ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนคุณ Jimmy และเพื่อนสมาชิกช่วยตัดสินใจให้หน่อยครับ ระหว่าง Alphard กับ Benz C200 AV  (อ่าน 10176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
รบกวนคุณ Jimmy และเื่พื่อนสมาชิกหน่อยครับ ระหว่าง Alphard กับ Benz C200 AV ผมทราบดีว่า มันเป็นรถคนละประเภทกัน ส่วนตัวผมเป็นคนที่อยากจะได้รถที่คุ้มค่า ไม่มีสไตล์ และรถไม่จุกจิกในระยะยาว ค่าใช้จ่ายของการบำรุงรักษา ทั้งสองรุ่นนี้ รุ่นไหนจะคุ้มค่ากว่า ไม่จุกจิก เวลาซ่อมไม่แพงเกิน แบบยอมรับได้น่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ความคุ้มค่า เป็นเรื่องที่คุณเอง คงต้องตอบตัวเองหนะครับ
เราที่นี่ คงไม่อาจมีใครตัดสินใจแทนคุณได้

ตอนนี้ ถ้ารถ แตกต่างกันมากขนาดนี้
ผมต้องถามกลับแล้วละว่า

รถคันใหม่ คุณต้องการใข้งาน ด้วยวัตถุประสงค์แบบใดมากกว่ากัน
ขับเร็วไหม เพราะถ้าถามมาแค่นี้ คงยากจะตอบได้หนะครับ ถ้าไม่ระบุวัตถุประสงค์ในการซื้อรถคันใหม่มาด้วย

อีกทั้งยังไม่ได้บอกด้วยว่า เป็นรถป้ายแดง หรือรถมือสอง รุ่นปีอะไรมา ก็เลยไม่รู้จะตอบยังไงหนะครับ

ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษานั้น หาก Alphard ออกรถกับ Toyota Thailand
การบำรุงรักษา ก็จะแพงกว่า Toyota ปกติสักหน่อยนึง

สำหรับเบนซ์ ราคาในการบำรุงรักษา ก็อยู่ในระดับรถยุโรป ซึ่งมักจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วโดยกติ

• Newbie
  • *
ความคุ้มค่า เป็นเรื่องที่คุณเอง คงต้องตอบตัวเองหนะครับ
เราที่นี่ คงไม่อาจมีใครตัดสินใจแทนคุณได้

ตอนนี้ ถ้ารถ แตกต่างกันมากขนาดนี้
ผมต้องถามกลับแล้วละว่า

รถคันใหม่ คุณต้องการใข้งาน ด้วยวัตถุประสงค์แบบใดมากกว่ากัน
ขับเร็วไหม เพราะถ้าถามมาแค่นี้ คงยากจะตอบได้หนะครับ ถ้าไม่ระบุวัตถุประสงค์ในการซื้อรถคันใหม่มาด้วย

อีกทั้งยังไม่ได้บอกด้วยว่า เป็นรถป้ายแดง หรือรถมือสอง รุ่นปีอะไรมา ก็เลยไม่รู้จะตอบยังไงหนะครับ

ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษานั้น หาก Alphard ออกรถกับ Toyota Thailand
การบำรุงรักษา ก็จะแพงกว่า Toyota ปกติสักหน่อยนึง

สำหรับเบนซ์ ราคาในการบำรุงรักษา ก็อยู่ในระดับรถยุโรป ซึ่งมักจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นอยู่แล้วโดยกติ

เป็นรถสำหรับครอบครัว ประมาณสัก 4-5 คน น่ะครับ และผมเป็นคนที่ไม่ขับรถเร็ว ใช้อเนกประสงค์น่ะครับ เป็นรถป้ายแดงครับ ที่ผมเป็นกังวล ก็เพราะว่า บางทีเห็นท่านอื่น ๆ เวลารถ Benz มีปัญหาขึ้นมาบ้างทีซ่อมกันเป็นแสนเลย เลยทำให้ผมเป็นกังวลว่าในระยะยาว ถ้าผมใช้ Benz กลัวจะมีปัญหาแบบนี้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับถ้านั่งกันแค่ 4-5 คนก็ไม่รู้จะเอา alphard ไปทำอะไรนะครับยิ่งถ้าขับในเมืองด้วยแล้วผมว่า alphard ไม่น่าเหมาะแต่ว่าถ้า จขกท กลัวค่าบำรุงรักษาและไม่ต้องการหน้าตาทางสังคมมากผมว่า alphard ราคาเกือบๆ 4ล้านของ TMT สามารถมามองตัวเลือกอื่นได้อีกเยอะนะครับ เช่น d-seg ของญี่ปุ่นก็ดีนะครับ แต่ถ้าต้องการน่าตาทางสังคมผมก็ไม่แนะนำ alphard อยู่ดีครับถึงจะซ่อมไม่แพงกว่ารถยุโรปแต่ผมว่าก็คงไม่ถูกเท่าไหร่เพราะมันก็เป็นรถนำเข้า แต่ผมว่าถ้าต้องการรถที่นั่งสบายราคาประมาณนี้ย้ำนะครับว่านั่งสบาย c-class อาจจะเล็กไปผมว่า ไปดู mercedes benz E 250 CDI elegance ดีกว่าครับราคาน่าจะเท่า alphard พอดีคืออีก 10,000 4ล้านเท่ากันและผมว่าถ้าใช้รถไม่เยอะมากก็ไม่น่าจะต้องกลัวค่าบำรุงรักษานะครับ ประหยัดน้ำมัน แถม แรงอีกด้วยไม่ดีอย่างเดียวครับ option น้อยมากเมื่อเทียบกับ CGI พอๆกับ D-seg ตัวท้อปในไทยละครับ ตอนนี้ที่บ้านก็ใช้ E250 CDI ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์ทีวิ่งยังไม่ถึง 5,000 โลเลยเดี๋ยวถ้าเข้าศูนย์จะมาบอกนะครับว่าค่าใช้จ่ายเป็นอย่างไรแต่ผมว่าต้องมากกว่าญี่ปุ่นแต่คงไม่ถึง 5 เท่าหรอกครับ อ้อลืมอีกอย่างเสียงหลังคาตอนฝนตกด้วยนะครับบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 15:10:15 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
หากโดยสารกันครั้งละ 4 คน C class ยังพอไหวครับ แต่หากมี 5 คนนี้ผมว่า พอเวลาเดินทางไกลๆหรือรถติดนานๆระดับ2ชม.ขึ้นไปนี่ คนนั่งหลังมีปวดเมื่อยแน่ๆครับ ยิ่งถ้าผู้โดยสารเป็นระดับ คุณตาคุณยาย อายุ60-70นี่แย่เลย ฉะนั้นหากที่บ้านมีรถsedanใช้อยู่แล้ว รถคันที่จะซื้อนี้เป็นคันที่2หรือ3 ผมคงมองคันที่มีอรรถประโยชน์มากกว่าsedanครับ

จากประสบการณ์ รถเบนซ์มันก็ไม่ได้ซ่อมแพงอะไรเท่าไหร่หรอกครับอาจจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นซักหน่อย แต่ถ้าซ่อมศูนย์เลยมันแพง บรรลัย จริงๆ  ตอนมีประกันก็เข้าศูนย์ไปก่อนหมดประกันแล้วซ่อมอู่ข้างนอกถูกกว่ากันเยอะ ที่สำคัญคือซื้ออะไหล่เอง รับรองได้ราคาถูกแน่นอน บางอย่างถูกเหลือเชื่อ ส่วนช่างอันนี้พูดยากแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล แต่ยืนยันครับช่างเบนซ์เก่งๆมีเต็มเมืองไทย หากอยากหาอู่ดีๆ ร้านขายอะไหล่ถูก ลองดูตามคลับเบนซ์ดูครับตามwebboardใครเจอที่ไหนดี เค้าจะแนะนำกันเอง เราก็เข้าไปอ่านหาความรู้(ดีไม่ดีอาจจะได้เพื่อนใหม่ด้วย) คลับเบนซ์เดี่ยวนี้มีเยอะมาก แถมแยกตามรุ่นรถไปเลย ดีไม่ดีอ่านเอาความรู้แล้วได้ซ่อมรถเองเลยนะ 5 5 5

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ได้ประโยชน์มาก ๆ เลย ผมว่าผมตัดสินใจได้แล้วล่ะครับว่า จะเลือกอะไรดีครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ทันมั้ยเนี่ย คือ จะบอกว่า ถ้าคุณขับเอง ไม่มีคนขับรถ แล้วคุณขับ Alphard คนจะมองคุณเป็นพนักงานขับรถทันทีนะครับ

การที่ต้องมาขับรถอย่าง Alphard ไม่สนุกเลยนะครับ
ส่วนมากจะเน้นที่ผู้โดยสารมากกว่า
ถ้าซื้อให้ผู้ใหญ่นั่ง หรือขนคนเยอะๆ ยังไงก็ดีกว่า C200 แน่ๆครับ

ว่าแต่ถ้าไม่แคร์เรื่องของรถเกร์ น่าจะดู Estima ก็ดีนะครับ ถ้าขับเอง

ลองดูครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ทันมั้ยเนี่ย คือ จะบอกว่า ถ้าคุณขับเอง ไม่มีคนขับรถ แล้วคุณขับ Alphard คนจะมองคุณเป็นพนักงานขับรถทันทีนะครับ

การที่ต้องมาขับรถอย่าง Alphard ไม่สนุกเลยนะครับ
ส่วนมากจะเน้นที่ผู้โดยสารมากกว่า
ถ้าซื้อให้ผู้ใหญ่นั่ง หรือขนคนเยอะๆ ยังไงก็ดีกว่า C200 แน่ๆครับ

ว่าแต่ถ้าไม่แคร์เรื่องของรถเกร์ น่าจะดู Estima ก็ดีนะครับ ถ้าขับเอง

ลองดูครับ
เห็นด้วยครับ ถ้าชอบขับรถเองลองมองแนวๆ Midsize MPV ก็ดีนะครับ อย่าง ESTIMA, ODYSSEY Absolute นี่ก็ดูแล้วเอาใจคนขับอยู่นะครับ แต่ติดที่เป็นรถจาเกรย์เนี่ยแหละ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

C-class นั่ง 4-5 คนจะไม่ค่อยสบายนะครับถ้าเกิน 100+ KM ขึ้นไปครับ เพราะ Legroom ค่อนข้างน้อยนะครับ  E-class จะสบายกว่าครับถ้าเน้นสบายขับไม่เร็ว Elegance ก็พอครับ เหมาะกับสภาพถนนบ้านเราดี   ถ้าขับเร็วขึ้นหน่อย Avantgarde จะให้ความมั่นใจตอนขับเร็วมากกว่าครับ

ส่วนตัวอยากแนะนำให้ซื้อรถเฉพาะจากศูนย์เท่านั้นนะครับ  Grey สมัยนี้จะดีกับเราแค่ตอนแรกๆเท่านั้น  หลังหมด Warranty ตัวใครตัวมันครับ 555
Alphard มันก็คนละอารมณ์เลยนะครับเนี่ย ถ้ามอง Alphard แนะนำ VW Caravelle ดีกว่าไหมเอ๋ย ประหยัด+แรงมากๆเลยครับ ขับในเมืองก็ประหยัด เพราะพิกัดแค่ 2000 cc เองครับแต่มี Turbo ช่วย  เป็นทางเลือกอีกทางครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ตามโจทย์  Alphard ครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณและเคารพทุก ๆ ความคิดเห็นครับ ได้รับข้อมูลหลากหลายดีครับ ง่ายต่อการตัดสินใจขึ้นเยอะเลยครับ 

ออฟไลน์ vellcap

เลือก Toyota Alphard ครับ
ปล.แต่ถ้าผมจะซื้อ จะซื้อกับ Gray ครับ