ผู้เขียน หัวข้อ: W212 Bluetec hybrid อาการแบบนี้บ่งบอกเริ่มบ่งบอกว่าแบตจะเสียแล้วยังครับ  (อ่าน 2545 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
Benz W212 Executive Bluetec hybrid เมื่อเช้านี้สตาร์ทรถแล้วเป็น Engine start เลยไม่ได้เป็นแบบไฟฟ้าครับ แล้วก็ขับๆมาแอร์ไม่มีความเย็นเลย แล้วก็สังเกตคือสถานะไฟในแบตเตอรี่คงที่ตลาดที่ประมาณ 70%ไม่มีขึ้นไม่มีลง เข็มเกจการใช้แบตเตอรี่ก็ไม่มีการขยับ ปรับดูinfo graphic ก็ไม่มีการใช้แบตไปขับเคลื่อนหรือชาร์จไฟกลับเข้าแบตไฮบริดเวลาเบรคเลยครับ แล้วก็เวลาชะลอความเร็วต่ำข้ามลูกระนาดแล้วไม่กดคันเร่งให้รถไหลข้ามลูกระนาดไปเอง รถจะสั่นแรงมากๆ ต้องเหยียบคันเร่งส่งแรงให้ แต่หน้าปัทไม่มีสัญลักษณ์แจ้งเตือนอะไรเลยครับ

เห็นอาการแบบนี้เลยกลับเข้าบ้านก่อน ดีที่ยังอยู่แถวๆบ้าน ไว้หาเวลาเอาไปเช็คที่ศูนย์ แต่ด้วยความอยากรู้ว่าอาการประมาณนี้น่าจะเป็นแบตไฮบริดเสียมั๊ยครับ หรือน่าจะเป็นเหตุอะไรเผื่อเป็นข้อมูลไว้ก่อนครับ

ขอบคุณความเห็นจากทุกๆท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ถ้าแบ็ตเสีย มันจะโชว์ขึ้นจอเลยนะครับ อาการนี้อาจจะไม่ใช่แบ็ตซะทีเดียว แต่อาจเป็นที่ระบบมันเลย ..

ดังนั้น ผมว่าไปหาอู่ที่เค้ารับซ่อมเบนซ์ เสียบกล่องเช็คดูก่อนครับ บางอู่อาจใจดีไม่คิดเงิน อย่างน้อยเราจะได้รู้และหาทางแก้ถูก

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
เห็นอาการตั้งแต่แรก  ควรดับ  แล้วลองติดใหม่  บางครั้งมันแค่เอ๋อแค่นั้น (เหมือนคอมค้าง)  ถ้าติดใหม่ปกติ  ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
เรื่องแอร์ผมเดาว่าอาจจะเป็นวาล์วแอร์ไฮบริดเสียครับ ผมเคยเป็นคล้ายๆกัน
แต่เป็นตอนอากาศร้อนมากๆ (41-42 C) ปรับยังไงแอร์ก็ไม่เย็นเพราะมันปรับไปเลี้ยงแบตหมดเพราะแบตมันร้อนครับ
แต่หลังจากนั้นมาก็มีอาการแอร์ทำงานแปลกๆครับ
ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
เรื่องแอร์ผมเดาว่าอาจจะเป็นวาล์วแอร์ไฮบริดเสียครับ ผมเคยเป็นคล้ายๆกัน
แต่เป็นตอนอากาศร้อนมากๆ (41-42 C) ปรับยังไงแอร์ก็ไม่เย็นเพราะมันปรับไปเลี้ยงแบตหมดเพราะแบตมันร้อนครับ
แต่หลังจากนั้นมาก็มีอาการแอร์ทำงานแปลกๆครับ
ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบครับ

เอาเข้าศูนย์แล้วครับ ศูนย์แจ้งว่าวาล์วนี่หละครับที่เสีย แต่ตอนนั้นระบบhybrid ของท่าน E.P.W ทำงานอยู่มั๊ยครับ ที่แปลกของผมคือเช้ามาสตาร์ทก็มีอาการเลยครับ แบตเลยไม่น่าจะร้อนได้ และไม่ตัดเข้า hybridเลยครับ

เห็นอาการตั้งแต่แรก  ควรดับ  แล้วลองติดใหม่  บางครั้งมันแค่เอ๋อแค่นั้น (เหมือนคอมค้าง)  ถ้าติดใหม่ปกติ  ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ได้ลองดับซักพักแล้วก็ติดเครื่องใหม่แล้วก็อาการไม่หายครับ จนผ่านมาข้ามวันก็ปกติดีครับ จนเอาเข้าศูนย์ก็แจ้งว่าวาล์วไฮบริดที่เสียครับ

ถ้าแบ็ตเสีย มันจะโชว์ขึ้นจอเลยนะครับ อาการนี้อาจจะไม่ใช่แบ็ตซะทีเดียว แต่อาจเป็นที่ระบบมันเลย ..

ดังนั้น ผมว่าไปหาอู่ที่เค้ารับซ่อมเบนซ์ เสียบกล่องเช็คดูก่อนครับ บางอู่อาจใจดีไม่คิดเงิน อย่างน้อยเราจะได้รู้และหาทางแก้ถูก

ขอบคุณมากครับผม