ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Honda นำ Brio มาใส่เครื่อง 1.5 ขายในไทย คิดว่าจะมีคนซื้อไหมครับ  (อ่าน 2782 ครั้ง)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ยุคนี้ ส่วนใหญ่หลงลืม รถเล็กขับดี แรงพอตัว
มีฟังชั่นใช้งานเท่าที่จำเป็น
หมดแล้วมั้งครับ
ไม่ลืมครับ อยากได้ด้วยซ้ำ บ้านผมไม่เคยซื้อรถตัว top เลยซื้อแต่ตัวถูกสุด จน 2 คันล่าสุดเนี่ยละ
แต่ปัญหาคือ มันตั้งราคาไม่เล็กตามขนาดรถ ราคาแรงเกินตัว แถมฟังชั่นใช้งานก็เหลือแค่ที่จำเป็นหนะสิ...
หนุ่มน้อยแถวบ้านผม ทำบริโอ เตี้ย/ล้อ city/ดิสหลัง/เกียร์ธรรมดา
ยังว่าหาชุดดิสหลังมาแปลงลงเก่ง น่าจะทำเพลทรับใหม่ แล้วยกดิสของ Jazz มา
ไม่ได้ขอเปิดดูใส้ใน
เป็นผมจะหา L15 มาลงก็สนุกแล้ว รถเบาขนาดนั้น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ปัญหาของ Brio ผมว่ามันเล็กเกินไปครับ
ผมซื้อ Jazz GE ช่วงรถคันแรก ตอนแรกปันใจให้ swift แต่พอไปดู Jazz แล้วจบเลย ดูโปร่งกว้างสบายกว่า เยอะ ส่วน Brio น่าจะเล็กที่สุดแล้วมั้ง

ถ้าใส่ 1.5 มา ก็ไม่รู้ตอบโจทย์ใหม่ คนอยากได้รถแรงอาจไป city 1.0t ไปจูนเพิ่มน่าจะง่ายกว่า
ส่วน1.5 เอาแรงก็คงต้องเซตโบหรือยกเครื่องใหม่ใส่ คิดว่าไม่ได้ตอบโจทย์เท่าไร่ สู้เอา 1.2แบบเดิมทำราคาเร้าๆไปเลย อาจมียอดมากกว่า

ยุคนี้ ส่วนใหญ่หลงลืม รถเล็กขับดี แรงพอตัว
มีฟังชั่นใช้งานเท่าที่จำเป็น
หมดแล้วมั้งครับ

ผมเองชอบรถเล็กครับ ถ้ามีรถได้หลายคนก็จะมีรถเล้กติดไว้ตลอด มันง่ายและคล่องตัวครับ แต่เวลาวิ่งยาว มันล้ากว่า
แต่ถ้ามีคันเดียวในบ้าน แล้วไมไ่ด้ติดขับเรื่องงบ ผมว่า C-Seg เหมาะกว่า
ค่ายรถเองก็พยายาม ทำOption บีบให้ไปตัวแพงอย่างเดียว จบตัวที่โอเคหน่อย ราคาไปใกล้กับ รุ่นสูงขึ้น
อีกอย่างคือ ผมรุ้สึกว่า ปัจจุบัน รถบนถนนเยอะขึ้นมาก และวิ่งเร็วขึ้นมากๆ เกิดอุบัติเหตุมา รถเล็กยังไงก็มีโอกาศเจ็บหนักมากกว่า..

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวแล้ว ผมอยากให้ลงเครื่อง 1.2 + CVT มากกว่าครับ เพราะถ้าซื้อรถไซส์นี้ ผมจะใช้ขับไปกลับที่ทำงานในกรุงเทพฯทุกวัน

ซึ่งแน่นอนว่าสีลม สาทร สุขุมวิท แทบไม่มีถนนให้วิ่งเลย รถติดทุกสี่แยกยาวไปตลอดทั้งเส้น ผมจึงอยากได้รถที่ประหยัดน้ำมันไว้ก่อน

ออฟไลน์ SM.

ยากครับ ต้องมาทำราคาให้ไม่เกิน City ด้วย