ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติ Honda WR-V ขายไม่ดี พอครบ3ปีจะมีรุ่นปรับโฉมส่งมาขายไทยอีกไหมครับ  (อ่าน 3381 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkawin

• Newbie
  • *
พอดีคิดว่า อยากจะหารถมาแทน honda brio ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันครับ แต่รถมันเพิ่งเข้าปีที่8เอง อยากใช้ให้ครบสัก10ปีแล้วค่อยหาคันใหม่ พอมาเจอ wrv นี่ใช่เลย คันเล็กกระทัดรัด ออกแบบสวย สูงแบบลุยน้ำท่วมได้ แต่แอบเซ็งด้านราคานิดหน่อย จะให้รอ suzuki swift ใหม่มันก็ได้อยู่ แต่ยังกังวลหลายเรื่อง
ก็ตามหัวข้อข้างบนครับ เมื่อตอนนี้เจอรถที่น่าจะใช่แล้ว แต่ยังไม่ได้รีบใช้ คิดจะรอให้มันปรับโฉมเพื่อจะได้ออฟชั่นครบๆก่อนแล้วค่อยซื้อ แต่ติดตรงว่า รีวิวหลายสำนักและคนคอมเม้นต์ส่วนมาก จะไปในแนวทำนองว่า แพงไป แบบนี้คงขายได้น้อย
ผมก็เลยคิดต่อว่า ถ้าเกิดมันขายไม่ดีจริงๆแบบนี้มันจะไม่ขายรุ่นปรับโฉมต่อ เหมือน โตต้า chr รึป่าวนะ หรือจู่ๆก็ยกเลิกขายกลางคันแบบhonda civic เครื่องสันดาป อาร์เอส ที่เปิดขายได้ปีเดียวก็เป็นอันยกเลิกไป แต่จะว่าไปแล้ว สีใหม่ wrv สีเงินสเตลลาร์ไดม่อน นี่มันสวยจริงๆ คงเสียดายแย่ถ้าจู่ๆไม่มีการปรับโฉมสำหรับตลาดไทย

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
เรื่องปรับโฉมไม่แน่ใจ

แต่ถ้าตั้งใจไว้อีก 2 ปีซื้อ  ถ้ารอได้ รอดีกว่าครับ เดี่ยวจะมี choice เข้ามาเรื่อยๆ

ส่วนด้านราคา ถ้ามองว่าสูง ก็คงใช่ครับ ถ้าอีก2ปีแล้วยืนยันว่า Wrv ตอบโจทย์การใช้งาน ในเวลานั้น อาจมีข้อเสนอดีๆ เยอะอยู่ครับ

ยังไงมีเวลาเลือก มีเวลาดู ซื้อช้าดีกว่าซื้อไว

ออฟไลน์ Buffy

เท่าที่นึกออก รุ่นรถที่ Honda ขายไม่ค่อยดี แต่ส่วนใหญ่รู้สึกจะยังมีรุ่นปรับโฉมตามมา หลังจากนั้นก็ยกเลิกไป พวก
Honda Stream
Honda Stepwgn
็Honda Freed

Honda Odyssey ตัว RB กับ RC ไม่แน่ใจมีปรับโฉมไหม..

โดยส่วนตัว Wrv น่าจะมีการปรับโฉม

ออฟไลน์ rtong

คิดว่ามี เพราะอาจเป็นข้อตกลงว่าต้องนำรถจากอินโดนีเซียเข้ามาขายแลกเปลี่ยนกัน

ชอบ Swift รอได้เลยครับ น่าจะตอบโจทย์ จขกท. ใช้ได้เลยไม่ต้องกังวล  รถทน เข้าศูนย์ถูก อะไหล่หาง่าย
จากเคยใช้ Swift ตอนรถคันแรก ปัจจุบันใช้ toyota คิดว่าชอบ Suzuki หลายๆเรื่องมากกกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
คิดว่าน่าจะมีครับ
ถ้าเป็นรถประกอบในไทยหรืออินโด ไม่ได้นำเข้าจากญี่ปุ่น
ก็น่าจะประมาณ Mobilio ดูยอดขายก็ไม่ได้ดีอะไร
แต่ก็มีรุ่นปรับโฉม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

Suzuki ก็น่าสนใจนะครับ

ค่าดูแลถูกมาก

ออฟไลน์ mongolias

อีก 2 ปี จะมีตัวเลือกให้ตัดสินใจอีกหลายตัว ยังไม่รีบเปลี่ยนรถ ก็ถือเงินรอไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Devil13

ปรับโฉมคงตามรอบ ค่าย H น่าจะ 4 ปี คิดว่าคงมีมาขายปกติ
ถ้าขายไม่ดีเดาว่าปลายๆโมเดล คงมีส่วนลดเยอะหน่อยเหมือนดอน feed มั้งครับ

ออฟไลน์ apinui

ลูกค้าแบบนี้ล่ะครับ ที่ HONDA ต้องการ 5555

ราคาแพง  option ไม่ดี ก็จะรอเค้าปรับราคาและ option แล้วค่อยซื้อ ... โดยที่ไม่คิดไม่มองไปที่ตัวเลือกอื่น เชิงเปรียบเทียบให้เสียคะแนนเลย

แต่ถ้าคนที่ไม่ได้ royalty อะไรกับ Honda เค้าไปยี่ห้ออื่นแล้วครับไม่รอหรอก

ออฟไลน์ PaPaMan

อีกตั้งสองปีกว่าจะเปลี่ยนรถ รอดูรุ่นอื่นไปก่อนดีกว่า เป็นผมก็ปล่อยผ่านไปก่อน ไว้ใกล้ๆค่อยตัดสินใจแล้วค่อยไปลองขับดูอีกที

ลูกค้าแบบนี้ล่ะครับ ที่ HONDA ต้องการ 5555

ราคาแพง  option ไม่ดี ก็จะรอเค้าปรับราคาและ option แล้วค่อยซื้อ ... โดยที่ไม่คิดไม่มองไปที่ตัวเลือกอื่น เชิงเปรียบเทียบให้เสียคะแนนเลย

แต่ถ้าคนที่ไม่ได้ royalty อะไรกับ Honda เค้าไปยี่ห้ออื่นแล้วครับไม่รอหรอก

ส่วนตัวคิดว่าเดียวก็จะมีส่วนลด มาให้แน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ apinui

ส่วนตัวคิดว่าเดียวก็จะมีส่วนลด มาให้แน่ๆ ครับ

ถ้ามองส่วนลด ยี่ห้ออื่นก็มีครับ อย่างตัวเทียบที่พูดๆกันมากเช่น CX3 และ KickS ตอนนี้ส่วนลดเค้าก็มีกันหลักหลายหมื่นแล้ว กว่า wrv จะมีส่วนลดหลักหมื่น  ยี่ห้ออื่นเค้าคงไปเกือบแสนแล้วล่ะ

ถ้ามองส่วนลด ยี่ห้ออื่นก็มีครับ อย่างตัวเทียบที่พูดๆกันมากเช่น CX3 และ KickS ตอนนี้ส่วนลดเค้าก็มีกันหลักหลายหมื่นแล้ว กว่า wrv จะมีส่วนลดหลักหมื่น  ยี่ห้ออื่นเค้าคงไปเกือบแสนแล้วล่ะ

เทียบกันไม่ได้ครับ เพราะในราคาไม่เกิน 8 แสน มี WR-V เจ้าเดียวที่ให้ ACC มาครับ

ส่วน Kicks ไม่มี ACC แต่มีถุงลม 6 ใบ ส่วน CX-3 ไม่มีทั้ง ACC ถุงลมก็แค่ 2 ใบ คันก็เล็กมาก ครับ

ออฟไลน์ REX

อยากให้ตัด ACC ออก แล้วทำราคาลงมาให้สวยงามน่าซื้อกว่านี้
ตั้งราคาสูงไปเหมือนไม่อยากขายเลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จากประวัติเดิม Honda รุ่นที่แป๊ก จะปรับไวครับ
แต่อย่าคาดหวังว่าจะปรับมาคุ้มขึ้นขนาดนั้นครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ whoami

ถ้าชอบ wrv ผมว่ารอสัก 2 ปี มีส่วนลดสัก 7-8 หมื่น ราคาก็สมเหตุสมผลมากขึ้นละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

อ่านแล้วเข้าใจอารมณ์สาวกเลย แม้รถจะแพง งานประกอบจะแย่ option ไม่ดี เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น ถ้าราคาลดลงจะซื้ออยู่ดี เพราะฉะนั้นถ้า VOC แบบนี้เจ้าตลาดก็จะบอกว่าทำรูปแบบเดิมๆ ไม่ต้องเพิ่มคุณค่าอะไรในตัวรถเพิ่มขึ้นก็ขายได้ เสียดายอยากให้ VOC คนไทยมีพลังมากกว่านี้จัง