ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ  (อ่าน 3244 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
Re: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 09:11:19 »
เอาไอ้นี่วางไว้เบาะหลัง ถึงบางแสนก็ยกลงครับ  ;D

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
Re: มีใครอยากเปลี่ยนเพราะลำโพงไหมครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 11:33:17 »
ถ้าอยากได้รายละเอียดเสียงดีๆ ผมว่าอุปกรณ์สมัยนี้ทำให้จบได้ไม่ยากครับ
dsp amp ดีๆ 1 ตัว
ลำโพง 3 ทางดีๆ 1 คู่
sub แบบไหนก็ได้ที่มี power ในตัว
บวกกับการติดตั้งจากร้านที่มีฝีมือหน่อย หล่อเสา A ขึ้นมา ก็จะได้ front stage เต็มรูปแบบแล้วครับ ยังไงรายละเอียดและพลังของเสียงก็ดีกว่าของติดรถ
ลำโพงติดรถเท่าที่เคยเห็น จะติดแบรนด์อะไรก็แล้วแต่ แกะออกมาแล้วหน้าตาคุณภาพสู้ after market ไม่ได้เลย
แต่ถ้าในแง่ของทิศทางการโอบล้อมต่างๆ ก็อาจต้องยอมเครื่องเสียงติดรถที่มีจำนวนลำโพงเยอะและรอบด้านกว่าครับ

Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 12:36:54 »
หรือเอาเงินที่จะไปติดเครื่องเสียงในรถ มาซื้อเครื่องเสียงฟังอยู่บ้านดีกว่า เพราะรถเดี๋ยวก็ขาย ไม่คุ้มลงทุน
ก่อนหน้านี้ก็คิดแบบนี้เลยครับ รถเดี๋ยวก็ขาย (ในความเป็นจริงใช้ยาว) ไม่อยากแต่ง ไม่ชอบการริ้อมากๆ ซื้อลำโพงมาฟังที่บ้านแทน แต่มันเหมือนเหลืออีกอย่างนึงที่ขาด รถก็อยุ่กับมันหลาย ชม ต่อวันด้วย

PS อ่านความเห็นหลายๆท่าน แล้วได้ความรู้ ไอเดียเพิ่มมากเลยครับ

เพื่อนๆ ในก๊วนที่รู้จัก เขาเล่นเครื่องเสียง เขามีเครื่องเสียงในบ้านหลักแสน(ไม่รู้ถึงล้านไหม)

แต่กับในรถ เขาคิดคล้ายๆ กันกับผม คือ เขาไม่อยากลงทุนในรถเยอะ เพราะขายรถมันก็เหมือนขาดทุน จะเอาราคาเครื่องเสียงไปเติมราคารถ เขาก็ไม่ซื้อหรอก

เครื่องเสียงในรถแค่เน้นใช้งานครับ ถ้ามันไม่ได้ขี้ริ้วขี้เหร่อะไรมากมาย ถ้ารถไม่ได้เงียบมาก ปัจจัยภายนอกเยอะ เสียงภายนอกเข้า การมีเครื่องเสียงระดับ Hi-End มันก็ได้ผลลัพธ์ไม่ถึง 80% ต่อให้หูเทียบแค่ไหน

เขามานอนฟังอยู่บ้านเงียบๆ มันได้อารมณ์มากกว่า รายละเอียดเสียงมากกว่า Stage ใช่กว่า มันเหมือนคนละทางเลยกับเครื่องเสียงในรถครับ

สุดท้ายก็แล้วแต่ความชอบ และ งบประมาณละครับ ว่ากันไม่ได้ เรื่องพวกนี้

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 15:29:22 »
ผมเล่นเครื่องเสียงบ้าน และ Home Theater ครับ ราคาน่าจะทะลุไป 7 หลักกลางๆแล้ว

แต่ในรถ ผมไม่เคยทำอะไรกับเครื่องเสียงในรถเลย เดิมๆ ผมใช้ Camry ก็ยังฟัง JBL ง่อยๆไปนั้่นแหล่ะ เพราะผมใช้รถแค่ขับไปกลับที่ทำงาน แล้ว 90% จะเปิด YT ฟังข่าวบ้าง ฟังรายการต่างๆบ้าง แทบไม่เคยฟังเพลงในรถเลย หรือถ้าฟังคือฟังเพิื่อไม่ให้เงียบ แต่ไม่เลยจับผิดไดนามิค SoundStage ใดๆเลย ก็ดีไปอย่างนะ ไม่เปลืองตังแต่งเครื่องเสียงรถ 555

แต่เครื่องเสียงบ้าน เฮ้อ..หมดไปเย้อ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 01, 2023, 00:47:48 »
เคยลงเครื่องเสียงรถ ตอนขายไปเสียดาย ไม่ได้ราคาเพิ่มเท่าไหร่เลย
เดี๋ยวนี้เลยฟังลำโพงติดรถเดิมๆ  รู้ว่าไม่ไพเราะแต่ทนๆฟัง
ถ้าให้เล่นคงเล่นเครื่องเสียงบ้านดีกว่า

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2023, 14:03:50 »
สถาพ Acoustic ในรถ ทำให้ การจะทำให้มันเสียงดี ลงทุนเยอะกว่า เครื่องเสียงบ้านมาก
ส่วนตัว กลับไปฟังที่บ้านครับ เพราะ มันไม่ได้แค่เปลี่ยนลำโพง แล้วจบ
แต่ ถ้า งบ มากพอ ก็น่าจะทำได คงไม่ตัองถึงกะซื้อรถใหม่
เว้นแต่ อยากได้รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 05, 2023, 16:53:08 »
สถาพ Acoustic ในรถ ทำให้ การจะทำให้มันเสียงดี ลงทุนเยอะกว่า เครื่องเสียงบ้านมาก
ส่วนตัว กลับไปฟังที่บ้านครับ เพราะ มันไม่ได้แค่เปลี่ยนลำโพง แล้วจบ
แต่ ถ้า งบ มากพอ ก็น่าจะทำได คงไม่ตัองถึงกะซื้อรถใหม่
เว้นแต่ อยากได้รถใหม่ด้วย