ผู้เขียน หัวข้อ: All new CLS โฉมถัดไปหรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 3416 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
All new CLS โฉมถัดไปหรือเปล่าครับ ?
« เมื่อ: เมษายน 15, 2023, 19:16:37 »
ช่วงนี้มีภาพเรนเดอร์รูปรถยนต์คันนี้ครับ ที่หลายเว็บอ้างว่าเป็น All new CLS โฉมถัดไป ซึ่งก็สอดคล้องกับ All new E class W214 ที่จะเปิดตัวตลาดโลกสิ้นเดือนเมษายน ซึ่งปกติ E class เเละ CLS จะใช้ตัวถังร่วมกัน แต่ถ้าย้อนดูบทสัมภาษณ์ของผู้บริหารเบนซ์ เเละ พี่จิมมี่เเห่ง Headlightmag ก็บอกไปในทิศทางเดียวกันว่า จะมีการยุบรวมกันของรุ่นรถ หมายถึง C coupe , E coupe และ CLS เเละลดขนาดลงเหลือเป็น CLE ที่ใช้พื้นฐานร่วมกันกับ W206 เลยอยากสอบถามพี่ๆสมาชิกในกลุ่มว่ามีความเป็นไปได้มากน้อยขนาดไหนที่รูปเรนเดอร์ที่เห็นจะเป็น All new CLS จริงหรือไหม แปลว่าเบนซ์จะยังให้ CLS ไปต่อ เเละยังไม่มีการยุบรวมเป็น CLE ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

พอดีลงรูปไม่ได้เลยครับ เลยขออนุญาติเเชร์ลิงค์แทนนะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: All new CLS โฉมถัดไปหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2023, 19:41:50 »
คือก็ตั้งคำถามไว้ในกระทู้ไลฟ์ของรายการวิทยุแล้วไม่ใช่หรอครับ ไม่ได้ไปฟังสดหรือย้อนกลับไปฟังหรอครับ?

ชั่วโมงที่ 2 กับอีก 17 นาทีอะครับที่ได้อ่าน

ปล. จริงๆพวกภาพเรนเดอร์อะไรพวกนี้ หลังๆเริ่มน่าเบื่อ + น่ารำคาญแล้วครับ
ยูทูปต่างประเทศชอบมโนกันไปเองว่าใช่แล้วก็เฮโลกันบอกว่าเออหน้าตามันจะแบบนี้
จำได้ว่ามีอยู่อาทิตย์นึงก็มีคนเอาไรงี้ไปถามพี่จิมมี่ในรายการแล้วแกก็ด่าพวกคนทำคลิปแนวนี้แหลก
ผมเองก็ตกใจเหมือนกันที่มีคนเชื่อ แล้วตกใจยิ่งกว่าคือเอาไปถามพี่จิมอีก..
เพราะถ้าให้พูดตามตรง มันเหมือนเราเดินๆไปเห็นกำแพงพ่นกราฟิตี้เป็นรูปรถในจินตนาการเขา แล้วก็เขียนชื่อ(ที่มโน)ไว้ข้างล่าง
แล้วทุกคนที่เดินผ่านก็เฮโลกันไปว่า เห้ย นี่แหละใช่เลย

Re: All new CLS โฉมถัดไปหรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2023, 19:54:14 »
ฟังครับ ฟังสดด้วยไม่ได้ย้อนฟังครับ เเต่เเค่จังหวะที่คำถามผมออนเเอร์พี่จิมมี่ไม่ได้อยู่ตอบ ผมในฐานะที่กำลังจะซื้อรถคันละ 4.52 ล้านบาท เเละเป็นหนี้ไปอีก 5 ปี ก็คงไม่แปลกครับที่จะต้องอยากรู้ข้อเท็จจริงเรื่องพวกนี้ จึงได้นำมาถามในกระทู้อีกรอบ เพราะไม่อยากเป็นคนที่จะซื้อรถเเล้วไม่ศึกษา ซื้อมาไม่ทันไรก็ตกรุ่นทันที เเละรถก็ราคาเเพงด้วยครับ ถ้าราคาไม่กี่แสนหรือล้านต้นๆก็คงไม่ซีเรียสเท่าไหร่นะครับ
คือก็ตั้งคำถามไว้ในกระทู้ไลฟ์ของรายการวิทยุแล้วไม่ใช่หรอครับ ไม่ได้ไปฟังสดหรือย้อนกลับไปฟังหรอครับ?

ชั่วโมงที่ 2 กับอีก 17 นาทีอะครับที่ได้อ่าน

ปล. จริงๆพวกภาพเรนเดอร์อะไรพวกนี้ หลังๆเริ่มน่าเบื่อ + น่ารำคาญแล้วครับ
ยูทูปต่างประเทศชอบมโนกันไปเองว่าใช่แล้วก็เฮโลกันบอกว่าเออหน้าตามันจะแบบนี้
จำได้ว่ามีอยู่อาทิตย์นึงก็มีคนเอาไรงี้ไปถามพี่จิมมี่ในรายการแล้วแกก็ด่าพวกคนทำคลิปแนวนี้แหลก
ผมเองก็ตกใจเหมือนกันที่มีคนเชื่อ แล้วตกใจยิ่งกว่าคือเอาไปถามพี่จิมอีก..
เพราะถ้าให้พูดตามตรง มันเหมือนเราเดินๆไปเห็นกำแพงพ่นกราฟิตี้เป็นรูปรถในจินตนาการเขา แล้วก็เขียนชื่อ(ที่มโน)ไว้ข้างล่าง
แล้วทุกคนที่เดินผ่านก็เฮโลกันไปว่า เห้ย นี่แหละใช่เลย

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2023, 23:26:28 »
สงสัยนิดนึงครับว่าถ้า cls ได้ไปต่อหรือไม่ไปต่อกระทบอะไรกับการตัดสินใจซื้อ cls ตัวปัจจุบันครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2023, 23:29:35 »
จะได้ยังไม่ซื้อครับ เพราะถ้านับอายุก็น่าจะปลายโมเดลเเล้วครับ แต่ถ้าเป็นโฉมสุดท้ายเเล้วจริงๆ ก็น่าซื้อเเละตัดสินใจได้ง่ายเลยครับ
สงสัยนิดนึงครับว่าถ้า cls ได้ไปต่อหรือไม่ไปต่อกระทบอะไรกับการตัดสินใจซื้อ cls ตัวปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 11:01:52 »

ผมว่าเอามาถามอีกก็ไม่แปลกนะ เท่าที่ฟังดูในรายการทุกคนก็ตอบคำถามดูไม่แน่ใจ พูดว่าอาจจะๆกันเยอะมาก คุณจิมมี่ก็ไม่อยู่ จขกท.ก็ไม่ได้คำตอบที่น่าพอใจเท่าไหร่

เอาจริงๆในรายการผมเคยถามคำถามไป5-6ครั้งได้ ได้คำตอบที่ตอบตรงคำถามมีประโยชน์จริงๆแค่ครั้งเดียวเองมั้ง ที่เหลือคือ ไม่รู้ ไม่แน่ใจ หรือไม่ก็ตอบไม่ตรงคำถาม

ตอนนี้ผมเลยไม่ค่อยคาดหวังไรมากละ ตอบได้ก็ถือว่าโชคดีสำหรับผม ไม่ได้ก็ถือว่าชวนคุยเฉยๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 11:20:49 »
ถ้าเป็นผมเห็นคลิป ก้อคงต้องลังเลเหมือนกัน แล้วคงถามหาตามเพจ เวป หรือสื่อที่เชื่อถือได้ มีน้ำหนักน่าเชื่อถืออยู่แล้ว

มันสวยล้ำกว่ากันเยอะจริง

มีประเด็นมาคุยๆกันแบบกว้างๆ ถูกบ้างผิดบ้าง ก้อดีไม่เงียบเหงาครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 16:02:34 »
ถ้าอ่านตามข่าวต่างประเทศเท่าที่เชื้อถือได้
C Coupe,Carbrio / E Coupe,Carbrio / CLS
เอามา Merge เป็น CLE ทั้ง 3 ตัวถัง
CLE Coupe
CLE Carbrio
CLE Coupe 4 doors สื่อบางเจ้าใน youtube ก็ยังเรียก CLS อยู่ดี
ส่วนขุมพลังก็เหมือนกับ C W206 ที่จำหน่ายอยู่ทั่วโลก
ทีนี้ตอบเจ้าของกระทู้ ถ้าอยากได้เป็นตัว CLS 53 อยู่แล้วผมแนะนำให้ซื้อเก็บตอนนี้เลย(รุ่นสุดท้ายของเครื่องบล๊อกนี้)เพราะตัวใหม่ยังไงก็ไม่พ้นเครื่อง 4 สูบ+มอเตอร์

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 17:06:35 »
ไม่ใช่ทุกคนจะตามกระทู้ไลฟ์ หรือตามฟังสด หรือไปไล่ดูย้อนหลังนะครับ มาถามก็ไม่แปลกหรอก ทำซะดูแปลกเลย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 20:06:23 »
Benz เหมือนจะ re organize segment รถ เยอะมาก

หลายรุ่นเหมือนจะโละทิ้ง เหตุผลคือ รองรับ รถไฟฟ้าในอนาคต

เหมือน S Class coupe cabrio ที่หายไป

Shoot brake จะหายไปตามกันมา

เท่าที่ทราบ ในอนาคต estate น่าจะไม่มีแล้ว

SUV Coupe ก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 20:16:24 »
ไม่ใช่ทุกคนจะตามกระทู้ไลฟ์ หรือตามฟังสด หรือไปไล่ดูย้อนหลังนะครับ มาถามก็ไม่แปลกหรอก ทำซะดูแปลกเลย

เค้าหมายถึงตั้งคำถามไว้แล้ว แล้วพี่จิมก็ตอบแล้ว แต่ยังไม่ชัดเจนพอสำหรับเจ้าของกระทู้เพราะเค้าก็บอกอยู่ยังไม่ชัดเจน เพราะอาจจะๆๆๆๆๆ  ไม่ใช่ไล่ไปดูของเก่า

ออฟไลน์ andy_duf

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2023, 22:22:50 »
จะยุบรวม segment มันสำคัญมากเลยหรือ?

ถ้าชอบตัวปัจจุบันมากๆ ก็ซื้อเถอะ
แต่ถ้าไม่ได้หลงรักอะไร ก็รอ new design (ไม่ว่าจะเรียกเป็นรุ่นอะไรก็ช่าง) ดีกว่านะ มันล้ำขี้นแน่นอน

ผมว่า design ปัจจุบันมันเริ่มน่าเบื่อแล้ว เชียร์ให้รอรุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 09:35:47 »
ไม่มีใครรู้อนาคต
อะไรที่แน่นอนเขาก็ตอบให้
อะไรที่มันยังไม่เกิด เป็นแค่การคาดเดา ใครเขาจะกล้าฟันธงให้

บ.รถ อาจจะมีแผนที่จะทำ
แต่ก็อาจไม่ทำออกมาจริงๆก็ได้
มีรถตัวอย่าง มีรถทดสอบ แต่ไม่ขายจริงก็มี
ฉะนั้นแล้ว

รีบใช้ ก็ซื้อ
ไม่รีบก็ รอ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 13:43:56 »

อะไหล่หลายส่วนมันใช้ร่วมกับ E-Class อยู่แล้วครับ
แล้วเปลี่ยนรุ่นที ก็ชอบเปลี่ยนเครื่องเล็กๆ น้อยๆ อีก
สรุปคือไม่ต้องห่วงหรอกครับ ถ้าชอบ ก็ซื้อไปเลย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 14:04:15 »

เค้าหมายถึงตั้งคำถามไว้แล้ว แล้วพี่จิมก็ตอบแล้ว แต่ยังไม่ชัดเจนพอสำหรับเจ้าของกระทู้เพราะเค้าก็บอกอยู่ยังไม่ชัดเจน เพราะอาจจะๆๆๆๆๆ  ไม่ใช่ไล่ไปดูของเก่า

ใช่ไงครับ ผมถึงได้บอกว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะฟังสดหรือไปไล่ดูย้อนหลัง แต่กลับมาคนถาม จขกท.กลับว่าไม่ได้ฟังสดหรือไปไล่ดูย้อนหลังหรอ

ผมถึงว่าที่จขกท.มาตั้งคำถามมันก็เรื่องปกติไม่เห็นแปลกจนต้องไล่ไปหาฟังย้อนหลังนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 13:55:23 »
พวกภาพ render นี่ ผมเลิกดูไปนานแล้ว มันไม่น่าเชื่อถือเลย จนกว่าจะใกล้ๆ ถึงเวลานั่นแหละ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 16:53:25 »
CLS น่้าจะไม่มีแล้ว น่าจะเป็ฯ CLE อย่างท่านบนๆว่าครับ

อนึ่ง พวกภาพ render รถ ตาม YT อย่าไปเชื่อครับ ไม่ว่าจะไทย/เทศ (ไทยส่วนใหญ่ก็ไปลอกเขามา) อย่างช่วงนึง ภาพ แคมรี่ใหม่ มี YT ไม่ต่ำกว่า 10 ช่องไทย เอาไปมโนกันเพียบ เพจแคมรี่แทบแตก(ผมเฝ้าเพจแคมรี่อยู่)

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 18:31:00 »

งง หรือ สับสน อะไรในคำตอบหรือเปล่า จขกท ก็บอกอยู่ว่าเค้าฟังสด แต่อยากได้คำตอบที่ชัดเจน ส่วนอีกคนเค้าก็บอกว่าวันที่ตั้งคำถาม พี่จิมก็ตอบแล้ว แต่ไม่ได้ตรงประเด็น

ไม่มีสักหน่อยใครคนไหนไล่ไปฟังย้อนหลัง โอ๊ย เมืองไทย

ใช่ไงครับ ผมถึงได้บอกว่าไม่ใช่ทุกคนที่จะฟังสดหรือไปไล่ดูย้อนหลัง แต่กลับมาคนถาม จขกท.กลับว่าไม่ได้ฟังสดหรือไปไล่ดูย้อนหลังหรอ

ผมถึงว่าที่จขกท.มาตั้งคำถามมันก็เรื่องปกติไม่เห็นแปลกจนต้องไล่ไปหาฟังย้อนหลังนะครับ