ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ทำช่วงล่างรถตู้ครับ  (อ่าน 2445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
สอบถามเรื่อง ทำช่วงล่างรถตู้ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 08:31:47 »
คือตอนนี้น้องได้ออกรถตู้ Toyota Commuter 2008 มือ 2 มาขับครับ
แต่ด้วยความที่รถอายุเยอะ ช่วงล่างไปหมดแล้ว
ผมไปนั่งมาตอนวันหยุด 3วันที่ผ่านมา
ขาไปนั่งเบาะแถว 2-3 รู้เลยว่าดีดเด้ง เวลาขับผ่านรอยต่อถนนไม่เก็บอาการเลยครับ
ขากลับนั่งเบาะแถว 4 หลังสุด กระโดดเหมือนขี่ม้าเลยครับ ขนาดวิ่งถนนดีๆมาทางบางพลี มอเตอร์เวย์ มาอยุธยา

จึงอยากขอความรู้ว่าอาการนี้ ควรทำอะไรบ้างครับ
ใช้พาครอบครัวไปเที่ยววันหยุดเฉยๆ ปกตินั่งไม่เกิน 8 คนครับ
ตอนนี้ที่สั่งไปแล้วคือโช๊ Tokico กระบอกน้ำเงิน 4 ต้น รอของมาส่ง
ยางตอนนี้เปลี่ยนใหม่หมดมั้ง 4 เส้นแล้ว ลมยางไนโตรเจน ความดันตามมาตรฐาน
ไม่รู้ว่าควรทำอะไรอีกบ้างครับ ? เห็นเค้าว่ามีแหนบนิ่ม

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่อง ทำช่วงล่างรถตู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 08:37:28 »
บ้านผมเหมือนเขาเอา​ น่าจะเรียกว่า​ แหนบบรรทุก​ ออกอะครับ​ ก็ดีขึ้นเยอะนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่อง ทำช่วงล่างรถตู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 08:57:50 »
มันมีหลายสูตรมาก ต้องเข้าไปในกลุ่ม commuter ดูครับ มีทำพวกแหนบด้วย

เคยนั่งบางคัน ก็โอเคเลย นุ่ม นั่งสบาย ในขณะที่ บางคัน บอกสูตรเทพ สูตรผีบอก นั่งแล้วไม่ต่างจากเดิม ดีดๆ เด้งๆ (อาจจะดีสำหรับคนขับก็ได้)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 09:00:07 »
มันค่อนข้างยากที่จะให้มันนิ่ม เพราะถ้านิ่มแล้วดันต้องบรรทุก หรือนั่งเต็ม มันก็ไม่ดีครับ

ของผมเปลี่ยน shock-ab ไปชุดนึง ดีขึ้นนิดเดียวครับ ก็ยังเจอดีดดิ้นเมื่อเป็นรถเปล่า แต่พอนั่งเยอะก็ถือว่าพอรับได้ ยังดีกว่าใช้ของเดิมนิดหน่อยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 09:07:57 »
ขอบคุณ ทุกความคิดเห็นมากครับ
ดูทรงน่าจะยาว
นึกถึงรถตู้ที่วิ่งข้าม ตจว. สมัยก่อนเลย นั่งดีกว่าคันที่ซื้อมาใช้เองเยอะเลย  ::)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 09:09:52 »
มันมีหลายสูตรมาก ต้องเข้าไปในกลุ่ม commuter ดูครับ มีทำพวกแหนบด้วย

เคยนั่งบางคัน ก็โอเคเลย นุ่ม นั่งสบาย ในขณะที่ บางคัน บอกสูตรเทพ สูตรผีบอก นั่งแล้วไม่ต่างจากเดิม ดีดๆ เด้งๆ (อาจจะดีสำหรับคนขับก็ได้)

ใช่ครับ คนขับ หรือเบาะแถว 2-3 อาการไม่ค่อยออก
แต่แถว 4 นี้โดดเป็นม้าจริงๆเลยครับ เจอคลื่นบางๆ ข้างหลังเด้งไป 2-3 ทีเลย

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 09:25:50 »
เห็นสูตรแหนบนิ่มของรถตู้อยู่ครับ

ผมทำแหนบนิ่มใส่รถกระบะนะครับ ถ้าไม่ได้บรรทุกคือฟินเลย แต่ถ้าบรรทุก บรรทุกได้ไม่มาก 300-400 กก. รถมันจะย้วยหน่อย กับกระแทกเพลาง่ายกว่า แหนบเดิม

ของผมเขาไล่แหนบชุดบนใหม่1แผ่น
กับไล่เปิดปลายแหนบบรรทุก เผื่อเพิ่มระยะ ยุบครับ ให้แหนบชุดบนกับชุดล่าง มีระยะเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 12:33:55 »
ต้องถามลุงๆรถตู้วิน ที่เค้าตั้งใจดูแลรถดีๆ เคยนั่งหลังสุดยังนิ่มกว่า Honda อีก ไม่ตึงตัง เลย ไม่รู้เค้าทำยังไงเหมือนกัน

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 09:06:36 »
เพื่อนผมที่ทำพวกท่องเที่ยว มันกลับขยาดพวกรถตู้แต่งสมัยนี้มาก  รถตู้รับคนไปออกทริป แต่ดันแต่งโหลด แต่งซิ่งมา ขึ้นเนินท้องครูด เข้าทางดินก็ไม่ค่อยอยากไปละ แถมนั่งแล้วสะเทือน โดนลุกค้าโวยวายอีก  มันเคยบอกถึงขั้น ต้องออกแนว รับรถตู้เฉพาะเดิม ๆ แบบแต่งไม่รับมาเข้าทีมไรแบบนี้เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------