ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2023  (อ่าน 1585 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ TantawaN

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมมี่ครับ…ผมกำลังสนใจรถ Nissan kicks แต่ช่วงนี้มีข่าว คอมแอร์เสียกันหลายคัน ไม่ทราบว่าทางNissan ได้ให้สาเหตุที่เกิดขึ้นไหมครับ (ไม่อยากกังวลว่าซื้อแล้วคอมแอร์จะพังเมื่อไหร่) ผมจะซื้อรถเพื่อ ใช้ยาวๆ 8-10 ปี พี่จิมมี่คิดว่ารถยังน่าใช้และใช้ยาวๆ ไหวไหมครับ

ผมสนใจรถอยู่ 2 คัน ราคาใกล้เคียงกัน
อันดับ 1 Nissan kick  VL ชอบเพราะขับสนุก
อันดับ 2 Toyota veloz ชอบเพราะขนของได้เยอะ

ปล.ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว(80-110 km/h) และรถเน้นเข้าศูนย์ตลอดครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้ yaris ativ โฉมก่อนล่าสุด ส่วนน้องชายกำลังตัดสินใจซื้อรถครับ ส่วนใหญ่ไปกลับ พระราม2-บางขุนเทียน-ประชาอุทิศ-บางแค นั่ง 2-4 คน มีผู้สูงอายุ2คน ไปต่างจังหวัดบ้าง ปีละ 3-4 รอบ งบไม่เกิน 600k เลือกรุ่นไหนดีครับ
- yaris ativ smart 2023
- city v
และถ้าเลือก City ควรรอ minorchange ไหมครับ

ปล. รู้สึก yaris ativ ใหม่เกียร์ไม่สมูทเท่ารุ่นก่อนล่าสุดเลย - city เคยใช้ตัว 2014 แล้วโอเคครับ

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
สอบถาม ว่า Lexus 300h รุ่น grand luxury น่าใช้ไหมครับ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง
ใช้ขับเอง ว่าจะใช้ 10ปี up
จริงๆ สนใจรุ่น F Sport แต่ราคาสูงกว่า รุ่น grand luxury พอสมควร
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ red898

สอบถามข่าวคราวของBRZครับ เคยคุยกับเซลที่Motor Expoปีที่แล้ว
ได้ข้อมูลว่าไม่เอารถมาโชว์แล้วเพราะติดback orderยาวมาก
แสดงว่าโฉมนี้หมดโควต้า ไม่มีสิทธิซื้อแล้วเหรอครับ

หรือว่าจะเปิดรับจองอีกที่ตอนMinor changeครับ

ปล.วันนี้ไม่มีliveเหรอครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่าศูนย์รถมีสิทธิปฏิเสธไม่ให้ลูกค้านำรถเข้ามาเช็คระยะในกรณีไม่ได้นัดหมายล่วงหน้า (Walk-in) ได้ไหมครับ คือเมื่อเดือนมกราคม พ่อแม่ผมเอารถ BMW X3 ไปเช็คระยะ แต่ไม่ได้ Booking ไว้ที่สาขาราชพฤกษ์ SA บอกว่าคิวเต็มไม่ให้เข้าเช็คระยะ จนพ่อผมโมโหมาก แล้วผู้จัดการศูนย์เลยยอมให้ทิ้งรถไว้เช็คระยะ และลัดคิวให้ (จริงไม่สนใจเรื่องลัดคิวแต่อยากให้ walk-in ได้ และทิ้งรถไว้ได้แค่นั้นเองครับ) เลยอยากรู้ว่าจริงๆศูนย์ BMW ปฏิเสธได้หรอกครับ รถถึงรอบเช็คระยะแล้ว แต่ไม่ให้เข้าซ่อม

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
รถยุโรปในช่วงราคาไม่เกิน4ล้านที่ช่วงล่างนุ่มสบาย ขับทางไกลบนmotorwayแล้วสบายแนะนำคันไหนครับ
520d
530e
330Li
c350e
c220d
e220d
x3
glc220d

ออฟไลน์ Glazy

โดยทั่วไป ผ้าเบรคมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ

ปล.ช่วยตอบเรื่องศูนย์ bmw ให้ด้วยละกันครับ เค้าจะมีคิว walk-in จำกัดมากๆ(10คันได้) และส่วนใหญ่แล้วต้องจองเข้าไปครับ และถ้ายิ่งเป็นเสาร์-อาทิตย์ ไม่รับwalk-in เพราะรถจะล้นศูนย์(น่าจะโดนปฎิเสธเพราะรถล้นศูนย์)
ที่ราชพฤกษ์เป็น performance motor ซึ่ง performance ดีระดับเดียวกับอมร ไม่แปลกถ้ารถจะล้นจนต้องปฎิเสธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 14:03:41 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคุณจิมมี่และทีมงานครับ

ขอสอบถามเกี่ยวกับรถที่จะออกใหม่ปีนี้หน่อยครับ
Camry, Accord , BMWX1 จะมีเครื่องยนต์อะไรบ้างครับ?
พอดีมีแผนจะซื้อรถใหม่ ส่วนมากขับคนเดียวครับ
เน้น นั่งสบาย พวงมาลัยคมๆ เครื่องแรงประมาณ 320d
ถือว่ารับได้ครับ สูง 178 หนัก 85 ครับ

ออฟไลน์ Taneeya

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงาน รบกวน 2 คำถามครับ
1. พี่จิมมี่มองว่า Nissan Teana J32 ถือว่าเป็น Timeless Design เหมือน J31 หรือไม่ครับ ส่วนตัวพี่จิมมี่ชอบรุ่นไหนมากกว่าครับ ผมอยากมองหามาเก็บงานสักคันครับ
2. พอทราบหรือไม่ครับว่าทำไม Toyota ถึงไม่ค่อยยอมตอบรับกระแสเครื่องยนต์ Down-Sizing+Turbo เหมือน Honda แต่ดันไปทำ Dynamic Force ออกมาแทน พี่จิมมี่ชอบแนวทางของค่ายไหนมากกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Redback

สอบถามเรื่องการล้างแอร์รถยนต์ครับ ปกติแล้วล้างทุกกี่ปีครับหรือทุกกี่กิโลหรือควรล้างเมื่อมีอาการแบบไหน แล้วควรล้างแบบถอดตู้หรือไม่ถอดครับ
การใช้งานของผมตอนนี้คือ
VIOS gen3 2013 อายุรถกำลังจะครบ 10ปี 120,000 ก.ม. แต่ยังไม่เคยล้างแอร์เลย เปลี่ยนกรองแอร์ทุก 10,000 ก.ม.
อาการตอนนี้
-แอร์เย็นช้า แต่ก็ยังเย็นจนหนาวอยู่แค่ต้องใช้เวลามากกว่าปกติ
-แอร์มีกลิ่นอับเบาๆเวลาที่เปิดแต่พัดลม ยังไม่เปิดความเย็น
ขอบคุณครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

mazda กับ suzuki ในไทยตอนนี้ค่ายไหนน่าเป็นห่วงมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆ HLM  :)

Fortuner 2005 เพิ่ง overhaul ช่วงล่างมา พอดีผมเห็นของแต่ง watt-link ใส่กับ Fortuner 2005

มันใส่แล้วฟีลลิ่งจะประมาณไหน(อันเดียวกับ Multi-link ไหมครับ) ข้อดี ข้อเสียของ watt-link ตัวนี้

ขอความรู้ตัวช่วงล่าง PPV มีกี่แบบแตกต่างกันยังไงครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
จากข่าวNissin ลดราคาAriyaในจีน ราคาเริ่มจาก1.4ล้านเหลือ1.1ล้าน เลยสงสัยครับว่าทำไมNissan ถึงไม่ใช้สิทธิ์ FTA นำเข้า Ariya จากจีนครับ เหมือนอย่าง Volvo Tesla หรือแม้แต่ Hrv EV ในอนาคต เพราะถ้าจะไม่ประกอบในไทยเพราะกลัวขายไม่ได้ FTA จากจีนก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่าไหมครับ สมมุติล้านสี่ บวกกำไรไปก็คงมีป้วนเปี้ยนแถวๆ BZ4X พี่จิมคิดอย่างไรครับ

ปล.HLM Meeting อยากเห็นพี่จิมขับรถไอติมวอลล์แข่งกับพี่บาสขี่รถไผ่ทองครับ แข่งเสร็จแจกไอติมต่อเลย

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
เห็นหลายสื่อเล่นข่าว Tesla Model 2 มีความเป็นไปได้มากแต่ไหนครับทีมงานพอมีข้อมูลไหมครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน อยากทราบข้อมูลของ Nissan Serena 2023 เเละ Maxus Mifa 9 ครับ ว่าทั้งสองรุ่นนี้จะเข้ามาทำตลาดหรือเปล่าครับ ถ้าเข้ามาน่าจะเป็นช่วงไหนครับ เเละราคาคาดการของทั้งสองรุ่นนี้น่าจะอยู่ในเหลดไหนครับ ขอบคุณครับ

วันนี้ขอสอบถามมุมมองของพี่จิมเกี่ยวกับสื่อยานยนต์ในบ้านเรา ดังนี้ครับ

การรีวิวรถผู้ที่รีวิวควรจะมีความรู้เชิงลึกทั้งด้านเทคนิคและการใช้จริง รถดีก็บอกดี ไม่ดีก็บอกไม่ดีไปตรงๆ
เห็นบางสื่อจากเดิมรีวิวผลิตภัณฑ์แอปเปิ้ลเป็นหลัก ตอนนี้กลายมาเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านรถยนต์ไฟฟ้าไปซะแล้ว บางสื่อก็รีวิวมันทุกเรื่องเหมือนเป็นผู้เชี่ยวชาญ

พี่จิมคิดว่า สื่อที่เขาสามารถตีตลาดแมสได้ด้วยข้อมูลที่ไม่รู้จริง ถือว่าสื่อนั้นประสบความสำเร็จไหมครับ เทียบกับสื่อที่รู้จริงเชิงลึก แต่ไม่เน้นแมสครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ THUIO

สอบถามยาง Toyota Fortuner 2018 ไซส์ 265/60 R18 ใช้งานทั่วไป on road 99% เล่นโค้งบ้าง ขับไม่เกิน 120 km/h งบจำกัด ไม่เกิน 20,000 บาทครับ

ออฟไลน์ Royteane

จอดติดไฟแดง กลิ่นควันเข้ามาได้ เช็คเครื่องหมายตรงแอ กดย้ำหน้าต่่างแล้ว ยังมีอะไรพอจะทำได้อีกให้มันหายครับ

ออฟไลน์ beersonic

• Newbie
  • *
Atto3 ถ้าเปลี่ยนล้อเป็น Vage 18" flow forming จะต่างกับล้อเดิมยังไง ฟีลลิ่ง ความทน (ยางเป็น alenza แล้ว)

ออฟไลน์ IVORY

• **
สวัสดีครับ ตอนนี้สนใจ ทีด้า 1.8 แฮทช์แบ็ก มือสอง อยากทราบ
1. ภาพรวมของตัวรถครับ เช่น การนั่งโดยสาร ข้อดีข้อเสีย  จุกจิกไหมครับ
2. บางคนก็บอกว่าช่วงล่างนุ่มย้วยบางคนก็บอกช่วงล่างแข็ง จริง ๆ แล้วช่วงล่างรุ่นนี้มันเป็นยังไงครับ 
3. ที่บ้านมี ซิลฟี่ 1.6 อยู่แล้ว ถ้าเทียบกับซิลฟี่ฟีลลิ่งจะต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ AZMVI

อยากทราบว่าในบรรดารถสมรรถนะสูงที่ทีมงานได้ลองขับ คันไหนรู้สึกเกร็งมากที่สุดครับ (เกร็งแบบว่ากลัวควบคุมไม่อยู่)

เห็นคลิป 400Z ของพี่จิมมี่แล้ว จะมีคอนเทนท์ ทำ Time Attack ในสนามกับพิธีกรอีก 3 ท่านด้วยไหมครับ (ใครทำเวลาช้าสุดเลี้ยงข้าว)  น่าจะสนุกครับ

อยากให้พี่จิมพูดถึงสำนักออกแบบ Pininfarina ครับ สงสัยว่าบริษัทรถยนต์ทำไมบางทีเขาถึงจ้างสำนักออกแบบนอกบริษัท มาออกแบบรถยนต์ให้ตนครับ แล้วมีบริษัทไหนอีกบ้างครับ ที่เป็นสำนักออกแบบรถยนต์แนวนี้

ปล. คลิป SLS AMG ที่ขับรถตีลังกาในอุโมงค์นี่เป็นคลิปจริงไหมครับ เคยเห็นเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว สงสัยมานานมาก

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
เห็นคลิปท่านประธาน2 ท่านของ นิสสัน คุยกันรู้สึกดีครับ....ผมว่านี่คือจุดเด่นของช่องนี้นะ
การคุย  marketing  ..vision ....passion ...กับระดับบนๆ ของบริษัทรถ
การเล่า story telling  ที่น่าติดตาม เห็นมุมมองต่างๆ ในมุมมองของคนบ้ารถ
จะมีใครมาอีกครับ ต่อไป

..เดี๋ยวนี้ การรีวิวรถ การใช้มีมากกกกกก แล้ว ไหนจะเจอการรีวิวจากฝั่งไอทีมารีวิวรถอีก
ไม่ใช่ไม่ดี แต่มันมีมากไป

เคยใช้ ทีด้า เมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว เป็นรถที่ดีนะ ตอนขายออกไป มีนำ้ตาซึมเหมือนกัน
.....................ขายได้ไม่ถึง 200000......555

I   trust you.   NISSAN

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถาม
Camry 2.5 sport เบนซิน โฉมปัจจุบัน 2022 เลขไมล์ 600 Km
เวลาขับช่วงรถติด จอดสลับเคลื่อนที่ ไม่เกินเกียร์ 3
สังเกตจะมีอาการเกียร์ เย้อๆ เด้าๆ นิดๆช่วงใช้เกียร์ 2 เป็นบางครั้ง เป็นไม่มากครับ พอดีเป็นคนช่างสังเกตเลยรู้สึกได้
ไม่ทราบว่าเป็นปกติของเกียร์ 8AT ลูกนี้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2023, 14:55:43 โดย hellokrub »

ลิงค์ฟอร์มสมัครอีเวนท์ Xpander Cross อยู่ที่ไหนเหรอครับ เห็นแต่ลิงค์ประกาศกิจกรรม เห็นบอกว่ารับสมัครวันนี้
แป๊น

ออฟไลน์ Rawis

• **
สมมติผมเอา budget มาตั้งในการซื้อรถราคาประมาณไม่เกิน 3.5 ล้านบาท ระหว่าง Volvo S90 ซึ่งดูหรูหรา สง่างาม แรงสะใจ กับ Subaru WRX ทั้ง Sedan และ Wagon ในระยะยาว ราคาขายต่อ การบำรุงรักษา ควรเลือกคันไหนครับ

เข้าใจดีว่ารถคนละ segement แต่ชอบทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ รับได้ถึงความไม่สบายของ WRX แต่สนใจความคุ้มค่าระยะยาว 10 ปีขึ้นไปครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

โดยทั่วไป ผ้าเบรคมีอายุการใช้งานกี่ปีครับ

ปล.ช่วยตอบเรื่องศูนย์ bmw ให้ด้วยละกันครับ เค้าจะมีคิว walk-in จำกัดมากๆ(10คันได้) และส่วนใหญ่แล้วต้องจองเข้าไปครับ และถ้ายิ่งเป็นเสาร์-อาทิตย์ ไม่รับwalk-in เพราะรถจะล้นศูนย์(น่าจะโดนปฎิเสธเพราะรถล้นศูนย์)
ที่ราชพฤกษ์เป็น performance motor ซึ่ง performance ดีระดับเดียวกับอมร ไม่แปลกถ้ารถจะล้นจนต้องปฎิเสธ
พอดี ศูนย์ที่ปฏิเสธคือ Europa Motor ราชพฤกษ์ และ พ่อแม่ผมไปช่วงวันธรรมดาครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
TTRS จะมี คล้ายๆ c43 ไหมครับที่ทำ 200 คันสุดท้ายอะไรทำนองนั้น!!
เห็นTT จะเข้ามาสุดท้ายแล้ว แล้ว TTRS นี่สุดท้ายหรือยังครับ หรือยังมีต่ออีก?