ผู้เขียน หัวข้อ: สตรัทปรับเกลียวแบบนี้ปกติไหมครับ  (อ่าน 1524 ครั้ง)

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ

ผมซื้อ H drive มือสองมาสำหรับใส่ civic fc สภาพเหลือประกัน 1 ปี 10 เดือน (สองเดือนถอด)

ผมมาทดลองปรับแข็งอ่อนเท่ากันของโช้คคู่หลัง (คู่หน้ากดไม่ไหว) แล้วกดสุดให้ขึ้นพร้อมกัน แต่มันขึ้นไม่พร้อมกันนิดนึง โดยอีกอันต้องปรับแข็งกว่า 3 ระดับถึงจะขึ้นพร้อมๆกัน

แบบนี้ปกติป่าวครับ (ส่วนตัวมันอาจจะไม่มีอะไร 100%   หรือเป็นเพราะมือสองของไม่ดีมันเลยไม่เท่ากันเป๊ะๆ)

(โช้คไม่มีบอกว่าอันไหนใส่ด้านซ้าย อันไหนใส่ด้านขวา)

และอยากรู้อีกอย่างในรูปรหัส T , C บอกถึงอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: สตรัทปรับเกลียวแบบนี้ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 21:37:52 »

ซื้อมือสองมา มีประกันก็เคลม
ปรับแข็งอ่อน ต้องขันตั้งค่า k สปริงตั้งแต่ตอนใส่ให้ตามสเปกก่อน
ปรับหัวโช๊คแค่ปรับความหนืดของน้ำมัน
ถ้าขันปรับไม่เป็นก็ให้ร้านที่ชำนาญทำให้

ออฟไลน์ apinui

Re: สตรัทปรับเกลียวแบบนี้ปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 21:51:19 »
แนะนำไปร้านที่เค้าประกันครับ ให้เค้าปรับให้ เค้าปรับให้ฟรีไม่คิดเงิน

ร้านโช็คทั่วไปเค้าใส่ได้แต่ปรับไม่เป็น เวลาใส่วิ่งก็กระด้างกระแทก ต้องหาร้านที่ปรับเป็นจะใช้งานได้ดีกว่า

อย่าไปเสียเวลา งมเลยครับไปร้านเลย สบายใจ ปรับไม่ได้ไม่ดี ก็เครมไปเลย

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2023, 22:34:55 »
คืนตัวเท่ากันละคับ ตอนแรกคว่ำโช้คแล้วอัดกดกับพื้น สงสัยน้ำมันข้างในไม่เท่ากันเพี้ยนๆ

ตะกี้ลองตั้งโช้คแล้วกดใหม่ เท่ากันแล้ว

><

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 10:08:47 »
เดา
T = Tall หรือความสูง(ความยาว) ของสปริง
C = ขนาดความกว้างการขดของสปริง ปกติจะใช้คำว่า id (รูใน) นะครับ ค่า C นี้เดาจริงๆครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 29, 2023, 14:52:01 »
สตรัทนี้ผมแนะนำให้เข้าไปที่ 0 TS ให้เขาปรับตั้งให้ครับ เหมือนเขาปรับให้ฟรี 2 ครั้งครับลองเช็คกับเขาดู ปรับเองผิดนี่แทบขายทิ้งนะครับ