ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 เมษายน 2023  (อ่าน 1711 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02nGmfvugMNnYjxBGFY7c79PWMsAAh9GNCNHVgSymY9oRt8baejqEU283e9PWvvqCgl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2023, 13:31:54 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid02nGmfvugMNnYjxBGFY7c79PWMsAAh9GNCNHVgSymY9oRt8baejqEU283e9PWvvqCgl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Royteane

ต่อจากอาทิตย์ที่แล้ว งบ3ล้าน2คน2หมา ขอยาวหน่อยนะคับจะได้รวดเดียวจบไปคุยกะเมียว่าเอาไม่เอา

-พี่จิมเดาถูดกครับ มันคือหมาโกลเด้นตัวนึง
-ไม่อยากขยายงบไปเกิน3คับขนาดธุรกิจไม่เท่าแม่จะไม่ใช้รถแพงกว่าแม่คับ หดมาเหลือA5-40tsfi ขับหน้าใช้ดีปะคับขับ120-140แต่นิ่งๆสบายๆ เอาv6 2.9Lมาคงเสียของ
-audiนี่อยู่รอดปลอดภัยในบ้านเราชัวปะคับ showroomแถวบ้านเงียบจนได้ยินเสียงนกคุยกันบนหลังคา(ไม่ใช่สาขาในกทม) เคยมีประสบการหาอะหลั่ยหาที่ซ่อมไม่ได้มาก่อนครับ ขยาดเลย

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. จะเอา Volvo V40 T4 ไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แบบฟลัชชิ่งทั้งระบบที่อู่นอก จำเป็นต้องใช้น้ำมันเกียร์ของศูนย์มั้ยครับหรือใช้ยี่ห้ออื่นได้ เช็คคู่มือดูแล้วรถใช้เกียร์ Aisin 6 สปีด AW TF-71SC น้ำมันเกียร์ AW1 ครับ

2. ยาง Bridgestone ผลิตอินโด คุณภาพการใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Glazy

พอดีว่าจอวีออสเห็บหมาช่วงนี้เริ่มๆ รวนเลยอยากจะเปลี่ยนใหม่ เลยจะมาถามว่ามีจอ android auto เจ้าไหนน่าใช้บ้างครับ
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ kimmaster444

• Newbie
  • *
Subaru XV ใหม่จะมาตอนไหนครับ และมีเครื่องไฮบริดมาไหมครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เทรน รถมือสองจะเป็นยังไงบ้างครับ

ต่อจากนี้ไป รถมือสองจะถูกลงหรือแพงขึ้น สำหรับ พวก CRV,X-trail,Forester

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
เอาkicksไปเคลมประกันที่ศูนย์ (ขูดฟุตบาท)
สเกิร์ตข้าง+ล้อแม็กซ์ ตอนแรกประกันบอกว่า เคลมโดยการเปลี่ยนล้อแม็กซ์ให้ แต่พอไปที่ศูนย์ทางศูนย์บอกว่าล้อแม็กซ์จะเป็นการซ่อมทำสีนะคะ ผมเลยตัดสินใจให้เคลมแค่สเกิร์ตข้างอย่างเดียว
ศูนย์บอกว่ารอบนี้แจ้งเคลมล้อแม็กซ์ไปแล้ว แล้วไม่ทำการเคลม รอบหน้าจะไม่สามารถแจ้งเคลมในส่วนของล้อแม็กซ์ได้อีก
สอบถามว่า แบบนี้ปกติมั้ยครับ ส่วนตัวไม่ติดปัญหาอะไรกับการทำสีนะครับ แต่ไม่อยากจอดซ่อมช่วงนี้ติดว่าใช้รถทุกวัน แถมkicksยังไม่มียางอะไหล่มาให้อีก
ปล.ประกันของวิริยะ ซ่อมศูนย์ช.เอราวัณนครปฐม

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
ในงบ 4 ล้าน plugin hybrid เบ๊น บีเอ็ม ออดี้
ผู้สูงอายุนั่ง ได้สบาย สามารถขับออกงานได้
มีแนะนำ รุ่นไหนบ้างครับ

ปล. เห็นเพจคาร์ คอมพวยเล่นแซะพี่จิม อยู่ พี่จิมจะจัดการกับเพจขยะพวกนี้ยังไงมั้ยครบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KeaneNBH

• Newbie
  • *
Hilux ที่จะมี BEV มาด้วยจะทำเป็นเฉพาะรถส่งของ หรือว่ารุ่นอื่นๆด้วยครับ แล้วจะมาพร้อมไมเนอร์เชนจ์ตัวอื่นๆด้วยมั้ยครับ เช่นเพิ่มอุปกรณ์ แต่งโฉมหน้าหลัง เพิ่มเครื่องMild Hybrid และกระบะIMV-0 เปิดตัวปีนี้มั้ยครับ

ผมอยากถาม 1 เรื่องครับครับชื่อเพลงที่อยู่ในช่วงโฆษณา Porsche คือเพลงอะไรครับ คือได้ยินมาหลายรอบละ ชอบแบบบอกไม่ถูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2023, 15:22:15 โดย Dinnerforcoupe »
SuppaygrandB

ออฟไลน์ ntt

• Newbie
  • *
ผมใช้ Kicks gen 2 มาเกือบปีแล้วครับ ใจคอไม่ดี
อยากทราบว่า คอมแอร์ NMT แก้จบแล้วจริงไหม ในกลุ่มมีพังรายวันเลย แม้แต่รถใหม่ ออกเดือน เม.ษ. ที่วิ่งไปหลักร้อย km

ควรรอรับระเบิดเวลา หรือขายทิ้งแล้วเปลี่ยนเป็น D03B  1.5HV ที่กำลังจะมาดีไหมครับ กลัวว่าหนีเสือปะจรเข้ไปเจอรถ Daih... (Toyo... version very low cost & quality สำหรับตลาดระดับล่าง และล่าสุดเพิ่งมีประเด็นปลอมใบ certificate Ativ อีก)

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ 
ผมสนใจ CRV  ใช้เป็นคันหลัก  สมาชิกในบ้านตอนนี้ผู้ใหญ่ 3 คน เด็ก 1 คน (มีแผนว่าอาจจะมีลูกอีก1คนเพิ่มครับ) 
ใช้งานต่างจังหวัด ทางไกล70% ในเมือง 30%  ใช้รถ 10 ปี
สอบถามพี่ๆดังนี้ครับ
1. อยากให้เปรียบเทียบการขับขี่ อัตราเร่ง ช่วงล่าง การเก็บเสียง ของรุ่น eHEV RS กับรุ่น 1.5T EL  รวมถึงเทียบกับคู่แข่ง CX-8 หน่อยครับ
2. ความสบายในห้องโดยสารตอนหน้า กับแถวที่ 2 CRV G6 เป็นอย่างไรบ้างครับ   (รุ่นeHEV RS กับรุ่น 1.5T EL เบาะแต่ละแถว(แถว1,2)แตกต่างกันไหมครับ)
3. ตัว1.5T EL อัตราเร่งในแต่ละย่านความเร็ว(ต้น/กลาง/ปลาย) เป็นยังไงบ้างครับ
4. เครื่อง turbo มีจุดที่ต้องดูแลรักษา เฝ้าระวัง ต่างจากเครื่อง NA  อย่างไรบ้างครับ , ตัว turbo มีอายุการใช้งานประมาณไหนครับ   

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
Fronx ค่ายซู ที่เปิดตัว อินตะระเดีย
ถามพี่จิม ณ นิสสัน กับ พี่บาส ณ ซูบารุ ว่า จะเข้าไทยมั้ยครับ
ปล สวยดีครับ fronx Suzuki สวยมากกว่า ฮอน Wrx

ออฟไลน์ AZMVI

- กระแสรถเก๋ง C-Segment จะวนกลับมานิยมอีกไหมครับ หรือค่อย ๆ หายไปเหลือแค่รถยกสูงกับเก๋งขนาดเล็ก

- ในบรรดารถไลน์อัพ GR-Sport ของ toyota (Revo/Fortuner/C-HR/Corolla Cross/Altis) พี่ ๆ ชอบรุ่นไหนมากที่สุดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ทำไมholdenในออสเตรเลียถึงไปต่อไม่ได้อะครับ เพราะจากที่มาอยู่ออสเตรเลีย รู้สึกว่าจะเจอรถยิห้อนี้บนท้องถนนเยอะมากเลยครับ

ออฟไลน์ Marsh_23

• Newbie
  • *
รับรถ KICKS MY2023 มาได้1เดือนแล้วครับ กำลังจะเปลี่ยนเป็นยาง Sport มีรุ่นไหนแนะนำไหมครับ

และถ้าเพิ่มขนาดหน้ายางจาก 205 เป็น 215 จะส่งผลอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทีมงาน Headlightmag
อยากขอคำปรึกษา เผอิญไปลองเช่า MG4 EV มาขับแล้ว รู้สึกชอบ ดังนี้
1. เรื่องความเงียบห้องโดยสาร
2. ความเงียบของช่วงล่างเวลาเจอพื้นถนนที่ทำอยู่ (พอดีพักแถวพระราม 2)
3. อัตราเร่งช่วงต้น 0-100 ที่ทันใจ
ก็เลยสอบถามว่า มีคันไหนงบไม่เกิน 1ล้านครับ เครื่อง ICE, hybrid ที่พอจะมีคุณสมบัติตามนี้บ้างหนะครับ

เงื่อนไขเพิ่มเติมที่มีได้ก็ดีมากคือ มีพื้นที่ขนของได้บ้างสไตล์พ่อบ้าน,

และมีระบบ adaptive cruise control ครับ

ที่ยังลังเล MG4 เพราะ ... กลัวดวงไม่ดีได้รถมีปัญหาครับแล้วแก้ไม่จบ + เจออุบัติเหตุค่าแบตหัวโต

และคำนวนแล้วทั้งปีขับไม่ถึง 20,000km แน่ๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ เรื่องประกันอุบัติเหตุ เช่นชั้น1,2,3 เป็นสิ่งที่ต้องทำทุกคนหรือไม่ครับ ขอคำแนะนำและข้อคิดสำหรับ คนที่ จะทำ หรือ ไม่ทำประกัน ครับว่า แบบไหนควรทำ หรือไม่ต้องทำ หรือจริงๆแล้ว ต้องมีประกันอุบัติเหตุติดรถไว้เสมอครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
สงสัยว่าพวกบริษัทรถจากต่างประเทศที่เข้าไปทำตลาดในจีน นี่เขาใช้ทีมออกแบบเดียวกับทีม
ข้างนอกหรือเปล่าครับ เพราะเวลาเห็นข่าวว่ามีรถรุ่นใหม่อย่างFord Honda หรือNissan เปิดตัว
เฉพาะในจีน ดีไซน์มันดูสวย แต่ก็ล้นๆ เกินๆ แปลกๆ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้รบกวนถามเรื่อง CRV ใหม่ครับ ตอนนี้น้าชายกำลังมอง CRV e:hev ตัว top แต่รอนาน 1.5 Turbo ได้เร็วกว่าแต่ก็ยังถือว่านานเกิน 3 เดือน เลยจะสอบถามว่าระหว่าง CRV ใหม่ทั้ง 2 รุ่นย่อยและ CX-8 คันไหนน่าเล่นกว่ากัน รวมถึงค่าบำรุงรักษาระยะยาวด้วยครับ

ออนไลน์ samaklen

• Hero Member
อยากถามเรื่อง ดีเซล euro5 ครับ
บ้านเราจะมีหวังบังคับใช้ไหมครับ
นานไหม ถ้านานเพราะสาเหตุอะไร
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
มีเรื่องสงสัยครับ เคยเห็นมีเคสนึงในคลับ HRV เจ้าของติดสติกเกอร์เพชร วิบๆวับๆ ตรงโลโก้ฮอนด้า พอชน Airbag ระเบิดขึ้นมา ยังโชคดี ตัวเพชรเฉือนหน้าเป็นแผลไปนิดเดียว คล้ายเคสของถุงลม Takata ผมเลยสงสัยครับว่า แล้วอย่างพระเครื่องที่ติดกันทั่วบ้านทั่วเมือง เวลาแปะเทป M3 ติดหน้าคอนโซลทั้งฝั่งคนขับและคนนั่ง แล้วเกิดรถชนขึ้นมา แรงเหวี่ยงตอนชนจะทำให้พระกระเด็นพุ่งเจาะหัวเหมือนถุงลม Takata ไหมครับ หรือไม่อันตรายเท่าเพราะไม่มีแรงลมจากAirbagตอนระเบิดครับ

ออฟไลน์ PIPPY

• Newbie
  • *
อยากได้ยางสเปกใกล้เคียงกับ Bridgestone RE-71R มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
ขนาด 195/50 R15 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2023, 16:07:56 โดย PIPPY »

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
tesla model s / x ที่มีข่าว tesla thailand จะเข้ามาขายไทยจะมาภายในปีนี้ไหมครับ แล้วเขาจะทำราคาได้ต่ำกว่าเกรย์จนเกิดความน่าสนใจไหมครับเพราะสองรุ่นนี้ไม่ได้ผลิตที่จีน

ปล. model 3/Y ในไทยมีข่าวจะลดราคาลงแล้วใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2023, 15:36:17 โดย turbofever »

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
น้องจอง ativ ไว้ตอนมอเตอร์โชว์เซล์แจ้งว่าคิวรับรถสิงหาคม เลยจะถอนจองไปหาตัวอื่น ตอนนี้ลังเลระหว่าง city กับ almera คันใหนดีครับรถคันแรก พึ่งหัดขับรถ หรือพี่จิมมีตัวเลือกอื่นแนะนำไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2023, 16:12:50 โดย Harem »

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• **
Honda CRV G5 2017-18 เครื่อง 2.4EL ขับ 4 กับ 1.6 ดีเซล ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ มีปัญหาเยอะไหม กินน้ำมันหนักไหมครับ พอดีต้องการ 7ที่นั้ง จะขยับจาก DMAX 4 ประตูมา

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
mbsp คุ้มไหมครับช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าถ้าจะใช้ต่อยาวๆ  pack ไหนคุ้ม
หรือ เอารถไป เทรนคันใหม่ดูดีกว่าหรือใดๆ พอดีมันใกล้จะครบ ที่เค้าแถมมาให้ cls เบนซิน