ผู้เขียน หัวข้อ: Isuzu Mu-x ป้ายแดง ชน Ford Everest พังยับ คนขับตาย ทั้ง 2 คัน  (อ่าน 7207 ครั้ง)

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
Re: Isuzu Mu-x ป้ายแดง ชน Ford Everest พังยับ คนขับตาย ทั้ง 2 คัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 18:14:29 »
ผมขับรถทางไกลบ่อย เวลาแบ่งประเภทคนขับผมแบ่งจากลักษณะรถ
1) ล้อแมกซ์2) กระจกแว่นกลมๆ ติดบนกระจกมองข้าง
ผมจะขับรถห่างพวกนี้ไว้

ข้อแรกเข้าใจได้ ข้อสองกระจกแว่นกลมๆคืออะไร นึกภาพไม่ออกครับ

เห็นว่าช่วยมองด้านล่าง มุมอับ ระยะล้อกับขอบถนนนะครับ แต่ผมว่ามันดูหลอกตา  และบังพื้นที่กระจก

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: Isuzu Mu-x ป้ายแดง ชน Ford Everest พังยับ คนขับตาย ทั้ง 2 คัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 10:52:45 »
ผมขับรถทางไกลบ่อย เวลาแบ่งประเภทคนขับผมแบ่งจากลักษณะรถ
1) ล้อแมกซ์2) กระจกแว่นกลมๆ ติดบนกระจกมองข้าง
ผมจะขับรถห่างพวกนี้ไว้

ข้อแรกเข้าใจได้ ข้อสองกระจกแว่นกลมๆคืออะไร นึกภาพไม่ออกครับ

เห็นว่าช่วยมองด้านล่าง มุมอับ ระยะล้อกับขอบถนนนะครับ แต่ผมว่ามันดูหลอกตา  และบังพื้นที่กระจก

กระจกนูนกลมแบบนี้ ถือเป็น BSM แบบเอื้ออาทรครับ แต่ต้องเป็นแบบไร้ขอบก็จะไม่ขัดสายตา (เคยติดแบบมีขอบดำหนา ขัดสายตามาก มองแล้วหงุดหงิด)
ช่วยได้บ้างในบางจังหวะโดยเฉพาะตอนที่ขับเรื่อยๆ เพราะต้องตั้งใจมองถึงจะเห็นรถในมุมอับ
แต่ถ้าขับเร็วและต้องการเปลี่ยนเลนแบบฉับไว หรือเปลี่ยนทีละ 2 เลน (หรือมากกว่า) ก็ไม่ช่วยครับ หันไปดูง่ายและเร็วกว่า

ส่วนระยะล้อกับขอบฟุตบาทนี่มองไม่เห็นเลยครับ  ::) สงสัยผมจะติดโดยเน้นมุมแับซะมากกว่า

ผมว่าแล้วแต่คนชอบและถนัดนะ ถ้าจะบอกว่าคนติดกระจกกลมๆ ต้องขับให้ห่างๆ น่าจะหมายถึงกระจกต่างหากที่เกาะติดกับกระจกมองข้างแบบในรถของโรงเรียนสอนขับรถไหมครับ
มือใหม่หัดขับ รถโรงเรียนสอนขับรถ เราก็ควรเว้นพื้นที่และให้โอกาสเขาได้พัฒนา

ใช่หรือไม่ไช่ รบกวนคุณ I'm Ti มายืนยันด้วยครับ ว่าหมายถึงกระจกกลมแบบใดฃ

เพราะถ้าเป็นแบบนี้ในรูป ผมคงจะขับรถสบายขึ้นมากเลยครับ (เพราะรถผมก็ติด   ::) ::) ::))
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2023, 21:08:39 »

รถไม่ได้ออกแบบมาให้ชนประสานงาน ความปลอดภัยการันตีแค่ระดับ ความเร็วต่ำ