ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ  (อ่าน 3245 ครั้ง)

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 20:20:16 »
ปกติเป็นคนไม่แต่งรถครับ ซื้อมายังไงก็ใช้อย่างงั้น ด้วยความที่ผมเคยเล่นดนตรี ขับรถเดินทางตลอด มีเวลากับการฟังเพลงมาก ทำให้แยกรายละเอียดเสียงได้มากกว่าคนปกติ และช่วงปีที่แล้ว  เพิ่งใช้ iphone รู้สึกลำโพงเสียงดี หูฟังเสียงดี ซื้อลำโพง B&O มาฟังในบ้านเสียงก็ดี…

อาทิตย์ก่อน ไปนั่งรถ volvo ของรุ่นพี่มา เห็นว่าเครื่องเสียง b&w  ปกติไม่เคยสนใจรถ volvo แต่นั่งในรถแล้วประทับใจในเครื่องเสียง ภายในก็ดูดี ภายนอกดูไม่ซ้ำ กลับมาเลยศึกษารถ volvo ยุค 2018 เป็นต้นมา ก็ดูเป็นรถที่น่าใช้มาก

ทำให้ทุกวันนี้มีรถในบ้าน 2 คันที่ขับแล้วแล้วรู้สึกขัดใจ รำคาญเสียงลำโพง(คิดว่าตัวเองถ้าแต่งเครื่องเสียงรถ   คงไม่จบง่ายๆ) รู้สึกอยากได้ volvo นี่แหล่ะครับ 55555 ติดตรงผมอยู่ จ ชายแดน ไม่สะดวกเรื่องการเอารถเข้าศูนย์แน่ๆ ก็เลยเอามาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังเฉยๆครับ ไม่รู้มีใครเป็นกันไหม ตอนนี้น้องก็เริ่มเป็นแบบผม ติดลำโพงดีๆไปด้วยอีกคน  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 20:23:12 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kez

Re: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 21:03:14 »

ทำลำโพงซัก 100000 - 200000 ก็จบ

ถ้าอยากเปลี่ยนรถด้วยไม่เกี่ยวกัน

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 21:25:26 »
เข้าใจอารมณ์นะครับ อย่างผมเล่นเครื่องเสียงบ้านพอเราชินกับเสียงที่ดีแล้วมาฟังเสียงที่มันไม่โอเคเราจะไม่อยากฟัง
แต่ผมว่าถ้าอยากได้เสียงในรถที่ดียังไงเปลี่ยนลำโพงลงระบบดีๆได้เสียงที่ดีกว่า
อย่าง harman กับ b&w ในรถผมก็ว่าไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ

PS แต่เรื่องเสียงถ้าอยากสุดจริงๆยังไงก็ต้องเป็นเครื่องเสียงบ้านสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 21:30:23 »

ทำลำโพงซัก 100000 - 200000 ก็จบ

ถ้าอยากเปลี่ยนรถด้วยไม่เกี่ยวกัน

เชื่อผมมั๊ยว่าไม่จบ 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 21:49:56 »
HK ใน r60 f60 และ cla ยังต่างกันพอสมควรเลยครับ

และ Bose ใน cx30 และ terra ก็คนละแบบ

ถ้าชอบของคันไหน ผมแนะนำให้เบิกของ 0 แบบตรงรุ่นเลยครับ

แล้วค่อยๆหา front มาเข้า จะประหยัดงบกว่า

ไปซื้อลำโพงแพงๆมาที่เดียว อาจไม่จบได้นะครับ เพราะนิสัยลำโพงมันเป็นแบบเฉพาะเจาะจงของแต่ละตัว

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 22:09:15 »
คนชอบฟังเพลงก็เหมาะจะเปลี่ยนรถ(ถ้ามีงบ) จริงๆแหละ
รถ volvo ก็มักติดเครื่องเสียงที่มีคุณภาพอยู่แล้ว
ทั้งนี้ ฟังเสียงได้อรรถรสขนาดไหนก็ขี้นอยู่กับวัสดุซับเสียง/การเก็บเสียงของรถด้วย

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 22:46:29 »
คันที่ผม surprise สุดๆคือ Tesla Model Y LR ที่ไปเทสมาล่าสุดครับ

คือไม่ได้ตีแบรนด์อะไรด้วย แต่เสียงดีมาก ทั้งมิติ ความใส เบส คือดีมากแบบตกใจ

ดีกว่า JBL ใน Camry ตัวท้อปรุ่นล่าสุดที่ผมขับเยอะมาก
ดีกว่า Harman ใน BMW series 5 รวมถึง Volvo XC40 ev ด้วยครับ

ไม่ต้องแปะโลโก้อะไรเลย ก็เสียงดีได้ ขอแค่ตั้งใจทำ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 22:54:09 »
ทางแก้ง่ายนิดเดียว

ก็เอาคันเดิม ขับเข้า กทม. ให้ร้านจัดการเครื่องเสียงให้ใหม่ แค่นั้นแหละ ถ้าพวก bmw / benz จะมีแบบ ใส่แทนของเดิมได้เลย ใช้ปลั๊กเดิม สัก 3 - 4 หมื่น ยังไงก็ฟังดีขึ้นครับ

ส่วนจะจบไหม ? แล้วแต่คนครับ

ตัวผมเอง ลงกับเครื่องเสียงในรถแต่ละคันเยอะนะ 2 - 3 แสนบาท ลงแล้ว อาจจะมีซนๆ โม passive เปลี่ยนสาย เพื่อปรับสไตล์ให้เข้ากับหูเราอีกหน่อย จากนั้นพอลงตัว ผมไม่ยุ่งกับมันอีก จนกว่าจะมีอะไรพัง ถึงอาจจะมีอัพของครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2023, 23:01:26 »
Volvo เป็นแบรนที่ใส่ในเครื่องเสียงประมาณนึงเลย ไม่เคยได้ยินวอลโว่ทำรถแล้วมีคนบ่นเรื่องเครื่องเสียงเลยครับ

เรื่องเครื่องเสียงก็พูดยากนะ ผมคิดว่าเรามองแต่แบรนไม่ได้ เพราะแต่ละแบรนก็มีหลายเกรด หลายคาแรกเตอร์อีก
อย่างเครื่องเสียง JBL ใน Toyota ตัวท๊อปๆที่ผลิตในไทย ก็เหมือนจะมีคนบ่นว่าน่าผิดหวังพอประมาณเลย

ผมเองใช้รถคันนึงค่อนข้างยาว รถคันต่อไปอาจเน้นเรื่องเครื่องเสียงหน่อย
หรือถ้าคันที่อยากได้เสียงมันย้ำแย่จริงๆ อาจยอมกัดฟันเปลียนลำโพงชุดอัฟเกรดเอาครับ ไม่อยากCustom มาก กลัวตัวเองจะไม่จบ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 00:22:48 »
Volvo เป็นแบรนที่ใส่ในเครื่องเสียงประมาณนึงเลย ไม่เคยได้ยินวอลโว่ทำรถแล้วมีคนบ่นเรื่องเครื่องเสียงเลยครับ

เรื่องเครื่องเสียงก็พูดยากนะ ผมคิดว่าเรามองแต่แบรนไม่ได้ เพราะแต่ละแบรนก็มีหลายเกรด หลายคาแรกเตอร์อีก
อย่างเครื่องเสียง JBL ใน Toyota ตัวท๊อปๆที่ผลิตในไทย ก็เหมือนจะมีคนบ่นว่าน่าผิดหวังพอประมาณเลย

ผมเองใช้รถคันนึงค่อนข้างยาว รถคันต่อไปอาจเน้นเรื่องเครื่องเสียงหน่อย
หรือถ้าคันที่อยากได้เสียงมันย้ำแย่จริงๆ อาจยอมกัดฟันเปลียนลำโพงชุดอัฟเกรดเอาครับ ไม่อยากCustom มาก กลัวตัวเองจะไม่จบ

Volvo 40W ไงครับ
ผมว่าฟังใน V40 ประกอบมาเลย์แล้วเฉยๆ

Toyota JBL นี่ผิดหวังจริง น่าจะเอา Mark and Levinson หรือ McIntosh ที่ Lexus เคย co อยู่มาใส่ในรุ่นสูงๆ ซะที
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 05:57:34 »

เขามาได้ตรงที่เขาจัดวางลำโพงไว้รอบๆตัวทั้งหมดด้วยละครับ ไม่ต้องเปิดดังมากเสียงก็ได้ยินครบหมดแล้ว

อย่างของผมเองเป็นวอลโว่รุ่นเก่า ลำโพงติดรถ เขาก็ให้มาที่ ประตูหน้า ซ้ายขวา ประตูหลัง ซ้ายขวา แผงหลังก็มีซ้ายขวาให้มาเหมือนกัน เสียงเขาก็ดูดีอยู่ครับ

แต่ส่วนตัวผมว่า เราก็เลียนแบบเขาเอาได้เหมือนกันนะครับ ดูของที่ขนาดเหมาะสม ใส่ไปเพิ่ม เดี๋ยวนี้เห็นเครื่องเสียงรถยนต์มีอะไรให้เลือกได้หลากหลายมาก ก็น่าจะสนุกดีครับ

นอกจากคิดจะเปลี่ยนรถใหม่อยู่แล้ว ค่อยนำมามองเป็นส่วนประกอบในการเลือกอีกทีครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 07:51:43 »
ใช้ B&W สองทาง ทวีตเตอร์เหลี่ยม ในรถอีกคันที่บ้าน
ลำโพงดึกดำบรรพ์ แต่เสียงดีมากครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 08:06:02 »
ถ้ายังพอใจกับรถคันเดิม ลงงบสักแสนหรือสองแสนกับร้านที่มีฝีมือก็พอแล้ว เสียงน่าจะดีกว่าในVolvo
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 08:15:48 »
ถ้าตัดสินใจว่าจะเปลี่ยนลำโพงในรถเดิมนะครับ ไปที่ร้านเครื่องเสียงมีงบเท่าไหร่บอกเค้าไปละให้ฟังเท่าที่ตั้งงบไว้นะครับ

เคยไปร้านละเจ้าของร้านเปิดให้ฟังเก่ง สรุปบาน ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 08:35:19 »

เขามาได้ตรงที่เขาจัดวางลำโพงไว้รอบๆตัวทั้งหมดด้วยละครับ ไม่ต้องเปิดดังมากเสียงก็ได้ยินครบหมดแล้ว

อย่างของผมเองเป็นวอลโว่รุ่นเก่า ลำโพงติดรถ เขาก็ให้มาที่ ประตูหน้า ซ้ายขวา ประตูหลัง ซ้ายขวา แผงหลังก็มีซ้ายขวาให้มาเหมือนกัน เสียงเขาก็ดูดีอยู่ครับ

แต่ส่วนตัวผมว่า เราก็เลียนแบบเขาเอาได้เหมือนกันนะครับ ดูของที่ขนาดเหมาะสม ใส่ไปเพิ่ม เดี๋ยวนี้เห็นเครื่องเสียงรถยนต์มีอะไรให้เลือกได้หลากหลายมาก ก็น่าจะสนุกดีครับ

นอกจากคิดจะเปลี่ยนรถใหม่อยู่แล้ว ค่อยนำมามองเป็นส่วนประกอบในการเลือกอีกทีครับ

ผมเห็นด้วยครับว่า การวางตำแหน่งลำโพงแบบที่คิดมาแล้ว กับแปะๆไว้ตรงที่ๆเหลือว่าง พอมีเสียงคือใช้ได้ มันดีแย่กว่ากันมาตั้งแต่เริ่มต้น

ถ้าวางมาดี ใช้ดอกยี่ห้อที่เสียงดีพอประมาณ มี dsp ในฟร้อนที่ดีประมาณนึงเสียงก้อเยี่ยมมากได้ไม่ยากครับ

ถ้าจะลงเครื่องเสียงซักชุดหาร้านที่มีรถรุ่นเดียวกันหรือใกล้เคียงที่ทำเสดให้ลองฟังดีสุด ประเภทมีเป็นห้องลอง ติดตั้งดอกลำโพงหลายๆ ยี่ห้อเป็นแผงเหมือนสมัย 20 30 ปีก่อนไม่เวิร์คครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 09:02:30 »
เอางี้ครับ
ถ้าคิดว่าไอโฟนเสียงดีลองศึกษาเรื่อง Hi res ดูครับ
ณ ตอนนี้ Iphone 14 Pro max  ก็ยังไม่รองรับ ได้แค่ ACC
https://www.apple.com/th/iphone-14-pro/specs/

แต่มือถือแอนดรอยเค้าไปได้ถึง LDAC แล้วครับ
รองรับ Hi res  และมีพวก  Snap dragon sound อีก

ส่วนเรื่องลำโพงรถ อยากฟังเพราะก็เปลี่ยนได้เลย ไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 09:18:46 »
เหตุผลในการจะเลือกซื้อรถ ข้อสำคัญในการพิจารณาเบื้องต้นเลยคือ รุ่นนั้นๆ ให้เครื่องเล่นมาเป็นของอะไร รุ่นอะไร ฟังค์ชั่นดีไหม  ลำโพงดีไหม เสียงใช้ได้ไหม  ถ้ารถดี ฟังค์ชั่นดี แต่มาตายน้ำตื้นที่เครื่องเสียงลำโพง  ทุกอย่างก็คือจบ ไม่ดูต่อ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 10:01:51 »
คนชอบฟังดนตรีมักไม่จบง่ายๆครับ  โชคดีที่ผมตั้งใจเลือกวอลโว่อยู่แล้ว  เขาดีไซน์ตัวฮาร์ดแวร์และตำแหน่งติดตั้งมาแต่แรก  ใช้เครื่องเสียงและลำโพงทั้งคุณภาพ,จำนวน,แอมป์ได้เสียงและมิติที่ดีพอใช้  เท่านี้ผมก็พอใจแล้วเพราะไม่ต้องไปรื้อใหม่  ขนาดตอนนั้นเลือกระหว่าง B&W ใน Inscription กับ HK ใน R-Design ราคายังต่างกันแสนกว่า  เสียงก็ต่างกันจนคิดว่าคุ้มราคาทีึ่จะจ่ายครับ  แต่พอดีช่วงนั้นรถขาดตลาดไป
กลับมาถึงรถ จขกท. ถ้าใช้รถเดิมลงตัวกว่า  ก็กำเงินไป 1 แสน (จ่ายจริงคงเกือบ 2 แสนมั้ง) ไปร้านเครื่องเสียงใหญ่  น่าจะได้เสียงตามใจอยากครับ  แต่ถ้าชอบความเป็นรถวอลโว่แล้ว  เชียร์ให้ซื้อเลยครับ  เจนใหม่วอลโว่ปัญหาน้อยมาก  ได้ความปลอดภัยแบบสุดๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 10:26:18 »
ถ้าคุณเป็นมิวสิคเลิฟเวอร์น่าจะจบได้ไม่ยากครับ ลงทุนหมื่นกว่าบาทเสียงก็คนละเรื่องกับติดรถละครับฟังมีความสุขกว่าเดิมๆคนละคันกันเลย  เครื่องเสียงรถเสียงดีง่ายกว่าเครื่องบ้านเยอะลงทุน4-5หมื่นแมชท์ชิ่งดีๆ คัดเกรดครอสดี นี่ก็สุดยอดละครับดีกว่าติดรถดังๆอย่าง บีแอนด์ บีโอ มาร์ค มาด้วยซ้ำ
แต่ถ้าคุณเป็นคนพิถีพิถันประเภทคอออดิโอไฟล์แบบนี้ไม่มีจบครับ ผมและเพื่อนในกลุ่มเล่นมาเป็นสิบปีเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกหมดไปหลายล้านก็ไม่จบสักทีครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 10:44:59 »
รถยนต์บางรุ่น เปลี่ยนแต่ ลำโพงคู่หน้า
งบไม่เกิน 5000 มิติเสียงเปลี่ยน ฟังสบายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 11:32:33 »
ผมเป็นคนเล่นหูฟัง แต่ไม่ได้เล่นเครื่องเสียงนะ (เรียกว่า เป็นคนเล่นเครื่องเสียงไหม ผมก็นิยามตัวเองไม่ได้)

ผมมีหูฟังตั้งราคาหลักพัน ยันหลักหมื่น (หลักแสนไม่เอา แพงเกินฐานะไป)

ผมว่า รถแต่ละคัน เสียงมันไม่เหมือนกัน ซึ่งมาจากแหล่งของไฟล์เสียง การจัดวางตำแหน่งลำโพง คุณภาพลำโพง คุณภาพเครื่องเสียง

ซึ่งต่อให้ใช้ จำนวนลำโพง เครื่องเสียง และ การจัดวางเดียวกัน กับ รถ 2 คน คนละยี่ห้อ คนละรุ่น มันก็เสียงไม่เหมือนกันครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ Bose ใน CX-5 กับ Teana ผมว่ามันยังไม่เหมือนกันเลย

ดังนั้น การจะจบเรื่องนี้ได้ มันต้องชอบ กับ รถเป็นคันๆ ไปจริงๆ ซึ่งมันต้องลงทุนเยอะ

ปัจจุบัน ผมเลยใช้เครื่องเสียงติดรถนี่ละ มันฟังแค่พอเป็นกระสัย อยู่ในรถไม่กี่ชั่วโมง

ถ้าอยากฟังจริงจัง นอนฟังหูฟังอยู่ในบ้างเงียบๆ

หรือเอาเงินที่จะไปติดเครื่องเสียงในรถ มาซื้อเครื่องเสียงฟังอยู่บ้านดีกว่า เพราะรถเดี๋ยวก็ขาย ไม่คุ้มลงทุน

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 11:50:39 »
ฟังตอนรถจอดนิ่งๆก็เสียงดี แต่ขับขับออกไป ด้วยความเร็วเดินทาง เสียงยังดีอยู่้เหมือนเดิมไหม

ต้นกำเนิดเสียงดี

กับ

การเก็บเสียงรอบๆดี

มันต้องคู่กัน บางรุ่น ลำโพงอย่างเทพแต่เก็บเสียงไม่ดีก็เท่านั้น

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 11:52:39 »
บ้านผมเล่นเครื่องเสียงครับ มีเกือบจะทุกห้องในบ้าน พอมาถึงรถจะเอาตัวที่มีออฟชั่นเครื่องเสียงมาแบบพอฟังได้ครับเพราะยังไงก็ไม่เหมือนฟังในบ้าน หลังๆมานี่ยิ่งแทบไม่เปิดเครื่องเสียงรถเลยไปเปลี่ยนท่อเปลี่ยนยางสปอร์ตมาฟังเพลงแทบไม่รู้เรื่องแล้วครับ  ;D
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 12:15:11 »
หรือเอาเงินที่จะไปติดเครื่องเสียงในรถ มาซื้อเครื่องเสียงฟังอยู่บ้านดีกว่า เพราะรถเดี๋ยวก็ขาย ไม่คุ้มลงทุน
ก่อนหน้านี้ก็คิดแบบนี้เลยครับ รถเดี๋ยวก็ขาย (ในความเป็นจริงใช้ยาว) ไม่อยากแต่ง ไม่ชอบการริ้อมากๆ ซื้อลำโพงมาฟังที่บ้านแทน แต่มันเหมือนเหลืออีกอย่างนึงที่ขาด รถก็อยุ่กับมันหลาย ชม ต่อวันด้วย

PS อ่านความเห็นหลายๆท่าน แล้วได้ความรู้ ไอเดียเพิ่มมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 12:20:44 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 13:28:01 »
บ้านผมเล่นเครื่องเสียงครับ มีเกือบจะทุกห้องในบ้าน พอมาถึงรถจะเอาตัวที่มีออฟชั่นเครื่องเสียงมาแบบพอฟังได้ครับเพราะยังไงก็ไม่เหมือนฟังในบ้าน หลังๆมานี่ยิ่งแทบไม่เปิดเครื่องเสียงรถเลยไปเปลี่ยนท่อเปลี่ยนยางสปอร์ตมาฟังเพลงแทบไม่รู้เรื่องแล้วครับ  ;D

ผมก็ชอบฟังเสียงท่อ (สมัยตอนยังมีท่อให้ฟัง) มากกว่าฟังเพลงในรถครับ

ยิ่งคนเล่นเครื่องเสียงบ้านแบบจริงจัง(โอ้ฟาย)นี่แทบไม่อยากฟังจากที่อื่นเลย
ในรถเอาแค่โทนเสียงได้ตามที่ชอบก็โอละ ฟังจริงจังแบบเอาถูกต้องทั้งเสียง ตำแหน่ง เวที ฟังที่บ้านเอา

ประสบการณ์ในการฟังมีผลอย่างยิ่ง ทั้งการฟังเครื่องเล่นและเครื่องดนตรีจริง เพราะฉะนั้นความเพราะแต่ละคนนิยามไม่เหมือนกัน แต่สุดท้ายเรื่องเสียงมีเรื่องความถูกต้องมากำกับถ้าจะเล่นจริงจัง ถูกต้องคือใกล้เคียงเครื่องดนตรีและสภาพแวดล้อมจริงแค่ไหน
แต่ถ้าเพราะถูกใจก็แล้วแต่คนเลยเน้นเบส เน้นใส เน้นร้อง ว่ากันไป

ผมเล่นหูฟังมาก่อนที่จะมาเล่นเครื่องบ้าน จนตอนนี้เบาๆลงแล้วเพราะรู้สึกว่ามันเปลืองกว่าแต่งรถเยอะมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 13:51:08 »
ผมจะตรงข้ามกับหลายๆท่าน

ผมเล่นเครื่องเสียงบ้าน มาก่อน เครื่องเสียงรถนะ มีทั้งชุดฟังเพลง และ ชุดดูหนัง

เอาเข้าจริง ชุดฟังเพลง มีห้องฟังเฉพาะ เครื่องเสียงหลายแสน แต่ เข้าไปฟังนับครั้งได้เลย เพราะเลิกงานกลับบ้านไป มีกิจกรรมอื่นๆอีกมากมายให้ทำ ถ้าเปิดโดยไม่นั่งฟัง มันก็ไม่ได้อรรถรสน่ะครับ

ผมเลยชอบมายุ่งกับเครื่องเสียงรถมากกว่า เพราะ เวลาขับ ผมต้องนั่งอยู่ตำแหน่งคนขับไปไหนไม่ได้ และอีกอย่าง รถผมวิ่งไกลระดับ 10 ช.ม.ขึ้นไป ประจำ ดังนั้น เพลงเพราะๆมันช่วยผมได้มากๆแหละ

เครื่องเสียงรถ กับ เครื่องเสียงบ้าน .. เครื่องเสียงรถ ลงทุนเยอะกว่ามาก หลายเท่าเลยล่ะ ถ้าจะทำให้มันดีเท่าเครื่องเสียงบ้านที่ราคาถูกกว่า

สำคัญที่สุด คือ คนติดตั้ง ที่เข้าใจมัน มันไม่ได้ใช่ ขันน้อตยึดเข้ากับประตูแล้วจบล่ะครับ .. ร้านประจำผม ขาย bostwick แกนร่วมธรรมดา ในราคา 5 - 6 พันบาท ดูแค่ราคาแพงครับ แต่ต้องไปดูตอนเค้าปรับ ตอนเค้าเซ็ท เค้าเคยสอนให้ผมฟัง แค่รองกระดาษ หนาไม่ถึง 1 มม เข้าไปแผ่นเดียว ที่ทวีตเตอร์ เสียงก็เปลี่ยนแล้วครับ ฟังดีขึ้นจม อารมณ์เพลงได้ ฟังแล้วก็แอบทึ่ง มาได้ไงฟะ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 15:04:28 »
ผมก็เล่นดนตรีฟังดนตรีนะ แกะเบสแกะโน้ตฟังละเอียดเลย ชอบฟังทั้งแจ๊ซทั้งป๊อป แต่ไม่เคยละเอียดกับเครื่องเสียงรถเท่าไหร่ ฟังได้ตั้งแต่เครื่องเสียงติดรถญี่ปุ่นไปถึงพรีเมียมซาวน์ มีความสุขทุกทริปที่ได้ฟังเพลง/เพลลิสที่ชอบครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 19:25:01 »
ผมเชื่อว่ามีงบสัก 5 หมื่น ทำเสียงให้ดีกว่าวอลโว่ได้ครับ แต่ต้องอยู่ที่ดวงว่าจะเจอคนเก่งๆทำให้ไหมนะครับ

ไอดอลผม ใช้แอมป์อายุ 30 ปี ราคาซื้อมาไม่กี่พันโมไป 2 ครั้งหลักพัน ใช้ลำโพงจีนคู่ละ 3 พัน สายราคากลางๆ ฟร้อนต์แพงหน่อยแต่มือสองเลยเหลือแค่ 2 หมื่น รวมแดมป์และใช้สายอุปกรณ์ปลุกเสกต่างๆรวมกันน่าจะราวๆครึ่งแสน คุณภาพเสียงไม่ขี้เหร่กว่ารถที่ทำมาชุดละหลายแสนถึงหลักล้านบาฃคันได้ครับ (แต่กว่าจะเดินทางมาถึงอุปกรณ์ตัวจบ ก็หมดกะการลองผิดลองถูกไปหลายแสนเหมือนกันครับ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2023, 20:52:36 »
ทำลำโพง+เครื่องเสียง+แดมป์ ราคาน่าจะถูกกว่าเปลี่ยนรถนะ
แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ก็เปลี่ยนรถ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 08:38:03 »
ตอนแรกผมลองแคปหน้าจอเขามาแล้ว แต่พอไปเวปฝากรูปแล้วไม่อ่าน (สงสัยจะทำผิดวิธี 55) เลยเอา link เขามาลงเลยดีกว่า เผื่อ จขกท จะได้ไอเดีย เลียนแบบเขาได้ครับ

แอมป์เขาก็ใช้ คลาส D ปกติเลยครับ อาศัยลำโฑงเขาเยอะมาก แหลม 7 กลาง 7 วูฟเฟอร์ 4 ซับ 1 เท่าที่ดูตอนนี้พวกลำโพง 3 ทางแยกชิ้น ก็มีให้เลือกได้หลากหลายราคาอยู่ น่าจะเลียนแบบเขาได้ไม่ยากครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN