ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 25 มีนาคม 2023  (อ่าน 2088 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02SvQ6qGqsuCEhn9nToB92VRKB7MTrtGWQQEGHYN7sTPnAXEZt68zvnajd8jL4ARg3l&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 13:33:56 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง CRV G6 ครับ
พี่ๆได้ลองขับหรือยังครับ โชว์รูมใกล้บ้านรถ test ยังไม่มา
ผมสนใจ 1.5T EL(7ที่นั่ง) (จริงๆอยากได้ hybrid แต่ไม่มี 7 ที่นั่ง)  มีคำถามดังนี้ครับ
1. การขับขี่/ช่วงล่าง/handling/อัตราเร่ง เป็นอย่างไรบ้างครับ
2. การเก็บเสียงเป็นยังไงบ้างครับ ทราบว่ามี senserลดเสียงรบกวนที่เพดานที่นั่งแถว 1และแถว2  ช่วยได้ไหมครับ
3. เครื่องตัวนี้ทราบเบื้องต้นจากผู้ใช้ civic1.5T ว่าช่วงออกตัวจะหน่วงๆ /ถ้าขับในเมืองอัตราสิ้นเปลืองค่อนข้างแย่  ใน CRV การออกตัวหน่วงมั้ยครับ
4. ในอนาคตมีความเป็นไปได้ที่ hondaจะทำตัว hybrid แบบ7 ที่นั่งไหมครับ       หลายคนว่าตัว hybrid ไม่ทำ 7 ที่นั่งเนื่องจากติด battery ข้อมูลนี้มีส่วนจริงไหมครับ (ผมเห็นตัว 5 ที่นั่งที่เก็บของด้านหลังก็ดูโล่งๆ)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 13:51:09 โดย Prince36 »

ออฟไลน์ kob7447

• Newbie
  • *
สอบถามเปรียบเทียบการขับขี่ ค่าดูแลรักษา  อะไหล่ และ reliability ของรถใหม่ 2 ตัวนี้ครับ:

Subaru WRX wagon
Vs
A4 Avant 45 TFSI quattro S-Line Black Edition 

ใช้ยาวเกิน 10 ปี ใช้ในเมือง มีบางช่วงถนนไม่ดี และ ไปต่างจังหวัด เดือน ละ 2-3 ครั้ง

ทั้งสองรุ่นไม่มีรถให้ลองเลยครับ

ราคาพอๆกันทางทีมงานเลือกตัวไหนครับแล้วก็มี

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง CRV 2.0hybrid ตัวใหม่ครับ อยู่ต่างจังหวัดเดินทางไกลบ่อย ถ้าใช้รถhybridจะเหมาะมั้ยครับ เคยมีประสบการณ์ครั้งแรกไม่ดีกับcamary hybrid 2009 ที่เร่งแซงแล้วอัตราเร่งอืดเพราะแบตเหลือน้อยจนเกือบแซงไม่พ้น อาจจะเป็นเพราะขับhybridครั้งแรกเลยไม่ชิน อยากถามว่าhybridรุ่นหลังๆของhondaความเร็วปลายแล้วเร่งแซงเอาอยู่มั้ยถ้าขับทางไกลๆขึ้นเหนือบ่อยๆหรือมีรุ่นไหนที่แนะนำมั้ยครับอยากได้รถที่สดใหม่ รอได้ถึงปลายปี เช่น canival ตัวเปลี่ยนโฉม hyundai paradise ที่พี่จิมบอกกำลังจะมา หรือว่าปลายปีมีลุ้น ppv suvตัวใหม่ๆอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆเรื่องยางครับ 205/50/R17 ใช้งานระหว่างจังหวัดเป็นหลัก ขับรถเรื่อยๆความเร็วไม่เกิน 100 km/h ตัวเลือกที่อยู่ในงบมี ALLIANCE AL30, HANKOOK VENTUS V12, Firestone Firehawk Sport 01 ควรเลือกตัวไหนดีครับ ยางเดิมใช้ Goodyear Triplemax 2 ครับ

ออฟไลน์ sssk2015

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ เพิ่งออกรถ MB 220d AV มาครับ มีคำถามอยากสอบถามดังนี้ครับ ยางติดรถเป็น runflat เมื่ออาทิตย์แล้วมีตะปูตำเลยปะแบบตัวหนอน ยังใช้งานได้ดี ตอนแรกคิดว่าเมื่อยางหมดอายุจะเปลียนเป็นยางธรรมดา แต่พอเกิดเหตุการณ์นั้นเลยคิดว่ายาง runflat ก็สะดวกและปลอดภัยดีหากเกิดตะปูตำหรือยางแตก หากในอนาคตถึงเวลาต้องเปลี่ยนยาง คุณจิมมี่และคุณบาส คิดว่าผมควรใช้ยาง runflat ต่อไปหรือเปล่าครับ มีข้อแตกต่างกับยางธรรมดาในแง่ของความนุ่ม เงียบ หรือแง่อื่น ๆ มากหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ BankPavit

• Newbie
  • *
สวัสดีครับตอนนี้กำลังสนใจจะจอง Kia Carnival ตัว sxl แต่เซลล์บอกว่าถ้าจองช่วงนี้จะได้ตัวประกอบมาเลย์ แล้วก็เลยไปถามใน Facebook ของ Kia Thailand ก็ได้คำตอบแบบเดียวกันครับ

อยากสอบถามว่า

1.Kia ประกอบมาเลย์ คุณภาพเทียบเท่าเกาหลีไหมครับ
2.ถ้าประกอบมาเลย์ทำไมราคาถึงยังเท่าเดิมครับ

หรือรอรุ่นอื่นที่กำลังจะเข้าไทยดีครับเพราะในตลาดตอนนี้สนใจอยู่รุ่นเดียวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 13:50:41 โดย BankPavit »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากทริปที่พี่จิมมีไปเที่ยวดูโรงงานและพิพิธภัณฑ์ของ Hyundai พี่ได้มีลองขับรถใหม่ในสนามของ Hyundai ไหมครับ แล้วตอนที่พี่ไปเยี่ยมนั้น ใช้รถเช่าขับไปเอง บริการขนส่งมวลชน หรือว่ามีบริการรถรับส่งจาก Hyundai มาให้บริการครับ

- พูดถึงสนามทดสอบรถ ไม่ว่าจะเป็นสนามขนาดเล็กข้างโรงงานที่ใช้ทดสอบรถหลังประกอบเสร็จ หรือสนามขนาดใหญ่ที่ค่ายรถสร้างแยกออกมาจากโรงงานต่างหากสำหรับทดสอบรถต้นแบบหรือรถแข่งของคค่ายรถเอง เพราะอะไรที่ในบางสนามถึงมีอัฒจรรย์สำหรับผู้ชม หรือแม้แต่พื้นที่สำหรับทีมแข่งรถและเจ้าหน้าที่โดดยฉพาะ เสมือนกับเป็นสนามแข่งรถสาธารณะอย่างเป็นทางการ เช่น สนามแข่งของ Hyundai ในเกาหลีใต้ เป็นต้น

ปล. พอดีดู google Map แล้วเห็นสนามทดสอบรถตรงโรงงาน Toyota สมุทธปราการ บางส่วนกลายเป็นพื้นที่จอดรถผลิตใหม่รอการขนย้ายไปแล้ว หญ้าก็ขึ้นด้วย เหมือนแทบจะไม่ได้ใช้งานเลยแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 13:56:38 โดย polwath »

ออฟไลน์ lorenzo

Triton ใหม่ที่มา show ช่วงล่าง แชตซีพื้นฐาน gen เดิมใช่มั้ยครับ เห็น เฟืองท้าย ดุมล้อเหมือนเดิมมากๆ

Byd โลมา จะขยับราคาขายจริงลงได้มั้ย แปดแสนทอนบาทนึง เห็นมีอต่คนบ่นแพงไป

ออฟไลน์ nana14ku

• Newbie
  • *
Minor change Nissan Almera และ Honda City จะเปิดเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Hyundai Creta จะมีการนำเข้ามาใหม่อีกครั้งโดย Hyundai Mobility (Thailand) มั้ยครับ ถ้ามีจะเข้ามาประมาณช่วงไหน และคาดการณ์การปรับราคาใหม่กันไว้ประมาณไหนครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ red898

• Full Member

สวัสดีครับทีมงาน ได้ไปดูรถเปรียบเทียบในงานมอเตอร์โชว์มาครับ เบาะแถวสามCRVผิดหวังตามคาด
Indonesia mini MPVยังนั่งสบายกว่าเหมือนเดิม โดยเฉพาะStargazer

แต่สงสัยนิดนึงครับว่าทำไมlogicการออกแบบรุ่น5ที่นั่ง ทำไมเบาะหลังต้องทำให้เลื่อนเดินหน้าถอยหลังได้ด้วยครับเปลืองต้นทุนเปล่าๆ

ขออนุญาตแถมอีกคำถามครับ พอดีเห็นburn by BasรีวิวยางContinental UC7 ถ้าเทียบกับกับT005A เป็นไงบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 14:46:45 โดย red898 »

ออฟไลน์ เอก

• Jr. Member
  • **
1 Altis รุ่นปรับโฉมจะมีเครื่อง dynamic force ไหมครับ
2 ต้องรออีกนานไหมครับกว่าแบตเกลือโซเดียมในรถ ev จะใช้งานเชิงพาณิชย์ได้ ราคาจะถูกลงมากไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
พี่ Jimmy ไปเกาหลี ได้มีโอกาสเทส Ioniq 5 ไหมครับ
พอมีอัพเดตเรื่องการทำตลาดในไทยของ Ioniq5/kona เรื่องราคา/ช่วงเวลาเปิดตัว ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sassy

• Newbie
  • *
ปัจจุบันเทรนรถยนต์ไฟฟ้ากำลังมาแรง หลายคนมักบอกถึงข้อดี เช่น อัตราเร่งเริ่มต้นและเร่งแซงที่ดีกว่ารถน้ำมัน หรือพอ ๆ กับรถเครื่องยนต์สันดาปราคาแพง ๆ ราคาหลายล้าน
แต่ทำไมมักไม่ค่อยมีคนพูดถึงข้อเสียบ้างครับว่ามีอะไรบ้าง โดยเฉพาะสื่อยานยนต์หรือเป็นเพราะว่ามันยังใหม่อยู่ครับหรือเกรงใจค่ายรถต่าง ๆ จึงขอสอบถามทีมงานดังนี้ ครับ
1. Dark side ของรถ EV มีอะไรบ้างครับ นอกจากราคาแบตเตอรี่ที่แพง การผูกขาดด้านอะไหล่ ความไม่แน่นอนของผลิตภัณฑ์ หรือระยะเวลาในการชาท
2. ถ้ารถยนต์ไฟฟ้ามันดีจริง ๆ แบบที่กลุ่มคนบางคนคลั่งไคล้ ทำไมรถยนต์เครื่องยนต์สันดาปบางรุ่นยังมีความต้องการอยู่ครับ แถมสูงด้วย เช่น YarisGR ,Civic tyreR ,wrx
    บางรุ่นผลิตกันไม่ทัน จองข้ามปี แบล็กออเดอร์ก็ยังมี อันนี้ไม่เข้าใจจริง ๆ เปรียบเทียบกับนาฬิกาเรือนที่มีคนสะสมทั้ง ๆ ที่เรามีสมาทวอชได้ไหมครับ
3.พวกพี่ ๆ ทีมงานคิดอย่างไรกับคำพูดที่ว่าต่อไปโตโยต้าก็จะเหมือนกับโกดักครับ สำหรับผมว่ามันไม่ถูกต้องนัก เพราะถ้าผู้บริโภคยังคิดได้ ทำไมยักษ์ใหญ่อย่างเจ้าตลาดอย่างโตโยต้าจะคิดไม่ได้ล่ะครับ ว่าต้องบริหาร
   จัดการอย่างไร
4.ญี่ปุ่นเขามีวิธีคิดเกี่ยวกับรถยนต์ไฟฟ้า BEV แบบไหนเหรอครับ ละเอียดกว่า หรือยังไง ทำไมเขาถึงยังไม่เริ่มแบบจีนกับเทสล่าครับ
ปล. ส่วนตัวไม่ได้มีปัญหากับรถยนต์ไฟฟ้านะครับ มองหลาย ๆ รุ่นไว้ เหมือนกันครับ แต่ในประเทศเรา การจะซื้อรถแต่ละคัน มันต้องคิดเยอะจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
พี่จิมคาดว่า นิว Honda WR-V ถ้าถึงช่วงปรับ อุปกรณ์ จะได้เบาะหลัง ultra seat แบบ jazz หรือ city มั้ยครับ ปล..เห็นเบาะหลังที่พับไม่ราบเรียบในปัจจุบันแล้ว รู้สึกว่า กั๊กๆ option เหมือนจะดึงของไว้ค่อยปล่อยทีหลังยังไงไม่รู้ครับ55

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Toyota B- SUV มีอะไรน่าสนใจที่จะรอมั๊ยครับ อล้วจะมาเดือนไหนครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Stp

สวัสดีครับ เห็นแนวทางของรถยนต์ Fuel Cell พลังงานไฮโดรเจนแล้วรู้สึกน่าสนใจกว่ารถยนต์ไฟฟ้า EV มีโอกาสจะได้เห็นฝั่งค่ายญี่ปุ่นและยุโรป (ฟังระหว่างรายการคงต้องรวม Hyundai ไปด้วย ::)) จับมือผลักดันในเกิดในประเทศไทยสัก 5 ปีบ้างไหมครับ คิดว่า 5 ปีคงได้ฤกษ์ซื้อรถใหม่ ผมอยากข้าม EV จีนไป Fuel Cell ญี่ปุ่นน่าจะเข้าท่ากว่า ดูจะไม่ต้องวุ่นวายเรื่องชาร์จแบตด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2023, 16:35:38 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ HLM ปีนี้ Mazda มีแพลนเปิดตัวรถใหม่หรือปรับอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ เงียบมากจนสงสารเซลล์

อยากเห็นตลาด SUV(CX-60) ลุกเป็นไฟครับ  :)

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ มาขอบคุณที่จัดกิจกรรม test drive xpander  สนุกและได้ความรู้ครับ

ทีนี้ เลยมีคำถามครับ ว่า ในอีก4-5ปีข้างหน้าเรามีโอกาสได้ outlander หน้าใหม่ วางขายที่ไทยไหมครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ locomotive

All New Triton ที่จะเปิดตัวคือการนำ แผงแขสชี โครงหัวเก๋ง จาก Nissan Navara ตัวปัจจุบันมาออกแบบใหม่ ผมเข้าใจแบบนี้ ผิดถูก ยังไงไหมครับ แล้วทางฝั่ง Nissan Navara จะมีโฉมใหม่ออกมาแบบไหน แล้วตกลงใครเป็นแม่งานใคร โรงงานใครเป็นคนผลิตครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
Toyota altis 2012 ใช้ขับไปกลับที่ทำงานกรุงเทพ ไม่ขับเร็ว 80-100-120 วันละ 60-80 กิโล
ก่อนหน้านี้ใช้ yogo db v552 195/65r15

เล็ง BS T005a, Michelin MX2+ ไว้มี ทางพี่ฟคำแนะนำยังไงบ้างครับ 2 ตัวนี้ หรือมีรุ่นไหนแนะนำอีกบ้างครับ ในงบ 12,000 บาท

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
อยากให้แนะนำร้านอร่อยแถวเมืองทองหน่อยครับ เวลาไปงานทีไรกินแต่ฟู้ดคอร์ดตลอด เจอผัดไทจานละ120 เข้าไป แพงกว่าตั๋วเข้างานอีกครับ

ปล. Motor Show บูธIsuzu เห็นลุงๆป้าๆหลายท่านเดินวนขวา3รอบ เคาะรถรอบคัน ก๊อกๆ แก๊กๆ เคาะซะDmaxเป็น กลองยาวเขมรเลย เคาะจนเซลล์แทบจะเดินมาเต้นเข้าจังหวะด้วยแล้ว ผมล่ะอยากตะโกนบอก ลุ๊งงงงงง

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สอบถามคุณจิมมี่และทีมงานหน่อยนะครับ
Toyota harrier รุ่นที่ เกรย นำเข้ามาขายตอนนี้ ใช้ platform TNGA D รึเปล่าครับ?
การขับขี่น่าจะเป็นยังไงครับ พอดีไม่มีรถให้ลองเลยครับ
หรือ Toyota มีแผนจะเปิดตัว SUV ที่ใหญ่กว่า
Corolla cross ไหมครับ? ถ้ามีจะได้รอครับ

ออฟไลน์ somkid

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่และทีมงานทุกท่าน รบกวนสอบถาม รถผม Altis 1.8E 2012
เมื่ออาทิตย์ก่อนขับรถอยู่ดีๆไฟ engine โชว์ เข้าศูนย์เช็คขึ้นรหัส P0420
ศูนย์แจ้งว่า ระบบท่อแคทมีปัญหา ต้องเปลี่ยนท่อใหม่ และรวมอุปกรณ์อื่น รวมราคา 3หมื่นกว่า
ผมเห็นว่าราคาสูงจึงขอเอารถกลับมาตัดสินใจหรืออาจจะลองหาอู่ทำข้างนอก และเผอิญในรถผม
ติด OBD2 ที่สามารถอ่านค่า Error ของรถและลบค่าได้ จึงทำการลบค่าไปก่อน ไฟ engine ตอนนี้ดับไม่โชว์แล้ว
จนถึงตอนนี้รถยังขับได้ปกติ ไม่มีอาการใดๆ ไม่ทราบอยากสอบถามว่าผมควรจัดการอย่างไรต่อไปดีครับ

ออฟไลน์ VORA

ทีมงานคิดว่า ทำไมรถยนต์เกาหลีถึงมีการพัฒนามาไกลมากกก ทั้งที่เมื่อก่อนยังใช้มิตซูเป็นแม่แบบ
แต่ตอนนี้ กลับนำมิตซูไปแล้ว ทั้งด้านยอดขาย  การตลาด มอเตอร์สปอร์ต แม้กระทั้ง วิศวกรรม

คิดว่าอนาคตค่ายเกาหลีในไทยเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
 8)เพื่อนชวนไปลอง ตัวอีซูซุ มิวx ตัวใหม่มาครับ ผมเดินดูตัว4ประตูยกสูง สังเกตว่า กะบะ4ประตูช่วงจะยาวกว่า ตัว มิวx อยู่พอสมควร ไหนไหนก่อดัดแปลงแล้วไม่ทำความยาวตัวรถเท่ากะบะ4ประตูเลยครับ เบาะนั่งแถว3ก่อนั่งได้สบาบขึ้นและมีพื้นที่ด้านหลังใส่ของด้วครับ ::) ขอบคุญมากครับ