ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่นิดนึงครับผม  (อ่าน 2555 ครั้ง)

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
ถามพี่จิมมี่นิดนึงครับผม
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 22:46:25 »
พี่จิมมี่ครับ รูปหลาย ๆ รูปที่พี่เอามาลงในข่าว

อย่างในนี้ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2042:range-rover-evoque-5---2-&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=55

รูปมันเหมือนกันในนี้ http://www.netcarshow.com/land_rover/2012-range_rover_evoque_5-door/

แล้วจากที่ผมอ่านแล้ว ผมว่า พี่จิมมี่ลืม เครดิต เว็บที่พี่จิมมีเอารูปมาลงรึเปล่าครับ

อันนี้ถ้าผมเข้าใจผิดหรือว่าผมตรวจทานไม่ดี หรือไม่สังเกตุเห็นเครดิต ผมขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: ถามพี่จิมมี่นิดนึงครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 00:53:57 »
ถ้ารูปเป็น official มาจากบริษัทผู้ผลิต ทั้งของ netcarshow ทั้งของ headlightmag
มันก็ซ้ำกันได้เป็นเรื่องปกติครับ และน่าจะเกือบทุกๆ โมเดลด้วย เพราะ ทั้งสองเวป
ใช้ภาพ official เหมือนๆ กัน netcarshow เค้าไม่ได้ถ่ายเองนะ เค้าก็ได้มาจากบริษัทผู้ผลิต
มาอีกต่อนึง

ดังนั้นไม่ต้อง credit ใครครับ ถ้าจะ credit ก็ credit บริษัทผู้ผลิตไป แต่ก็ไม่จำเป็นเสมอไป
ก็นี่มันข่าวของรถยี่ห้อของเค้าเองอยู่แล้ว ไม่งั้นก็จะดูตลกๆ หน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 00:55:30 โดย ned »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:08:09 »
1. กรุณา ตั้งชื่อกระทู้ ให้มี เรื่องของกระทู้อยู่ในหัวข้อนิดนึงด้วยครับในครั้งต่อไป เพื่อที่จะเพิ่มความสะดวกสำหรับคุณผู้อ่านท่านอื่นๆ

2. ปกติแล้ว บริษัทรถยนต์ จะมีรูปถ่าย เพื่อการโปรโมท แจกให้ ตาม เว็บไซต์ สำหรับสื่อมวลชน ของแต่ละยี่ห้ออยู่แล้วครับ
ปกติ เราจะดึงรูปมาจากเว็บไซต์เหล่านั้นกัน ซึ่งมักต้องสมัครสมาชิก และต้องมีการยืนยันตัวตน ว่าเป็นนักข่าว หรือ สื่อจริงๆ
เพราะบางค่าย สำนักงานใหญ่ จะอีเมล์ กลับมาสอบถาม ยังบริษัทในเมืองไทย ว่า ใช่นักข่าวจริงหรือเปล่า ก็เคยมีมาแล้ว

แทบทุกที่ จะใช้แหล่งภาพแหล่งเดียวกันละครับ ถ้าเป็น Promotion Shot แบบนี้ มาจากผู้ผลิตสถานเดียวครับ
เราคงไม่อาจไปถ่ายเองได้ แน่ๆ เพราะรถก็ยังไม่เข้ามาเมืองไทยครับ

การให้เครดิต สำหรับ Headlightmag นั้น หากเป็นรูป spyshot เราจะลงเครดิตให้เต็มที่
แต่ถ้าเป็นภาพในลักษณะนี้ ถือเป็นภาพจากต้นสังกัดผู้ผลิต เขายินดีให้เผยแพร่อยู่แล้วโดยไม่ต้องลงเครดิตให้ก็ได้ครับผม

ดังนั้น ถ้าเป็นภาพในลักษณะแบบนี้ จาก เว็บไซต์อื่นๆ เช่น Autoblog Netcarshow WorldCarfans หรืออะไรเทือกๆนี้
เขาจะเอามาจากเว็บไซต์ ผู้ผลิตกันทั้งนั้นครับ เราไม่ต้องไปให้เครดิตกับเว็บเหล่านี้ครับ ยกเว้นแต่ว่า เป็นภาพที่
ช่างภาพของพวกเขาไปถ่ายทำมาได้เอง แบบนี้ต้องลงเครดิตให้เต็มๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 11:10:49 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 20:25:25 »
รับทราบอย่างชัดเจนครับผม

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 12:13:40 »
ชัดเจนๆ....^^