ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก  (อ่าน 5004 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:06:29 »
ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก โดยเฉพาะ brand ยุโรปบางยี่ห้อ  ตัวอย่างเช่น BMW, AUDI แพงกว่า Benz ทั้งที่ในยุโรปเองราคาก็คงไม่หนีกัน  โลกทุกวันนี้ก็มี Internet และ ups/fed-ex/dhl การสั่งอะไหล่ไม่น่ายาก แต่เรายังได้ยินว่ารออะไหล่บางตัวเป็นเดือน แถมแพงเกิน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:48:28 »
เพราะ ปริมาณ รถที่ขายออกขากโชว์รูมไม่เยอะนัก
ดังนั้น คนขายอะไหล่ ก็ไม่อยากสั่งอะไหล่มากองเอาไว้เยอะนัก
เพราะไม่งั้น ทุนก็จม กว่าจะระบายของที่สั่งมาหมด กี่ปีก็ไม่รู้ หนะครับ

โลกนี้มี DHL และ UPS แต่ค่าบริการ ถือว่าแพงนะครับ
เมื่อรวมเข้าไปในราคาอะไหล่ ลูกค้าก็ด่าเช็ดเลยว่าแพงชิบหาย
สุดท้าย ขายไม่ได้ กองอยู่ที่เดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:50:52 โดย J!MMY »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 17:10:36 »
ทำไมอะไหล่รถบางยี่ห้อถึงแพงและหายาก โดยเฉพาะ brand ยุโรปบางยี่ห้อ  ตัวอย่างเช่น BMW, AUDI แพงกว่า Benz ทั้งที่ในยุโรปเองราคาก็คงไม่หนีกัน  โลกทุกวันนี้ก็มี Internet และ ups/fed-ex/dhl การสั่งอะไหล่ไม่น่ายาก แต่เรายังได้ยินว่ารออะไหล่บางตัวเป็นเดือน แถมแพงเกิน

เช็คราคาอะไหล่ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ ? ถ้าสิบกว่าปีก่อนคงเป็นอย่างนั้น แต่พอ BMW มาทำเอง

BMW BENZ พอ ๆ กัน บางตัว BENZ แพงกว่าเห็น ๆ  เอาตัวอย่างรถผมเอง

เช่น กุญแจรีโมท  BMW Series3 5,xxx บาท , Benz C-ClaSS ดอกละ 18,000บาท
แผงจิ้งหรีด BMW 1,980 บาท  BENZ 4500 บาท ของ BMW หาย ของเบนซ์ เสีย
Voltage Regulator BMW 6,xxx , Benz 15,xxx 90 A เื้่ืท่า ๆ กัน ของ BMW เสียทีหลังด้วยซ้ำไป ตัวนี้มาพร้อมแปลงถ่านเลย เปลี่ยนแล้วได้แปรงใหม่ด้วย

มีหลาย ๆ รายการที่ผมจำเลขชัด ๆ ไม่ได้ และบวกกับเลิกเข้าศูนย์หมดแล้วทุกยี่่ห้อ

เช็คใหม่สิครับ รถปีเดียว ๆ กันแท้ ๆ หาเบอร์ศูนย์บริการได้ตามเว็บเลย ราคาทั้งหมดจากทีุ่ศูนย์เลยครับ

ส่วนของ AUDI ผมว่า รถยี่ห้อไหนอยู่กับ.... อะไหล่แพงหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 17:23:04 โดย jaesz »

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 19:22:55 »
ฟันกำไรไงครับ   มันเป็นกลยุทธ์การตลาดที่เขาวางแผนมาอย่างดีแล้วครับ
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 13:02:19 »
ไม่จริงครับ ผมใช้ Audi กับ BMW รุ่น 7-10 ปีที่แล้ว

Audi มี 3 คัน A4B5 A6C5 2 คัน

BMW มี 2 คัน Series 5 E39 ทั้ง 2 คัน

ก่อนหน้านี้มีทั้ง S-ClassW140 และ E-ClassW210 แต่หลังจากได้ขับ Audi กับ BMW ผมขาย Benz ทิ้งหมด เหลือ S-Class ไว้เพราะราคามันตกเกินจะรับไหว

ซ่อมมา 3 ปี ราคาอะไหล่ไม่หนีจาก Benz เลยครับ ส่วนใหญ่ราคาเท่ากัน และหลายๆตัวราคาถูกกว่าด้วยซ้ำ และยังไม่เคยเจออะไหล่ตัวไหนรอนาน

มีรอนิดนึงก็พวก สมอง ABS Central Lock แล้วพวกอะไหล่ที่มันนานๆเสียที ไม่เกิน 1 อาทิตย์ครับ ส่วนตัวถ้าขับเองผมแนะนำ Audi BMW มากกว่าครับ

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2010, 20:42:13 »
มันเป็นเรื่อง Logistic ครับ ศึกษาซักหน่อยก็จะเข้าใจได้ครับ ไม่ยากมากแต่ยาวพอสมควร