ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ  (อ่าน 5973 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 09:23:56 »
ขอความเห็นท่าน จขกท นิดครับว่า โช้คหน้าหลัง เน้นเดิมๆ แต่แท้เบิกไม่ไหว แนะนำตัวไหนบ้างครับ

แล้วอีกเรื่องคือผมรู้สึกว่า เวลามองจากด้านหลัง รถมันเอียงไปขวามากกว่าซ้ายหน่อยนึง มองด้านข้างก้อเห็นว่าช่องว่างระหว่างซุ้มกับยางมันไม่เท่ากัน รถไม่เคยชนหนักอะไร สปริงมันทรุดข้างเดียวนี่เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ เผื่อมี ปสก เคสแบบนี้ช่วยแชร์หน่อยครับผม

ออฟไลน์ Sinplug

• Sr. Member
    • https://www.facebook.com/groups/4G64Club
Re: แชร์ค่าใช้จ่ายในการปั้นรถ BMW E90 ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 09:34:05 »
ขอบคุณครับ ชัดเจน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 10:04:45 »
ขอความเห็นท่าน จขกท นิดครับว่า โช้คหน้าหลัง เน้นเดิมๆ แต่แท้เบิกไม่ไหว แนะนำตัวไหนบ้างครับ

แล้วอีกเรื่องคือผมรู้สึกว่า เวลามองจากด้านหลัง รถมันเอียงไปขวามากกว่าซ้ายหน่อยนึง มองด้านข้างก้อเห็นว่าช่องว่างระหว่างซุ้มกับยางมันไม่เท่ากัน รถไม่เคยชนหนักอะไร สปริงมันทรุดข้างเดียวนี่เป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ เผื่อมี ปสก เคสแบบนี้ช่วยแชร์หน่อยครับผม

โช๊คเดิมเบิกศูนย์ จะเป็นยี่ห้อ sachs ครับ แต่ปั๊มตรา bmw ด้วย แต่ถ้าซื้อตามร้านอะไหล่ก็ยี่ห้อ sachs เหมือนกันครับ เป็น oem แต่มันมี 2 เวอร์ชันนะครับ มีโช๊ครุ่นธรรมดา และโช๊คตัว sport จะหนืดกว่า (สำหรับรถ m sport) แต่เท่าที่ผมหามาบ้านเราเจอแต่โช๊คเวอร์ชันธรรมดาครับ แต่ก็ใช้ด้วยกันได้หมด ไม่แพงมากครับ คู่ละประมาณ 4-5000 บาท รวม 4 ต้นก็หมื่นนิดๆ สำหรับค่าของครับ แต่ถ้าไปเข้าอู่อาจโดนบวกไปมากกว่านี้เยอะครับ ลองไปถามอู่ก่อนว่ารับหิ้วไหมจะถูกกว่าเยอะเลย

โช๊คหลัง sport ผมถามศูนย์มา ต้นละ 9000 กว่า 555 ไม่ไหวเลยซื้อข้างนอกเอาครับ หาใน lazada, shopee ได้เลยจะมีร้านขายอะไหล่ bmw อยู่ครับ sachs แท้เหมือนกันแต่เป็นเวอร์ชันธรรมดา ใส่แล้วจะติดนุ่มหน่อย แต่ไม่ย้วย

ความสูงไม่เท่าเป็นเหมือนกันครับ เป็นปกติของ bmw เข้าใจว่ารถยุโรปออกแบบมาขับซ้าย ซ้ายจะสูงกว่าขวา เพื่อให้คนขับนั่งซ้ายแล้วจะลงมาสมดุล แต่บ้านเราขับขวาไม่ได้แก้ เลยต่ำกว่าซ้ายเยอะเลย แต่ก็ไม่ใช่เรื่องผิดปกติอะไรครับ รถขับได้ปกติเหมือนกัน

ผมเปลี่ยนยางรองสปริงหลังบนล่าง เบ้าโช๊ค ยางกันกระแทกครบหน้า หลัง ผลก็ออกมาเหมือนเดิมครับ รถสูงขึ้นเกือบนิ้ว แต่ก็ยังเอียงขวาอยู่ดี ซ้ายก็สูงกว่าขวาเหมือนเดิมครับ ยืนยันว่าปกติครับ

ขอบคุณครับ ชัดเจน

ยินดีครับ เผื่อเป็นแนวทางกับเพื่อนๆ ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 10:37:05 »

โช๊คเดิมเบิกศูนย์ จะเป็นยี่ห้อ sachs ครับ แต่ปั๊มตรา bmw ด้วย แต่ถ้าซื้อตามร้านอะไหล่ก็ยี่ห้อ sachs เหมือนกันครับ เป็น oem แต่มันมี 2 เวอร์ชันนะครับ มีโช๊ครุ่นธรรมดา และโช๊คตัว sport จะหนืดกว่า (สำหรับรถ m sport) แต่เท่าที่ผมหามาบ้านเราเจอแต่โช๊คเวอร์ชันธรรมดาครับ แต่ก็ใช้ด้วยกันได้หมด ไม่แพงมากครับ คู่ละประมาณ 4-5000 บาท รวม 4 ต้นก็หมื่นนิดๆ สำหรับค่าของครับ แต่ถ้าไปเข้าอู่อาจโดนบวกไปมากกว่านี้เยอะครับ ลองไปถามอู่ก่อนว่ารับหิ้วไหมจะถูกกว่าเยอะเลย

โช๊คหลัง sport ผมถามศูนย์มา ต้นละ 9000 กว่า 555 ไม่ไหวเลยซื้อข้างนอกเอาครับ หาใน lazada, shopee ได้เลยจะมีร้านขายอะไหล่ bmw อยู่ครับ sachs แท้เหมือนกันแต่เป็นเวอร์ชันธรรมดา ใส่แล้วจะติดนุ่มหน่อย แต่ไม่ย้วย

ความสูงไม่เท่าเป็นเหมือนกันครับ เป็นปกติของ bmw เข้าใจว่ารถยุโรปออกแบบมาขับซ้าย ซ้ายจะสูงกว่าขวา เพื่อให้คนขับนั่งซ้ายแล้วจะลงมาสมดุล แต่บ้านเราขับขวาไม่ได้แก้ เลยต่ำกว่าซ้ายเยอะเลย แต่ก็ไม่ใช่เรื่องผิดปกติอะไรครับ รถขับได้ปกติเหมือนกัน

ผมเปลี่ยนยางรองสปริงหลังบนล่าง เบ้าโช๊ค ยางกันกระแทกครบหน้า หลัง ผลก็ออกมาเหมือนเดิมครับ รถสูงขึ้นเกือบนิ้ว แต่ก็ยังเอียงขวาอยู่ดี ซ้ายก็สูงกว่าขวาเหมือนเดิมครับ ยืนยันว่าปกติครับ

ยินดีครับ เผื่อเป็นแนวทางกับเพื่อนๆ ครับ

OK ขอบคุณมากเลยครับ เด่วไป sachs ตามที่ว่าครับ

ว่าเเต่ทำรถมาเผื่อให้แบบนี้ ทำให้ผมอดนึกถึงรถเมล์ ขสมก. บ้านเราไม่ได้เลย เสริมแหนบข้างซ้าย มากกว่าขวา เผื่อคนโหนตรงบันได 555555555  ไม่รู้ใคร copy ใครกันแน่

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 12:18:39 »
ถ้าให้เดาเรื่องรถเอียงอาจจะเกิดจากตอนออกแบบไว้ให้เป็นรถพวงมาลัยซ้ายเป็นกลัก
พวกการวางแบตหรืออื่นๆเพื่อถ่วงน้ำหนักกับคนขับให้พอดี
แต่พอเป็นพวงขวา น้ำหนักคนขับกับชุดพวงมาลัยมาอีกข้าง เลยเอียงนิดนึง
ส่วนใหญ่มองไม่ออกจนกระทั่งใส่ล้อใหญ่แล้วโหลด
 ในเบนซ์ก็เป็น เอียงทุกคัน  ยิ่งคันเร่งสายเจอเรื่องคันเร่งหนักเพราะต้องอัอมสายคันเร่งข้ามฝั่งอีก

น่าจะเป็นเหตุผลที่คนญี่ปุ่นเวลาสั่งนำเข้ารถตัวสมรรถนะสูงหลายคนเลยสั่งพวงซ้ายให้เหมือนประเทศต้นกำเหนิด

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 14:04:28 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับอู่ที่ฟันด้วยครับ เผื่อจะเข้าไปใช้บริการกับระวังไว้ครับ :D

รบกวนขอ pm ตามนี้ด้วยครับ  ::)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 23:51:32 »
รบกวนขอชื่ออู่ด้วยครับ ผมใช้ G30D อยู่ หมด BSI แระ คงต้องพึ่งอู่นอกแล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ

ออฟไลน์ kewpi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 08:23:16 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับอู่ที่ฟันด้วยครับ เผื่อจะเข้าไปใช้บริการกับระวังไว้ครับ :D

pm ไปแล้วครับ
ขอด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 09:41:34 »

รบกวนขอ pm ตามนี้ด้วยครับ  ::)

รบกวนขอชื่ออู่ด้วยครับ ผมใช้ G30D อยู่ หมด BSI แระ คงต้องพึ่งอู่นอกแล้วครับ
ขอบคุณล่วงหน้าน่ะครับ

pm ไปแล้วครับ
ขอด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ส่งให้แล้วครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 10:34:20 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับที่อู่ที่ฟันด้วยเช่นกันครับ กำลังคิดจะเล่น F10 อยู่เช่นกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2023, 11:49:12 »
รบกวนขอข้อมูลอู่ที่ไว้ใจได้กับที่อู่ที่ฟันด้วยเช่นกันครับ กำลังคิดจะเล่น F10 อยู่เช่นกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ:D

pm แล้วครับ :)

ออฟไลน์ NP_Kaset

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2023, 11:14:46 »
สวัสดีครับ ขอรบกวน pm อู่ไว้เป็นข้อมูลด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Anotherr2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2023, 21:33:30 »
เป็นประโยชน์สำหรับผม ที่กำลังอยากได้ e92 มากๆเลย ขอบคุณนะครับ 🙏

ออฟไลน์ Pumanawat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 11:26:20 »
ผมใช้ 325i m sport วิ่งมา 81,000 km. service โช้ค โดยให้อู่เอาไปปรับสภาพทั้ง 4 ต้น ผลทำให้รถสูงขึ้นกว่าเดิม ตอนนี้ขับแล้วมีเสียงด้านหลังตลอด รบกวนขอชื่ออู่ที่ service ด้านช่วงล่างด้วยครับ ขอบตุณครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 22:44:17 »
ผมใช้ 325i m sport วิ่งมา 81,000 km. service โช้ค โดยให้อู่เอาไปปรับสภาพทั้ง 4 ต้น ผลทำให้รถสูงขึ้นกว่าเดิม ตอนนี้ขับแล้วมีเสียงด้านหลังตลอด รบกวนขอชื่ออู่ที่ service ด้านช่วงล่างด้วยครับ ขอบตุณครับ

โช๊คผมเบิกใหม่หมดเลยครับ โช๊ค sachs ตกคู่ละ 5-6000 บาทครับ แล้วก็อย่าลืมเบิกพวกลูกหมากกันโครง ยางกันกระแทก ยางกันฝุ่น เบ้าโช๊คใหม่ด้วยครับ ยางรองสปริงบนล่าง ไหนๆ ก็รื้อแล้ว ของผมเปลี่ยนแล้วรถสูงขึ้นเหมือนกันครับ อันเก่ามุดซุ้มล้อเลย โช๊คตายแบบหมดสภาพสุดๆ

โช๊คหน้าให้อู่เปลี่ยนแต่โดนคิดราคาแสนแพง ราคาอะไหล่ x2 หมดครับ โช๊คหลังผมเปลี่ยนเองเลย สั่งอะไหล่มาทำเอง ประหยัดไปโขเลย ดู youtube เอา แต่อู่ที่ดีๆ เดี๋ยวผม pm ไปนะครับ แต่ผมไม่ได้ทำช่วงล่างที่อู่นี้หรอก แต่หลังๆ ซ่อมที่นี่ เจ้าของอู่ทำเอง ซ่อมแต่ bmw ฝีมือและราคาถูกครับ