ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงฝนตกใหม่ๆ ระวังถนนลื่นนะครับ......  (อ่าน 2165 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ช่วงที่ผ่านมาที่ไม่มีฝนตกเลยเป็นระยะเวลานานๆ ผิวถนนจะสะสมทั้งคราบฝุ่น อะไรต่างๆมากมาย  ช่วงฝนตกแรกๆถนนจะลื่นมากคับ เลยฝากมาเตือนกันให้ใช้ความระวังมากขึ้นหน่อย

ถนนกาญจนาช่วงตะวันออกผมขับผ่านไปทำงาน-กลับบ้านทุกวัน  ช่วงวันฝนตกใหม่ๆมักจะเจอรถลงข้างทางเป็นประจำ ล่าสุดวันนี้เป็นกระบะโหลดเตี้ย 4 ประตูเฉี่ยวชนกับกระบะคอกขนผลไม้ (กระบะคอกพลิกคว่ำด้วย) คงขับบนถนนแห้งกันจนชินแล้วพอเจอถนนเปียก.ลื่นๆแล้วไม่ทันระวังกัน

ออฟไลน์ REX

Re: ช่วงฝนตกใหม่ๆ ระวังถนนลื่นนะครับ......
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 23:39:05 »
ไช่ครับ พื้นจะลื่นสุดๆ
ฝนตกใหม่ๆผสมดิน กลายเป็นโคลน แทบจะเหมือนล้อรถวิ่งบนตะไคร้น้ำเลย

ออฟไลน์ seeker

Re: ช่วงฝนตกใหม่ๆ ระวังถนนลื่นนะครับ......
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 07:26:16 »
ที่ผมสังเกตคือ พวกกระบะซิ่ง ไม่มีคอก วิ่งรถเปล่านี่เจอบ่อยเลย

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 08:12:17 »
ที่ผมสังเกตคือ พวกกระบะซิ่ง ไม่มีคอก วิ่งรถเปล่านี่เจอบ่อยเลย

ผมใช้รถเก๋งมาเป็น 10 ปี ตอนได้ ftn มาใหม่ๆ ขับระวังขึ้นเยอะ ก็ยังเคยไถลครับ
ฝนตกเบาๆ หลังจากที่ตกหนักมานาน ตอนนั้นเป็นช่วงทางขึ้นเนินแถวสระบุรี มีรถช้าอยูาข้างหน้า เลย ค่อยๆเปลี่ยนเลนไปทางขวสแล้วเติมคันเร่ง ไม่ได้กดจด kick down ด้วยนะ ท้ายกวาดออกนิดๆ vsc ทำงาน ช่วยดึงไว้เลยขับไปต่อได้ หลังจากนั้นหลอนกว่าเดิม เวลาฝนตกถ้าถนนไม่ชินนี่ไม่กล้าเติมคันเร่งเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 08:20:43 »
ขอบคุณที่เตือนกันครับ
เช้านี้ผมก็ขับรถหวานเย็น ถนนลื่นเลยขับเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 09:03:21 »
ขอบคุณครับ ดีที่ขับหวานเย็นเป็นส่วนมาก

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 09:48:28 »
บ้านผมเส้นกาญจนาภิเษก ฝั่งตรงข้าม เวสเกตบางใหญ่ มุ่งหน้าไปทางสถานีบางไผ่ ถ้าฝนตก จะมีรถคว่ำรถชนกันทุกครั้ง และทั้งวัน ส่วนมากะเช้ามืด เดาว่าชอบวิ่งเร็ว แล้วมันจะมีช่วงจั้มคอสะพาน

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 13:21:37 »

ผมใช้รถเก๋งมาเป็น 10 ปี ตอนได้ ftn มาใหม่ๆ ขับระวังขึ้นเยอะ ก็ยังเคยไถลครับ
ฝนตกเบาๆ หลังจากที่ตกหนักมานาน ตอนนั้นเป็นช่วงทางขึ้นเนินแถวสระบุรี มีรถช้าอยูาข้างหน้า เลย ค่อยๆเปลี่ยนเลนไปทางขวสแล้วเติมคันเร่ง ไม่ได้กดจด kick down ด้วยนะ ท้ายกวาดออกนิดๆ vsc ทำงาน ช่วยดึงไว้เลยขับไปต่อได้ หลังจากนั้นหลอนกว่าเดิม เวลาฝนตกถ้าถนนไม่ชินนี่ไม่กล้าเติมคันเร่งเลย

ตัวขับสองหรือขับสี่ full time ครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 16:29:46 »

ฝนตกเบาๆ หลังจากที่ตกหนักมานาน ตอนนั้นเป็นช่วงทางขึ้นเนินแถวสระบุรี มีรถช้าอยู่ข้างหน้า เลยค่อยๆเปลี่ยนเลนไปทางขวาแล้วเติมคันเร่ง ไม่ได้กดจน kick down ด้วยนะ ท้ายกวาดออกนิดๆ vsc ทำงาน ช่วยดึงไว้เลยขับไปต่อได้ หลังจากนั้นหลอนกว่าเดิม เวลาฝนตกถ้าถนนไม่ชินนี่ไม่กล้าเติมคันเร่งเลย

ตัวขับสองหรือขับสี่ full time ครับ

เป็นตัว 2.4v ขับสอง โฉมปัจจุบันครับ ตอนนั้นวิ่งหมื่นโลนิดๆ ใช้ยางติดรถเลย
โฉมปัจจุบันถ้าเข้าใจไม่ผิด ขับสี่ Parttime ถ้าถนนดำคงไม่ต่างกับขับสองครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 17:41:21 »
ใช้ขับสี่ตลอดเวลา ยังระวังเลยครับ

ห้าวมาก เห็นจบไม่สวยหลายคันละ

ขนาดขับสี่ยังมีอาการเลย มันมีจุดบอด หรือ จุดที่ไม่ได้เด่นกว่าขับสองธรรมดา เช่นตอนที่ไม่ได้กดคันเร่ง มันก็เหมือนสี่ล้อหมุนไหลบนถนนเปล่าๆ

หรือตอนเข้าโค้งปล่อยไหล แบบไม่รินคันเร่งช่วย มันเหมือนระบบขับสี่ไม่ทำงาน กำลังหรือแรงตะกุยทั้ง 4 ล้อก็ไม่มี เคยสไลด์เข้าโค้ง กับ ปล่อยไหล อาการก็ต่างกัน

ถ้าเจอสถานการมันสุดกำลังที่รถจะช่วย ยิ่งเวลาเจอแอ่งน้ำ ผมนี่ระวังมากเลย

สุดท้าย เบาได้เบาครับ ช่วงนี้

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 26, 2023, 22:17:27 »
เสียวๆ อยู่ ช่วงนี้ตกบ้างไม่ตกบ้าง ตกใหม่ๆ แอบกลัวเลยครับ

ออฟไลน์ le_TB

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2023, 13:28:48 »
เปลืองน้ำมันด้วยครับ ต้องระวังยกเหยียบคันเร่งบ่อยๆ น้ำก็ดูดล้อให้หมุนช้าลงไปอีก