ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป หนุ่มพยายามหยุดรถไหล สุดท้ายหยุดไม่อยู่ พุ่งชนเสา  (อ่าน 3228 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

โชคดีที่ไม่มีคนเดินผ่านจุดนั้น  :-X

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
ผมเคยนะ ไหลลงจากบ้าน ผมวิ่งตาม แล้วโดดเข้าไปกระชากเบรคมืออ่ะ

ออฟไลน์ spn

ผมก็เคย จอดรถหน้าบ้าน ลงรถโดยลืมว่าใส่เกียร์ D ไว้ หันไป รถไหล รีบเปิดประตูขึ้นไปใส่เกียร์ P หยุดรถได้อย่างปลอดภัย ใจหายว๊าบเลยตอนนั้น

ที่ใส่เกียร์ P เพราะก่อนหน้านี้เคยดึงเบรกมือ แล้วรถไม่หยุด (จริงๆใส่เกียร์ P มันน่าจะอันตรายต่อเกียร์มากกว่า)

หลังๆ จอดรถใส่เกียร์ P ก่อนดับเครื่องตลอด แต่เกียร์ธรรมดายังชอบลืมคาเกียร์ไว้บ้าง

ปล.รถน่าจะมีเซนเซอร์ตรวจจับว่ามีคนนั่งอยู่ไหมครับ ก่อนจะเคลื่อนรถได้ ใช้เซนเซอร์แบบเดียวกับเข็มขัดนิรภัยก็น่าจะได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2023, 20:11:07 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เอาจริงๆคิดว่าโชคดีแล้วที่ชนเสา ถ้าไม่โดนเสาแล้ว ถ้างถนนโดยรถทางขวาชนเจ้าของรถอาจเจ็บหนักกว่านี้
เปิดข้อเตือนใจว่า ว่าอย่าลืมใส่ P หรือดึงเบรคมือเวลาลงจากรถ

ออฟไลน์ REX

หวาดเสียว  เกือบออกถนนไม่งั้นคันอื่นซวยด้วยเลย
เสียดายเข้ารถไม่ได้โดนเบียด ไม่งั้นจบสวยกว่านี้

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ส่วนตัว จอดรถทุก กรณี ใส่ เกียร์ P อย่างเดียว ทางราบ หรือทางชันไม่มาก
รถผมใช้ Vios เห็บหมา อายุ 14 ย่าง 15 ปี ไม่ได้กังวลเรื่องเกียร์จะสึกหรอ
มีเหวอ เวลาไปจอดที่ปั๊ม แล้ว รถข้างๆ เค้าถอยออก ใจลอย นึกว่ารถตัวเองไหล
คว้าคันเกียร์ใหญ่เลย ตีนก็เหยียบเบรก
ทำไมรถยังไหลอยู่หว่า??
ทั้ง ขำ ตัวเอง ทั้งใจหาย
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ apinui

จากคลิปผมว่า รถไม่ได้ไหล .. เพราะถ้าไหลมันจะข้ามลูกระนาดไปทั้ง 4 ล้อไม่ได้เลยยังไงก็ต้องติด

และก้สงสัยว่าน้องเค้าจะลงจากรถทั้งๆที่ยังไม่ได้ใส่เกียร์ N ทำไม เหมือนก้าวขาออกจากรถมาแล้ว และลืม เลยจะหันหลังกลับลงไปนั่งแต่ก็ไม่ทันแล้ว

ออฟไลน์ SM.

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ

เก็บ ปสก ต่อไป

ออฟไลน์ chaithawat

เคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกัน วิ่งไปกระชากเบรคมือทันก่อนไหลลงถนน ทุกวันนี้เลยไม่ชอบเบรคมือไฟฟ้าไปโดยปริยาย

ออฟไลน์ เต๋า AV

ความประมาท เกือบทำคนอื่นซวยไปแล้วไง
ลงรถ ออกจากรถ เข้า P ดึงเบรคมือ มันยากตรงไหน
มักง่าย เองมากกว่า

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
รถใหม่ๆ เปิดประตูดับละ

ออฟไลน์ panupong508

อันตรายมากๆครับ เคยเห็นมีเคสที่รถไหลแล้วเจ้าของหรือไปโดนคนอื่นโดนรถทับเสียชีวิต 
ต้องพยายามสังเกตและทำบ่อยๆ หลังขึ้นรถ ลงรถ ต้องทำอะไรบ้าง พยายามทำให้เป็นสเตป ช่วยป้องกันการหลงได้ครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมว่างานนี้สติต้องมาเป็นอันดับหนึ่ง ถ้าปนผมๆก้อาจจะเข้าไปดึงเบรกมือแต่ถ้ายังไม่หยุดก้บิดกุญแจดับเครื่องเลย น้องคนในคลิปเหมือนจะเพิ่งขับรถเป็นใหม่มั้ย ทำไมไม่รีบโดดเข้าไปเหยียบเบรก แค่นี้มันหยุดแล้วนี่ยังใจเย็นรั้งรถไว้อีก ผมก้เคยเหตุการคล้ายๆกันนี้หลายปีก่อน ที่ทำงานคือเข้า D อยู่แล้วใครเรียกไม่รู้ รีบร้อนลงจากรถ ทีนี้ก้เป็นเรื่องสิ รถไหลไปอย่างไหว เดชะบุญผมรีบโดดเข้ารถเหยียบเบรกทัน น่าจะดึงเบรกมือด้วยมั้งและก้น่าจะบิดกุญแจดับเครื่องทัน หวุดหวิดชนรถอีกคันไป ผมว่าส่วนหนึ่งต้อง thanks to รถผมด้วยเจ้าสองรุ่นเดิม ผมสังเกตมานานแล้วว่ามันไม่กระชากแรงนักเวลาเกิดเหตุคนขับลืม ยกตัวอย่างเช่น ครั้งหนึ่งผมจอดหันหน้าเข้าเซเว่นแล้วเข้า N ไว้ ทีนี้พอเข้ารถ อารามเผลอผลักลง D เฉยนึกว่าถอยแบบเกียร์ธรรมดา ทำให้รถพุ่งไปข้างหน้าแต่ยังดีผมยังมีสติ รู้ตัวรีบเหยียบเบรกทัน ถ้าเป็นรุ่นอื่น มันมิพุ่งไปชนราวกั้นแล้วเหรอ😂
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2023, 17:00:08 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Integra Type R

ไม่โดนเบียดอัดตู้ไม้กั้นก็โชคดีมากด้วยอีกอันละครับ

ออฟไลน์ Fragile

ดูจากจังหวะที่ผ่านลูกระนาด กับลงเนิน เข้าเกียร์ไว้แน่นอน ถ้าเข้า N ไม่น่ามีแรงส่งขนาดนั้น

ออฟไลน์ aum_nattha

ผมก็เคย จอดรถหน้าบ้าน ลงรถโดยลืมว่าใส่เกียร์ D ไว้ หันไป รถไหล รีบเปิดประตูขึ้นไปใส่เกียร์ P หยุดรถได้อย่างปลอดภัย ใจหายว๊าบเลยตอนนั้น

ที่ใส่เกียร์ P เพราะก่อนหน้านี้เคยดึงเบรกมือ แล้วรถไม่หยุด (จริงๆใส่เกียร์ P มันน่าจะอันตรายต่อเกียร์มากกว่า)

หลังๆ จอดรถใส่เกียร์ P ก่อนดับเครื่องตลอด แต่เกียร์ธรรมดายังชอบลืมคาเกียร์ไว้บ้าง

ปล.รถน่าจะมีเซนเซอร์ตรวจจับว่ามีคนนั่งอยู่ไหมครับ ก่อนจะเคลื่อนรถได้ ใช้เซนเซอร์แบบเดียวกับเข็มขัดนิรภัยก็น่าจะได้

Ford Everest Titanium+ 4X4 ตัวล่าสุด ที่เป็นเกียร์ไฟฟ้า มีระบบป้องกันเหตุนี้ครับ บังเอิญวันนั้นผมกำลังขยับรถให้มันตรงเส้นช่องจอด ใส่เกียร์ D อยู่ ปลดเข็มขัดนิรภัยออก แล้วเปิดประตู เพื่อดูเส้นบนพื้น รถมันสั่งเข้าเกียร์ P เองเลยครับ คันเกียร์ไฟฟ้า มันเลื่อนเอง ตึ้บๆๆ D > N > R >P อย่างกับมีมือล่องหนมาโยกให้เลยครับ  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ bravo

ส่วนตัว จอดรถทุก กรณี ใส่ เกียร์ P อย่างเดียว ทางราบ หรือทางชันไม่มาก
รถผมใช้ Vios เห็บหมา อายุ 14 ย่าง 15 ปี ไม่ได้กังวลเรื่องเกียร์จะสึกหรอ
มีเหวอ เวลาไปจอดที่ปั๊ม แล้ว รถข้างๆ เค้าถอยออก ใจลอย นึกว่ารถตัวเองไหล
คว้าคันเกียร์ใหญ่เลย ตีนก็เหยียบเบรก
ทำไมรถยังไหลอยู่หว่า??
ทั้ง ขำ ตัวเอง ทั้งใจหาย

ผมก็เคยครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
มีโอกาสเกิดขึ้นได้กับทุกคนเลยครับเหตุแบบนี้

ออนไลน์ shikimaru

จอดรถ เกีย p ก้จบทุกปัญหาแล้ว จะจอดทำอะไรก็แล้วแต่เถอะ ผมทำแบบนี้เสมอ จอดซื้อน้ำ จอดพักรถ จอดไปเข้าห้องน้ำ ปิดประตู เดินไปหยิบของหน้ารถที่วางลืม บางทีประตูบ้านปิดไม่สนิทต้องไปปิดงี้ ไม่เคยเจอแบบนี้ เกียร์ผมไม่เคยพังซักคัน บางคนก็กลัวกันเกินไป

ออฟไลน์ panjap

ถ้าเป็น benz ใส่เกียร์ d แล้วเปิดประตูรถ มันจะมีเสียงแตร บิ้นๆ