ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมารบกวนน้องๆอีกแล้วครับ  (อ่าน 4464 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
มีเรื่องมารบกวนน้องๆอีกแล้วครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 08:06:16 »
อยากรบกวนน้องๆหน่อยนะครับ คือผมสงสัยว่าตกลงแล้วการเก็บเสียงของ แจ๊ส 2009 ที่ไม่ดีเลย ( เทียบกับ ซิตี้ไม่ได้เลย ) ผมไปลองก็เป็นอย่างนั้นจริง ไม่ว่าเสียงลม เสียงยาง ดังนั้นผมจึงอยากทราบว่าสาเหตุที่แท้จริงมาจากอะไรกันแน่ และวิธีแก้ไขหรือช่วยให้ดีขึ้นบ้างหรือไม่ครับ
( ภรรยาชอบครับ จบข่าวเลย รุ่น v at 6.3 ส ครับ) รบกวนน้องๆทุกท่านด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: มีเรื่องมารบกวนน้องๆอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:13:12 »
แดมพ์ด้วยวัสดุกันเสียงรอบคันพอช่วยได้ครับ แต่ถ้าทำ จะต้องมีการรื้อแผงประตู รื้อพรม เบาะ คอนโซล ซึ่งรื้อเสร็จเวลาประกอบกลับเข้าไปถ้าไม่เหมือนเดิมจะมีเสียงรบกวนกิ๊กก๊อกมาให้รำคาญใจแทนครับ

เสียงยาง แก้ได้โดยเปลี่ยนใช้ยางที่เีงียบขึ้นครับ เกรดที่มาจากโรงงานไม่ได้เน้นเรื่องเงียบนัก แต่ทั้งนี้มันจะยังมีเสียงยางบดเข้ามาบ้างอยู่ดีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Re: มีเรื่องมารบกวนน้องๆอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 09:41:11 »
แดมพ์ด้วยวัสดุกันเสียงรอบคันพอช่วยได้ครับ แต่ถ้าทำ จะต้องมีการรื้อแผงประตู รื้อพรม เบาะ คอนโซล ซึ่งรื้อเสร็จเวลาประกอบกลับเข้าไปถ้าไม่เหมือนเดิมจะมีเสียงรบกวนกิ๊กก๊อกมาให้รำคาญใจแทนครับ

อันนี้เรื่องจริงครับ แต่พวกร้านก็แก้ได้ครับ

พอใส่แล้วประตูจะหนักขึ้นครับ รู้สึกว่าเหมือนพวกรถยุโรปเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 13:45:26 »
เห็นด้วยว่า การเก็บเสียง ของ ซิตี กับ แจ้ส ต่างกันโดยชัดเจน และซิตี้่เงียบกว่าครับ

แต่แค่ครึ่งคันบน นะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 16:24:25 »
หมายถึงยังไงครับครึ่งคันบน  ผมงง
เห็นด้วยว่า การเก็บเสียง ของ ซิตี กับ แจ้ส ต่างกันโดยชัดเจน และซิตี้่เงียบกว่าครับ

แต่แค่ครึ่งคันบน นะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 16:30:57 »
ครึ่งคันบนคือเสียงลม และเสียงต่างๆที่ผ่านเข้ามาทางหลังคา เสา และกระจกครับ
ครึ่งคันล่างก็คือตัวรถด้านล่าง ชายล่างประตู พื้นรถ ซุ้มล้อ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2009, 20:09:52 »
กรณีเสียงจากครึ่งบน แล้วการแก้ไขหรือมีวิธีไหนที่ช่วยให้เสียงลดลงได้บ้างมั๊ยครับ