ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Lexus IS จะเปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่หรือเอาเครื่องplug-in hybrid มาใส่ไหมครับ  (อ่าน 2210 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
่ยังไม่ได้จะซื้อนะครับ ทุกวันนี้ใช้camryตัวเก่า แฮปปี้ดีอยู่
แค่ IS เป็นรถในฝันคันนึงเพราะเรามีความรู้สึกอยากได้รถหรูที่ดีแต่ไม่ซ้ำใครอย่าง c class series3 อยากจะมีความเท่แต่ก็ไม่อยากเหมือใคร
แต่ด้วยราคา ออปชั่นในตอนนี้ก็ยังมองว่าไม่คุ้มกับผมฝาท้ายยังไม่ไฟฟ้าเลย และผมก็ชอบที่lexusยังไม่เปลี่ยนไปใช้ all screen ยังมีคอกพิทให้คนขับอยู่
แต่แค่อยากรู้ความเคลื่อนไหวบ้างเพราะในไทยกระแสรุ่นนี้เงียบจริงๆ ทั้งๆที่ผมมองว่ามันสวยมากกกกก
มาคุยเล่นกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ลากมาขนาดนี้แล้ว จะใส่ก็ใส่ในเจ็นใหม่อาจจะคุ้มกว่าครับ

ไม่เหมือนกับ Mercedes 205 ตัวถังเดียว ไฮบริดสามแบบ ถถถ

ออฟไลน์ PC CK

ส่วนตัวมองว่า เค้าน่าจะใส่มาในเจนถัดไป ซึ่งโมเดลนี้ลากมาตั้งแต่2013 แต่มาfaceliftเแ็นหน้านี้ตอน2021เลยเดาไม่ได้ว่าเค้าจะเปลี่ยนโมเดลตอนไหน ;D
บางที่บอกคันนี้คือโมเดลใหม่แล้ว แต่ดูยังไงมันก็เป็นแค่facelift
ส่วนราคากับออปชั่นก็ตามการตั้งราคาของเค้าแหละครับ ถ้าใจชอบก็ไม่เสียหายครับ ผมมองว่าข้างนอกนี่สวยมาก ติดแค่ไม่ชอบภายในที่ลากมานานเท่านั้น

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าผมจำไม่ผิด ตัวปัจจุบันนี้คือการปรับโฉมใหญ่ และจะไม่มี IS รุ่นต่อไปอีกแล้วครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
CEO ใหม่เครือพี่โต จะให้ Lexus เป็นหัวหอกเปลี่ยนผ่านเป็น BEV ครับ กลยุทธ์​คล้าย Volvo​ ที่จะเร่งเป็น BEV ทั้งหมด (แพลตฟอร์ม​ใหม่ Volvo​ ชื่อว่า SEA)​

New IS วางตัวเป็น Model3 Killer จะเป็นแพลตฟอร์ม​ไฟฟ้าใหม่เอี่ยมที่ไม่ใช่ e-TNGA​ แต่อย่างน้อยคือรอหลัง 2026 ครับ

เป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกันคือปี 2024-2025 Benz จะเปิดตัว C-Class BEV บนแพลตฟอร์ม​ใหม่ MMA (แพลตฟอร์ม​ใหม่กว่า EQS EQE)

ปีนี้ปีหน้า Audi Porsche​ ก็เปิดรถแพลตฟอร์ม​ BEV ใหม่ชื่อว่า PPE ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 12:12:57 โดย U9WS »

ออฟไลน์ PREM

ยังไม่ได้ยินข่าวเหมือนกันครับ แต่เดาว่าถ้ามีคงเป็น BEV หรือไม่ก็ไม่มีไปเลย เหมือน GS ที่หายไป

CEO ใหม่เครือพี่โต จะให้ Lexus เป็นหัวหอกเปลี่ยนผ่านเป็น BEV ครับ กลยุทธ์​คล้าย Volvo​ ที่จะเร่งเป็น BEV ทั้งหมด (แพลตฟอร์ม​ใหม่ Volvo​ ชื่อว่า SEA)​

New IS วางตัวเป็น Model3 Killer จะเป็นแพลตฟอร์ม​ไฟฟ้าใหม่เอี่ยมที่ไม่ใช่ e-TNGA​ แต่อย่างน้อยคือรอหลัง 2026 ครับ

เป็นช่วงเวลาใกล้เคียงกันคือปี 2024-2025 Benz จะเปิดตัว C-Class BEV บนแพลตฟอร์ม​ใหม่ MMA (แพลตฟอร์ม​ใหม่กว่า EQS EQE)

ปีนี้ปีหน้า Audi Porsche​ ก็เปิดรถแพลตฟอร์ม​ BEV ใหม่ชื่อว่า PPE ครับ

เสริมให้ ข่าวว่าซีรี่ส์ 3 รุ่นต่อไปก็จะเป็น BEV ชื่อ i3 แพลทฟอร์ม Neue Klasse รหัสตัวถังขึ้นด้วย N
มาประมาณปี 2026-2027 ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ IS2000

ตัวถัดไปผมได้ยินข่าวว่าจะทำเป็น BEV แล้วครับ ตอนที่คุณ Akio Toyoda โชว์ภาพรถต้นแบบ BEV หลายๆรุ่นมีการคาดเดาว่าหนึ่งในนั้น (คันที่จอดข้างรถ supercar ของ Lexus) น่าจะเป็นรถต้นแบบของ IS หรือรถที่จะมาแทนในรุ่นถัดไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2023, 14:13:42 โดย IS2000 »
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
เร็วที่สุดคือปลายปีหน้าครับ เป็นไฟฟ้าล้วนครับผม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กลัวแต่ว่า จะไม่มีชื่อ IS แล้วนะซิครับ

Gen ต่อไป น่าจะเป็น BEV เลย แล้วเกรงว่า เขาจะเปลี่ยนชื่อไปเลย

ตอนนี้ยังใช้ชื่อเดิม เติมท้ายด้วยตัว e เพราะคิดว่า ยังแชร์กับรถ ICE อยู่ (ถึงแม้จะเป็น e-TNGA ก็เหอะ)

แต่ Platform ใหม่ ปี 2026 นี่ น่าจะมากับชื่อใหม่ หลายๆ รุ่น หรือป่าว???