ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 4 มีนาคม 2023  (อ่าน 1755 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2023, 13:32:19 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ อาร์ท

• Newbie
  • *
สอบถามคุณจิมมี่ครับว่า บ้านผมมีรถ 2 คัน sunny b14  และ skyactiv 2 diesel ใช้มา 7ปี ไมล์น้อย พอดีจะขาย sunny b14 แล้วซื้อคันใหม่  เก็บskyactiv 2 diesel หรือ ขายทิ้ง 2 คัน แล้วซื้อคันใหม่เป็นรถคันเดียวในบ้านแบบไหนดีกว่ากันครับ  ดูไว้ 3 คัน nissan kick vl , toyota cross 1.8 sport , hyundai creta  ครอบครัวมี 3 คน มีสูงอายุ 1คน  คันไหนเบาะหลังนั่งสบายสุด แล้ว เป็นคนใช้รถยาวซื้อคันไหนดีครับ งบไม่เกินล้าน มีออกต่างจังหวัดปีละ 3 ครั้ง หรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ซัมมิต กรุ๊ป มีบริษัทในเครือ อยู่กี่บริษัทครับ ผลิตอะไรบ้าง แล้ว ต่างกับ กลุ่มไทยซัมมิต ยังไงครับ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน
วันนี้ขอสอบถามเรื่อง CRV ตัวใหม่ครับ
 การใช้งาน เอาใช้เป็นคันหลัก ใช้รถประมาณ 10 ปี  ใช้รับส่งลูกไปโรงเรียน  ขับรถไปทำงาน ใช้เดินทางระหว่างจังหวัด   ขับปีละ~15,000km (ผมอยู่ต่างจังหวัดรถไม่ติดครับ)    ขอสอบถามพี่ๆดังนี้ครับ
1. รุ่น 7 ที่นั่ง จะมีมาขายในไทยมั้ยครับ
2. ในความเห็นพี่ๆ ถ้าดูแค่เครื่อง ตัว1.5T หรือ 2.0Hybrid เอารุ่นไหนดีครับ  (สมรรถนะ/อัตราเร่ง, อัตราสิ้นเปลือง, การดูแลรักษา)
3. ความคงทน/การดูแลระยะยาวต่างกันยังไงบ้างครับ (turbo vs hybrid)
4. 1.5T กับ 2.0hybrid เครื่องแต่ละตัวมีdefect อะไรบ้างมั้ยครับ
5. เครื่อง 1.5T ตัวนี้มีระบบระบายความร้อน ของturbo / เกียร์เป็นแบบไหนครับ 
6. โดยปกติ การขับขี่รถโฉมเดียวกัน ที่มีทั้งเครื่อง ICE / hybrid  การขับขี่ต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ Urban32

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านครับ

เห็นพี่จิมมี่เคยมีแผนจะซื้อ Mazda 3 เมื่อปลายปีที่แล้ว อยากทราบเหตุผลว่าทำไมที่จิมมี่ถึงตัดสินใจเลือก Mazda 3 ไม่เลือก CIVIC ครับ
และหากเป็นรถคันแรก พี่จิมมี่ว่าผมควรซื้อค่ายตลาดแบบ Toyota Honda หรือค่ายอื่นที่ผมสนใจครับ

เหตุใด Lexus GS ถึงไม่ได้ไปต่อครับ เห็นในปัจจุบันในคลาสนี้เหลือแค่ ES ซึ่งเป็นรถขับหน้า แบบLuxury ตัวLexus ไม่คิดทำรถมาสู้กับ E class และ Series5 หรือครับ

ปล.พี่จิม จะมีทำFull review CLS53ไหมครับ อ่าน First impression ที่พี่บินไปขับมา ยังไม่สะใจครับ อยากได้แบบเป็นคลิปบ้าง

ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่จิมที่ช่วยให้มุมมองเรื่องสื่อยานยนต์ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วด้วยครับ

สัปดาห์ที่ผ่านมามีข่าวว่าวิศวกร toyota ไปเอารถของ tesla มารื้อดู และถึงกับบอกว่าเทคโลยีของรถ toyota ยังตามหลัง tesla อีกเยอะ พี่จิมคิดว่าในเรื่องเทคโนโลยีของรถไฟฟ้าค่ายญี่ปุ่นขยับช้าแบบนี้จะตามค่ายยุโรป จีน และ tesla ได้ทันมั่ยครับ

ป.ล. camry ตัวใหม่จะมีแบบ ไฟฟ้าล้วนมาให้เลือกด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ narathipz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงาน Headlightmag ทุกท่าน
ผมสนใจจะซื้อรถ b segment มาใช้รับส่งลูกไปโรงเรียน เน้นที่ความประหยัดน้ำมัน ออฟชั่นขอแค่เพียงพอกับการใช้งานทั่วไป อยากทราบความเห็นของทีมงานหน่อยครับ แนะนำเป็นรุ่นไหนดี

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
คือ อยากรู้ว่า ผมควรไป รถ BEV หรือ HEV ดีครับ คือเส้นทางส่วนใหญ่ ขับจาก กทม ไป มธ.รังสิต 3 ครั้งต่อสัปดาห์ และไปเที่ยวในเมืองนิดหน่อยครับ คือสนใจ Volvo C40 กับ Lexus UX250h และบางที่อาจจะต้องไปส่งของที่ระยอง 1 เดือนละครั้ง และคอนโดมี EV Charger 2 จุด AC ครับ เลยอยากได้คำแนะนำรถที่ลดค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง ครับ

ไปอ่าน ใน wiki มาครับ เห็นว่าเครื่อง a25-afkb เขียนว่า Thailand only แต่ต่างประเทศเห็นใช้ a25-afks เราควรดีใจ หรือ นำ้มันบ้านเราห่วย
ปล อาทิตย์ที่แล้วเป็นครับแรกที่ดู Live ตั้งแต่ตั้นจนจบ
SuppaygrandB

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
คิดว่าใน กทม มี Taxi เยอะเกินไปไหมครับ (ยกเว้นวันฝนตก) เห็นวิ่งกันเยอะมาก มีการจำกัดจำนวนของ Taxi ที่วิ่งใน กทม ไหมครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ชอบคลิปทั่นประธานนิสสันสัมภาษณ์รองประธานมากครับ อยากทราบว่าที่บอกว่าจะเน้น 4 รุ่นที่ขายในไทยให้แข็งแกร่งก่อนนำรุ่นอื่นมาเพิ่ม แปลว่าในส่วนของ Terra มีแผนจะได้ไปต่ออยู่รึครับ? ดูจะกู้สถานการณ์ยากนะครับ ตัว sport ถ้าตั้งชื่อว่า black edition ผมจะนึกว่า มิตซูช่วยคิดแคมเปญให้เลย

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามว่าอุณหภูมิน้ำมันเครื่องและอุณหภูมิหม้อน้ำอะไรสำคัญกว่ากันครับ และขออีกคำถามสั้นๆว่าเครื่องยนต์ของรถยนต์ Hybrid ที่เป็นแบบ Atkinson ถึงกำลังน้อยกว่าเครื่องยนต์ธรรมดาอย่างเห็นได้ชัด ทำไมถึงไม่ใช้เครื่องยนต์แบบปรกติแทนครับ

ออฟไลน์ F. BMW

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ ผมมีคำถามอยู่ 3 ข้อครับคือ

1. bmw 330e m sport พี่จะทำ full review ทั้ง Pre-LCI และ LCI ด้วยมั้ยครับ

2. คิดยังไงบ้างกับคนบางกลุ่มที่คิดว่านิสสันเจ๊งแน่ ทั้งๆ ที่ทีมไทยและนายใหญ่บอกชัดเจนแล้วว่านิสสันจะยังอยู่ที่ไทย ไม่หายไปไหน และพัฒนาสินค้าให้ดีขึ้นต่อไป และ

3. ถ้าเอา navara เอาแผงคอนโซล terra มาใส่จะทำให้ขายดีขึ้นมั้ย เพราะเห็นหลายคนบ่นว่าอยากให้ใส่เหลือเกินครับ เนื่องจากพวกเขามองว่าการไม่ยอมเปลี่ยนคอนโซลเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ขายไม่ดี ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2023, 14:24:09 โดย F. BMW »
1993 Nissan Presea R10 Ct.II (Sold) (1993-2011)
2002 Chevrolet Zafira 1.8 CD (Sold) (2002-2010)
2010 SsangYong Stavic SV270 Standard (2010-current)
2011 Mazda2 Groove Sedan (Sold) (2011-2023)
2017 BMW 320d Iconic F30 (2017-current)
2023 MG4 Electric X (2023-current)

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
 อยากสอบถามเกี่ยวกับ เคลือบสี ว่ามีประโยชน์อะไรบ้างครับ
ปล. พี่ๆมีความคิดเห็นอย่างไรกับกรณีสายคาดเข็มขัดนิรภัยขาดบ้างครับ เห็นจากเพจที่จอดรถ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากคำแนะนำการเข้าโค้งในสัปดาห์ที่แล้ว หากในโค้งนั้นมีป้ายจำกัดความเร็ว ทั้งบนถนนหลวงและทางด่วน ควรจะลดความเร็วลงให้เท่ากับความเร็วที่ระบุ หรือไม่ต้องไปสนใจแล้วเข้าโค้งในความเร็วที่เหมาะสมครับ

- การที่ Xpander Cross ออกรุ่นปรับโฉมแล้ว แต่มีความสูช่วงล่างเท่ากับ Xpander ปกติ ทำให้จุดขายเรื่องการยกสูงหายไป นอกจากโปรแกรมกันขับขี่, ชุดแต่งใหม่ที่เพิ่มมา และราคาที่แพงกว่าเดิม แต่ถ้า Xpander Cross ออกรุ่นขับสี่ เพิ่มความสูงจาก Xpander อีกนิด และปรับราคาไม่ได้สูงจากเดิมนัก พี่ๆ คิดว่าจะช่วยให้รถรุ่นนี้น่าซื้อขึ่นไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากกระแสราคาค่าซ่อมแบต รถ ev ที่ราคาพอๆกับราคารถ จริงๆแล้ว ราคาแบต จะประมาณนี้ ทุกยี่ห้อไหมครับ หรือว่าขึ้นกับยี่ห้อ และรุ่นรถเป็นหลักครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
สอบถาม ครับ พอดี อาทิตย์ที่แล้ว ถามไม่ชัดเจนครับวันนี้เลยถามใหม่อีกครั้ง

Lexus ES 300h รุ่น grand luxury ใหม่ ราคา 3,795,000 น่าใช้ไหมครับ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ค่าย Germany
ขับเอง ว่าจะใช้ 10ปี up

รุ่น F Sport ใหม่ ราคา 4,380,000 แพงกว่า ES300h grand luxury พอสมควร พวกพี่ๆ แนะนำตัวไหน ระหว่าง grand luxury vs F sport

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องถ้าจะขายรถเก่าดาวน์รถใหม่ ปกติขายที่ไหนกันครับ อย่างToyota ก็มีที่รับซื้อของเขาเอง แล้วถ้าเป็น Honda ขายที่ไหนดีครับ

เล่าสู่กันฟัง
อาทิตย์ก่อนได้ฟังเรื่องคนใช้รถ BMW Benz ต่างจังหวัดเขาไม่มองรถพวกนี้เป็นเครื่องอวดรวยกันครับ…. แต่เขาอวดรถไถกัน อย่างคูโบต้า เทียบได้เป็นรถญี่ปุ่นรุ่นแพงๆก็ Camry ถ้าบ้านไหนมีรถไถ ฟอร์ด ก็จะเทียบได้กับ Benz , BMW

ออฟไลน์ IS

• **
รบกวนสอบถามครับ

รถผม civic fe เพิ่งเปลี่ยนล้อและยางมาจากเดิม 215/55/17 turanza er33 (turbo rs)เป็น 235/45/18 PS5 (accord hybrid) หลังจากเปลี่ยนมามีอาการแปลกๆ จึงอยากสอบถามว่ามันปกติหรือไม่ ถ้าไม่ปกติ รบกวนแนะนำแนวทางแก้ไขครับ

1. เมื่อใช้ความเร็ว 80 กิโลเมตรขึ้นไป บนถนนคอนกรีด "ว้งๆๆๆ" คล้ายกับเสียงเฮลิคอปเตอร์ครับ
2. ในช่วงความเร็วดังกล่าว รู้สึกถึงสภาพพื้นถนนขึ้นมาที่พวงมาลัยมากกว่ายางไซด์เดิม (พวงมาลัยสั่นเล็กๆ)

จึงอยากสอบถามว่า ปัญหาดังกล่าวเกิดจากการเพิ่มขนาดไซด์ยางและล้อหรือไม่ครับ และมีแนวทางการแก้ไขหรือไม่

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
คิดว่านิสสันจะรับมือกับตลาด B-Segment SUV อย่างไรครับ จากแต่ก่อนที่แข่งกันกับ CX3แค่2เจ้า เดี๋ยวปีนี้จะทั้งเจอ Yaris (ลด)Cross ที่มีระบบ Hybridเหมือนe-power กับWRV นิสสันเหงื่อตกไหมครับ แล้วคิดว่าKicksจะมีจุดเด่นอะไรที่ทำให้ลูกค้าเลือกKicksมากกว่าอีก2คันนั้นครับ

ปล.ชวนพ่อไปงานMeetingHLM Xpander คุณพ่อทำหน้าแปลกใจ ฟังผิดเป็นExtender….. คุณพ๊ออออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2023, 14:45:25 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
สอบถาม ครับ พอดี อาทิตย์ที่แล้ว ถามไม่ชัดเจนครับวันนี้เลยถามใหม่อีกครั้ง

Lexus ES 300h รุ่น grand luxury ใหม่ ราคา 3,795,000 น่าใช้ไหมครับ เมื่อเทียบกับคู่แข่ง ค่าย Germany
ขับเอง ว่าจะใช้ 10ปี up

รุ่น F Sport ใหม่ ราคา 4,380,000 แพงกว่า ES300h grand luxury พอสมควร พวกพี่ๆ แนะนำตัวไหน ระหว่าง grand luxury vs F sport
ขออนุญาติตอบแทนน่ะครับ ใช้งานเน้นคนนั่งหลังเป็นหลักเล่น grand luxury หรือ premium ก็พอครับ
F Sport จะเน้นคนขับเป็นหลัก จุดแตกต่างคือ F Sport จะได้ช่วงล่างไฟฟ้า AVS
ส่วน Grand Luxury ฟังค์ชั่นเบาะหลังปรับแอร์โซน 3 กับม่านบังแดดหลังจะมีมาให้ซึ่ง F Sport ไม่มี (ถ้ารุ่น Premium จะได้เบาะหลังปรับเอน)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

สอบถามค่าย Mercedes Benz TH ปีนี้จะมีเปิดตัวรุ่น AMG C43 sedan W206 หรือไหมครับ
ได้ยินมาว่ารุ่นใหม่นี้ใช้เครื่อง ONE MAN ONE ENGINE ซึ่งต้องให้วิศวกร AMG จากเยอรมันเป็นคนประกอบ
พี่ๆคิดว่าเครื่องยนต์ตัวนี้ที่เป็นรหัส M139 (4สูบแถวเรียง 2.0ลิตร + เทอร์โบไฟฟ้า) กำลัง 408 แรงม้า, แรงบิด 500 นิวตันเมตร
สมรรถนะจะดีกว่าเครื่องยนต์เก่ารหัส M276 (V6 3.0ลิตร + เทอร์โบคู่) ไหมครับ แล้วไม่ทราบว่าบ้านเราจะทำรุ่นนี้ต่อหรือไม่

ออฟไลน์ Harem

all new toyota sienta มาช่วงมาช่วงใหนครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
320 Li กับตัวธรรมดา มี target ลูกค้าต่างกันอย่างไรครับ การใช้สอยต่างกับตัวธรรมดามากไหมครับ หรือว่าต่างกันแค่เครื่องครับ

ออฟไลน์ karavek

• **
สัปดาห์ที่แล้ว ได้ยินคุณจิมมี่ ให้คำแนะนำรถสำหรับพาผู้สูงอายุเดินทางไปที่ต่าง ๆ ว่าให้ลองดู xpander, xl7 หรือ ertiga

ผมไปลองดูข้อมูลเจอข่าว stagrazer มา ถ้าไม่รีบใช้รถ ควรรอไหมครับ ทั้งในมุมของความสะดวกสะบาย เทคโนโลยี และการบำรุงรักษาครับ

ขอบคุณครับ