ผู้เขียน หัวข้อ: ไปฮ่องกงมาไม่เจอรถจีนเลย!  (อ่าน 4129 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ไปฮ่องกงมาไม่เจอรถจีนเลย!
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 19:40:22 »
สงสัยครับว่าที่นั่นทำไมคนถึงไม่ใช่รถจีนเลย ถ้ารถบ้านก็จะเจอแต่รถญี่ปุ่น แล้วก็ข้ามไปรถยุโรปเลย แล้วก็เทสล่าอีกแบรนด์ที่โหลมาก แต่ไม่มีรถจีนเลยซักคันเหมือนไม่มีแบรนด์จันอยู่ที่นั่นเลย เค้าไม่ได้ขายหรือว่าเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: ไปฮ่องกงมาไม่เจอรถจีนเลย!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 19:56:27 »
จีนพวงมาลัยซ้าย ฮ่องกงพวงมาลัยขวา (เคยเป็นอาณานิคมอังกฤษ) เลยไม่สะดวกกันเท่าไหร่

ประกอบกับเขามีลิมิตว่ามีรถฮ่องกงบนแผ่นดินใหญ่ (และสลับกัน) ได้ปริมาณเท่าไหร่ เลยทำให้เราไม่ค่อยเห็นรถของอีกฝั่ง

https://en.wikipedia.org/wiki/Hong_Kong_mainland_China_driving_scheme

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 20:16:25 »
จีนพวงมาลัยซ้าย ฮ่องกงพวงมาลัยขวา (เคยเป็นอาณานิคมอังกฤษ) เลยไม่สะดวกกันเท่าไหร่

ประกอบกับเขามีลิมิตว่ามีรถฮ่องกงบนแผ่นดินใหญ่ (และสลับกัน) ได้ปริมาณเท่าไหร่ เลยทำให้เราไม่ค่อยเห็นรถของอีกฝั่ง

https://en.wikipedia.org/wiki/Hong_Kong_mainland_China_driving_scheme

ประเทศไทยก็ใช้รถพวงมาลัยขวา  แต่ก็มีรถจีนเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 20:42:45 »
ไต้หวันก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 21:49:48 »
เคยไปฮ่องกง ผมคิดว่า คนฮ่องกง ไม่ค่อยชอบสินค้าจีนเท่าไรนะครับ

เมืองจีนเต็มไปด้วยของก๊อบของเทียบ คนในนั้นก็ใช้ของก๊อบกันทั้งนั้น แต่พอข้ามมาฮ่องกง ไม่มีเลยนะครับ ร้านรองเท้า เสื้อผ้า คือช๊อปแท้ทั้งนั้น คนฮ่องกงก็ใส่แท้ ไม่มีงานก๊อปจากจีนเลย

ดังนั้นผมเดาว่า ที่ไม่มีรถยี่ห้อจีนขาย น่าจะเพราะคนฮ่องกงเค้าไม่ชอบสินค้าจีนกันก็ได้ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 22:34:21 »
พื้นที่มีจำกัด ค่าที่จอดรถแพงมาก ซื้อทั้งที ซื้อดีไปเลย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 22:52:43 »

ไม่สะดวกก็ไม่น่าใช่
ตอนผมไปอยู่จีนครึ่งปี(แถลเสิ่นเจิ้นและกวางตุ้ง)​ พวกเถ้าแก่ เจ้าของโรงงานใช้ alphard 20 พวงขวาเป็นว่าเล่นเลยครับ แต่เขามีคนขับรถนะ

ตอนนี้คงได้ใช้ alphard 30 กันว่าเล่นแล้วมั๊ง เพราะญี่ปุ่นยอมปล่อยออกมาให้จีนประกอบพวงซ้ายแล้ว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 23:38:11 »

ตอนผมไปอยู่จีนครึ่งปี(แถลเสิ่นเจิ้นและกวางตุ้ง)​ พวกเถ้าแก่ เจ้าของโรงงานใช้ alphard 20 พวงขวาเป็นว่าเล่นเลยครับ แต่เขามีคนขับรถนะ

ตอนนี้คงได้ใช้ alphard 30 กันว่าเล่นแล้วมั๊ง เพราะญี่ปุ่นยอมปล่อยออกมาให้จีนประกอบพวงซ้ายแล้ว

จริงๆผมก็งงคำถามเหมือนกัน คือไม่รู้ว่าต้องการคำตอบแนวไหน
1) รถจีนน้อยด้วยเหตุผลเชิงตำแหน่งการจราจรรึเปล่า (พวงมาลัยซ้าย-ขวา)
2) รถจีนน้อยด้วยเหตุผลว่าไม่ชอบรถของจีนงี้รึเปล่า

ผมก็เลยตอบไปแบบอันแรกมากกว่า เพราะแบบหลังมันฟังดูแปลกๆหน่อย ยิ่งฮ่องกงในยุคหลังนี้ คนที่ยังอยู่อาจจะเอียงไปทางจีนมากกว่าแล้วก็ได้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2023, 23:49:02 »

จริงๆผมก็งงคำถามเหมือนกัน คือไม่รู้ว่าต้องการคำตอบแนวไหน
1) รถจีนน้อยด้วยเหตุผลเชิงตำแหน่งการจราจรรึเปล่า (พวงมาลัยซ้าย-ขวา)
2) รถจีนน้อยด้วยเหตุผลว่าไม่ชอบรถของจีนงี้รึเปล่า

ผมก็เลยตอบไปแบบอันแรกมากกว่า เพราะแบบหลังมันฟังดูแปลกๆหน่อย ยิ่งฮ่องกงในยุคหลังนี้ คนที่ยังอยู่อาจจะเอียงไปทางจีนมากกว่าแล้วก็ได้

ผมแค่สงสัยว่า ทำไมมันถึงไม่มีแบรนด์จีน แค่นั้นครับในเมื่อฮ่องกงก็เป็นส่วนหนึ่งของจีน ผมว่าคำถามผมมันก็ไม่ได้มีอคติอะไรเลยนะครับ ไม่ฟิกด้วยว่าค้องการคำตอบแบบไหน คือแบรนด์ไม่ทำตลาด หรือข้อกำหนดภาครัฐอะไรก็ว่าไป ที่นู่นมันไม่แค่ใช้น้อยครับแต่มันไม่มีวิ่งเลยอยู่3วันไม่เจอเลยซักคัน ขนาดรถบรรทุกยัง isuzu เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2023, 23:58:25 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 00:00:20 »
ที่จอดโครตแพง คนมีเงินจ่ายค่าที่จอดเขาเลยมีกำลังซื้อรถราคาแพงๆไปเลยไม่มาซื้อรถราคาถูกแบบรถจีนครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 08:48:29 »
ฮ่องกงคนที่มีรถได้คือคนรวยครับ เขาเลยไม่ใช้รถจีนกัน

เหมือนถามว่าทำไมหมู่บ้าน 100 ล้าน ไม่มีรถญี่ปุ่นอะไรแบบนั้นอ่ะ

;D ;D

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 09:13:51 »
คนฮ่องกงมีรถได้นี่ต้องมีเงินพอสมควรครับ ค่าที่จอดรถราคาแพงเหมือนซื้อคอนโดที่บ้านเรา คนมีเงินถ้าไม่สนใจรถยนต์ส่วนมากก็ซื้อรถญี่ปุ่นมาไว้ใช้กันไม่ก็ข้ามไปพรีเมียมญี่ปุ่น/ยุโรปหรือพวกเทสลาเลย จะสังเกตได้ว่ารถตัวแรงพวก M3 RS4 C63 หรือ SUV ตัวท็อปพวกนี้มีเยอะมากครับเพราะหลายคนมีรถได้คันเดียวก็ซื้อที่ดีที่สุดและใช้งานได้คลอบคลุมด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 09:26:27 »
เห็น ATTO สีขาว 1 คันครับ ตอนนี้ก็อยู่ฮ่องกง อยู่มา 3 คืนแล้วเจอ 1 คัน 😅😅

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 14:27:08 »

ผมแค่สงสัยว่า ทำไมมันถึงไม่มีแบรนด์จีน แค่นั้นครับในเมื่อฮ่องกงก็เป็นส่วนหนึ่งของจีน ผมว่าคำถามผมมันก็ไม่ได้มีอคติอะไรเลยนะครับ ไม่ฟิกด้วยว่าค้องการคำตอบแบบไหน คือแบรนด์ไม่ทำตลาด หรือข้อกำหนดภาครัฐอะไรก็ว่าไป ที่นู่นมันไม่แค่ใช้น้อยครับแต่มันไม่มีวิ่งเลยอยู่3วันไม่เจอเลยซักคัน ขนาดรถบรรทุกยัง isuzu เลย
อ๊ะ คำตอบผมไม่ได้มองว่าท่านมีอคตินะครับ ผมแยกเป็นข้อๆแบบนั้นคือ ผมไม่ทราบจริงๆ 💦

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 14:39:12 »
รถจีนเพิ่งเข้าไปทำตลาดไม่ใช่หรือครับ ยุคอีวี เคยเห็นข่าวผ่านๆ แล้วเรื่องการเมืองด้วย คนน่าจะไม่นิยมกัน

เคยมีคนถามคำถามแนวนี้ในนี้ ตอนที่เทสล่าเข้าไปทำตลาดใหม่ๆ คนนิยมกัน และรถยุโรปหรูๆที่ขายดี

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 17:40:19 »
ผมคิดว่าลึกๆ คนฮ่องกงยัง แอนตี้จีนนะครับ
ดูง่ายๆ ขนาดเฉินหลง พี่ใหญ่หนังฮ่องกง เมื่อออกตัว เชียร จีน
ยังโดนชาวฮ่องกงแบน มาจนเท่าทุกวันนี้
ผิดกับ โจวเหวินฟะ ที่ยังได้รับการยกย่อง เพราะไม่ได้เชียรจีน

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 18:26:31 »
ตัวเกาะเองก็ไม่ได้ใหญ่มากอะไร มีรถไฟใต้ดินกระจายอยู่ Taxi ราคาก็ไม่ได้โหดร้ายเท่าไร่ อาจทำให้ความจำเป็นในการใช้รถน้อยลง
ที่ิอยู่อาศัยราคาแพงครับ ทำให้ที่จอดแพงตามไปด้วย ปล่อยเช่าที่จอดกันเดือนละเป็นหมื่น ถ้ามีรถขับเพื่อเดินทางน่าจะมีฐานะประมาณนึงเลย
คนฮ่องกงเองก็ไม่ได้มองว่าตัวเองเป็นคนจีนนะ อาจไม่ได้มีเหตุผลส่วนตัวอะไรที่ต้องสนับสนุนแบรนจีนด้วยซ้ำ
ยิ่งถ้าจะซื้อรถตอบสนองความต้องการ ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน ผมก็อาจไมไ่ด้มองแบรนจีนนะ

คนฮ่องกง สิงคโปร์ที่ชอบรถและมีฐานะหน่อย อาจหา GreenCard ของ us แล้วซื้อบ้าน ซื้อรถเก็บไว้ที่นั้นแทนครับ

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 10, 2023, 21:47:32 »
ไปมาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ก็มี Atto3 ให้เห็นบ้างนะครับ

แต่MG นี่เห็นซัก1-2 คันได้ พักที่ Causeway bayครับ

เทสล่าY S นี่ทุกซอกมุมจริงๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 11, 2023, 10:58:43 »
เทสล่า ทั้งรถและศูนย์เยอะมากครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 11, 2023, 11:08:01 »
ไปมาเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา ก็มี Atto3 ให้เห็นบ้างนะครับ

แต่MG นี่เห็นซัก1-2 คันได้ พักที่ Causeway bayครับ

เทสล่าY S นี่ทุกซอกมุมจริงๆ

เทสล่า ทั้งรถและศูนย์เยอะมากครับ

ฮ่องกงเป็นประเทศแรกๆ ที่เทสล่าเข้าไปทำตลาดต่อจาก US เลย แล้วตอนนั้น รถไฟฟ้าเจ้าอื่นก็ยังไม่มี
แถมรัฐบาลส่งเริ่ม EV พอดี๊ พอดี น่าจะลดไปเกือบครึ่งเลย พอมาตอนนี้ เหมือนจะปรับมาตรการลดหย่อนไปหน่อย ทำให้ของขายเทสล่าหายไปเยอะเลย
แล้วด้วยขนาดของฮ่องกง ผมว่ารถไฟฟ้ามัน เวิคมากๆเลย วิ่งสองวันชาร์จทีน่าจะยังได้

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 14:27:37 »
คนฮ่องกงจริง ๆ anti จีน mainland ครับ เค้ามองว่า เข้ามาสร้างปัญหา ไม่มีมารยาท และมาแย่งทรัพยากร ของคนฮ่องกงครับ
ีรวมทั้งเรื่องราคาในการครอบครองรถ มันแพงมาก เลยซื้อยี่ห้อดีไปเลยครับ

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 18:46:21 »
พื้นที่จำกัด
เหมือนสิงคโปร์
จะเอารถสักคันต้องใช้เงินเยอะกับระบบภาษีและค่าการตรอบครอง ค่าจอด
จะเสี่ยงเอารถจีนไปใช้ทำไมในเมื่อต้องจ่ายแพงๆ  ใช้รถดีๆไปเลยจบๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 12, 2023, 20:20:25 »
ตอนนี้ผมก็อยู่ฮ่องกง ก็พยายามหาอยู่นะครับ ก็ไม่เจอซักคันเช่นกัน
รวมถึง cx30 ด้วย

เรื่องซื้อรถแพง อันนี้เข้าใจได้ เพราะเคยมาหลายครั้งแล้ว
แต่ แค่อยากรู้ว่า พวกรถแรงๆ แรงมากๆ เขาไปวิ่งกันที่ไหน

ไม่เหมือนคนสิงค์โปร์​ที่ไปแอบวิ่งในมาเลเซีย​

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2023, 11:07:22 »
เออ นั่นสินะ ผมก็ไม่ทันสังเกตุเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 14:06:11 »
ชาวฮ่องกง ไม่เอาจีนนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 14:55:46 »
ตอนนี้ผมก็อยู่ฮ่องกง ก็พยายามหาอยู่นะครับ ก็ไม่เจอซักคันเช่นกัน

เรื่องซื้อรถแพง อันนี้เข้าใจได้ เพราะเคยมาหลายครั้งแล้ว
แต่ แค่อยากรู้ว่า พวกรถแรงๆ แรงมากๆ เขาไปวิ่งกันที่ไหน

ไม่เหมือนคนสิงค์โปร์​ที่ไปแอบวิ่งในมาเลเซีย​

พวกนี้ไปซัดกันตามถนนบนเขาครับ คล้ายๆหลายประเทศที่กฎบนถนนเข้มงวดก็ต้องเอารถไปวิ่งกันตามชานเมืองหรือตามทางขึ้นลงเขา
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 16:41:44 »

พวกนี้ไปซัดกันตามถนนบนเขาครับ คล้ายๆหลายประเทศที่กฎบนถนนเข้มงวดก็ต้องเอารถไปวิ่งกันตามชานเมืองหรือตามทางขึ้นลงเขา

ขอบคุณสำหระบข้อมูลครับ

แต่ที่แน่ๆ พวกคนรวยมากๆ เข้าซัดบนถนนนาธานนี่แหละ แต่ซัดได้ไม่เกิน 60 โชว์เสียงสนั่นลั่นทุ่งกันเฉยๆ

ก่อนผมกลับ แถวต้นๆนาธานจะมีทางโค้ง พวกเบนเล่ย์ แอสตันมาติน e63 เฟอรารี่ ลัมโบ เขาจะอัดออกโค้ง แล้วก็ชะลอ

ว่าไป ก็ได้ระบายพอสมควร

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 18:21:04 »

ทางเขานี่คนที่นั่นเขาซัดกันเต็มที่จริงๆ ขนาดรถประจำทาง toyota coaster ไป repulse bay วิ่งทางเลียบเหวคล้ายๆทางขึ้นเขาใหญ่ แต่คนขับซัดรอบตัดทุกเกียร์ โค้งก็ไม่เบรคเลยส่งเข้าเต็มแรง หัวโยกเลย รถตู้วินเราดูเรียบร้อยไปเลย ส่วนขากลับรถบัสสองชั้นขับแบบเดียวกันนั่งชั้นสองสนุกมากเหมือนเล่นรถไฟเหาะตลอดเวลา ::)

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 15, 2023, 23:30:12 »
เพื่อนที่ฮ่องกงเคยบอกว่ารถที่ฮ่องกงคนจะนิยมซื้อรถดีดีไปเลยเช่น porch เพราะคนทำงานทั่วไปไม่สามารถเป็นเจ้าของคอนโดได้แล้วราคาแพงไปไกลมาก เลยหันมาเป็นเจ้าของรถดีดีเพื่อให้รู้สึกว่ามีอะไรเป็นของตัวเองที่เป็นชิ้นเป็นอันบ้าง ส่วนที่อยู่ก็นิยมเช่าอยู่เอาแพงจนไม่สามารถซื้อเป็นเจ้าของเองได้

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2023, 17:38:07 »
เชื่อไหมครับว่า คนจีนที่มีเงิน มีฐานะ แทบไม่มีคนใช้รถยี่ห้อบ้านเกิดตัวเอง

จะเห็นว่า ที่จีนเอง ยี่ห้ออย่าง AUDI A6/7/8, Cadillac, BMW 7Series กันทั้งนั้น นะครับ ยี่ห้อญี่ปุ่นเอง ยังแทบไม่เจอเลย

คนที่ใช้ยีห้อจีนเอง จริงๆ เป็นคนกลุ่มกลางๆ ถึงล่างๆ ครับ ขนาดรถ Taxi ยังเป็นยี่ห้อเกาหลี อย่าง Hyundai กับ Buick (ของ GM สัญชาติเมกา) เลย

ส่วนในฮ่องกง(หรือใต้หวัน) ด้วย เขามียี่อห้อยุโรป เมกา ตีตลาดอยู่ พวกมาลัยขวาด้วย และ ผมว่าส่วนหนึ่งน่าจะไม่เอาจีนเป็นทุนเดิมเรื่องการเมืองอยู่แล้วด้วย