลาใน Nurburgring ดีมาก ผมว่า FL5 ถ้าดูตามสถิติที่เขาทำมาเรื่อยๆ แบบนี้ FL5 น่าจะทำเวลาต่อรอบ ใน Nurburgring ดีกว่า FK8 อีกนะ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 11:04:56 »
เดิมๆ FL5 เร็วกว่า GR หน่อย
แต่ถ้าโมเพิ่ม GR เร็วกว่าในสนามต่อรอบเยอะมาก