ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครมองว่า adaptive cruise control กับ lane keep เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ มั้ยครับ  (อ่าน 5698 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มันขาดไม่ได้ ก็ไม่ขนาดนั้นครับ

แต่ถามว่า มันควรจะมีไหม ถ้ารถในกลุ่มเดียวกันมี ก็ควรจะมีครับ

แต่ถ้ารถในกลุ่มเดียวกันไม่มี ตัวเองมี ก็ถือว่าเหนือกว่า เด่นกว่า

แต่ถ้ารถในกลุ่มเดียวกันมี แล้วตัวเองไม่มี ง๊กไปหน่อยนะ ลูกค้าตัดสินใจเอง

ผมว่า ยุคปี 2022 เป็นต้นมา ออฟนั้นนี้ มันไม่ใช่ออฟชั่นที่ใช้ล่อลูกค้า หรือ เอามาชูเป็นจุดเด่นแล้ว

มันน่าจะต้องมีเป็น basic option ในรถกลุ่มที่ควรจะมี ยิ่งเป็นตัวกลางถึงท๊อป ก็ควรจะต้องมีแล้วละ

แต่ก็ไม่ว่า รถราคา 5 แสน จะเอาทุกอย่างนะ ผมเข้าในผู้ผลิต

เหมือนแต่ก่อน แค่รถมี ABS หรือ CD ยังเอามาตั้งเป็นชื่อรุ่น โม้ได้ ขายได้ โชว์พาวด์ได้ แต่ยุคนี้ มันเป็นอะไรที่ต้องมีแล้ว

ผมใช้ Lane Keep ค่อนค่อนข้างบ่อย ทั้งโหมดแจ้งเตือนและดึงพวงมาลัยกลับ(ตั้งไว้ที่ Mid) ทั้งเผื่อตัวเองเผลอ หรือ เหตุที่คาดไม่ถึง ทั้งที่อาจจะไม่ได้เปิดโหมด Adaptive Cruise ด้วยซ้ำ

ส่วน Apdative Cruise ผมจะเปิดตอนวิ่งออกต่างจังหวัด มันดีมาก สบายมาก

บางคนอาจจะบอกว่า รถเน้นขับขี่ เขาไม่แคร์ ACC กันหรอก แต่รถ Performance Car หลายๆ คันก็มี ACC นะ ::)

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ล่าสุดขับทางไกล 9 ช.ม. ส่วนมากก็ขับเอง แต่ ACC และ LK มันก็ได้ใช้สำหรับพักบ้างทีละ 20-30 นาที ถือว่าดีมาก
บางช่วงเปิดระบบช่วยขับ ทำให้สามรถยิดเส้นยืดสายได้ แต่เอามือประคองพวงมาลัยเบาๆ

ออฟไลน์ SM.

Lane Keep ก็ไม่ได้ใช้ได้ตลอดนะครับ เส้นบ้านเรา ไม่ชัด หรือไม่มีเลย 5555 บางครั้งผมก็จงใจขับไปข้ามเลนบ้าง ถ้ามีระบบนี้ มันจะสู้มือตลอด 5555

ACC คงใช้ได้แค่ทางโล่งๆ ตาม ตจว. เท่านั้นครับ แถมทางต้องดีหน่อยด้วยนะครับ ถ้าทางไม่เรียบ มีหลุม มีอะไรขรุขระ ก็ไม่ควรใช้อีก

ออฟไลน์ tvm

Lane keep ไม่ขนาดนั้นครับ จากที่ใช้มา 2 คัน ส่วนมากจะไม่ใช้ด้วยซ้ำ 555 แอบรำคาณด้วย
Adaptive Cruise ถ้าเป็นถนนไฮเวย์วิ่งยาวๆ ไม่มีพวกแช่ขวาแช่กลางแช่ซ้าย อาจจะได้ใช้มากขึ้น

ออฟไลน์ Devil13

อ้างอิงจากตัวผมนะครับ

จะเป็น adaptive cruise control หรือ lane keeping assist จะมีหรือไม่มีก็ได้ เพราะส่วนมากขับแต่ในเมืองเป็นหลัก นานๆทีจะได้วิ่งออกนอกตัวเมืองหรือชานเมือง

แต่ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ ผมว่าจำเป็นอยู่นะครับ ควรมีมาให้

แต่ที่อยากได้จริงๆ คือ bsm หรือ ระบบ blind spot ที่ช่วยเตือนมุมอับสายตาตอนขับรถ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีตั้งแต่ตัวเริ่มต้นเลยจะดีมากๆครับ ผมเคยขับๆอยู่ แล้วมอเตอร์ไซต์พุ่งมาจากไหนไม่รู้มาแซงผม มองกระจกมองข้างกับกระจกมองหลังก็ไม่เห็น ดีที่ตอนนั้นขับช้า เลยไม่เกิดอุบัติเหตุ

และก็ระบบ rcta หรือ rear cross traffic alert กับเซ็นเซอร์ถอยจอดข้างหลัง จะ2 จุด 4 จุด 6 จุด (หรือรวมเซ็นเซอร์หน้าด้วยก็ได้) ควรให้มาเป็นมาตรฐานทุกรุ่นย่อย ไม่ใช่ว่าต้องให้เซลล์เอามาเป็นของแถม

+1 ครับ
ที่สำคัญ ขอกล้องมองหลัง
และกล้องบันทึกวิดีโอ +เสียง  หน้า+หลัง เป็นอุปกรณมาตรฐาน

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
อ้างอิงจากตัวผมนะครับ

จะเป็น adaptive cruise control หรือ lane keeping assist จะมีหรือไม่มีก็ได้ เพราะส่วนมากขับแต่ในเมืองเป็นหลัก นานๆทีจะได้วิ่งออกนอกตัวเมืองหรือชานเมือง

แต่ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ ผมว่าจำเป็นอยู่นะครับ ควรมีมาให้

แต่ที่อยากได้จริงๆ คือ bsm หรือ ระบบ blind spot ที่ช่วยเตือนมุมอับสายตาตอนขับรถ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีตั้งแต่ตัวเริ่มต้นเลยจะดีมากๆครับ ผมเคยขับๆอยู่ แล้วมอเตอร์ไซต์พุ่งมาจากไหนไม่รู้มาแซงผม มองกระจกมองข้างกับกระจกมองหลังก็ไม่เห็น ดีที่ตอนนั้นขับช้า เลยไม่เกิดอุบัติเหตุ

และก็ระบบ rcta หรือ rear cross traffic alert กับเซ็นเซอร์ถอยจอดข้างหลัง จะ2 จุด 4 จุด 6 จุด (หรือรวมเซ็นเซอร์หน้าด้วยก็ได้) ควรให้มาเป็นมาตรฐานทุกรุ่นย่อย ไม่ใช่ว่าต้องให้เซลล์เอามาเป็นของแถม

+1 ครับ
ที่สำคัญ ขอกล้องมองหลัง
และกล้องบันทึกวิดีโอ +เสียง  หน้า+หลัง เป็นอุปกรณมาตรฐาน

ขอแค่มี Port USB จ่อไว้ให้ก็ดีใจมากแล้วครับ จะไม่ต้องเดินสายเอง

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่ถึงกับขาดไม่ได้

แต่ถ้ารถคันใหม่ที่จะซื้อจากนี้ ไม่มีผมไม่ซื้อ เพราะถ้าเคยใช้แล้ว จะชอบมาก ผมอยู่ ตจว. เดินทางไกลๆบ่อยๆ ระบบพวกนี้ดีมากๆ ท่านอื่นคงพูดถึงความดีไปหมดละ

ผมเคยจะซื้อ CLS รอตัว MC ปรากฏตัดระบบ ACC ออก ผมไม่ซื้อเลย อย่างอื่นในรถไม่สนแล้ว ไม่มี ACC ผมไม่เอา

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
มีก็ดีกว่าแน่นอน ใช้ไม่ใช้ว่ากันอีกที

แต่ถ้าไม่มี 2 อย่างนี้ แล้วลดราคาแสนนึง

ก็น่าจะขอแบบไม่มีละกัน

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
ผมใช้บ้างหากถนนโล่ง ๆ เส้นจราจรชัด แต่ก็ไม่บ่อย เพราะไม่สบายใจอยู่ดี