ผู้เขียน หัวข้อ: Forester ยังน่าสนใจไหมครับ  (อ่าน 3387 ครั้ง)

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
Re: Forester ยังน่าสนใจไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2023, 15:49:24 »
ถ้าเป็นสาย activity ชอบเที่ยวเขา กางเต๊นท์ ผจญภัย ขับทางลุยๆหน่อยแต่ไม่โหดมาก
Forester ก็ดูจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ พวกความอเนกประสงค์ทำได้ดีกว่า CRV

แต่ถ้าเอาไว้ขับในเมืองเป็นหลัก รับส่งลูกไปโรงเรียน พาครอบครัวไปเที่ยว ตจว. ที่เส้นทางปกติ
CRV ดูจะหมาะกว่าครับ ขับในเมืองประหยัดน้ำมันกว่าแน่ๆ ทั้งตัว 1.5T และ EHEV อัตราเร่งดีกว่าด้วย

ค่าดูแลรักษา Forester รอบเล็กมี 4-5พัน เป็นขั้นต่ำ
ส่วนรอบใหญ่ทุก 40,000 km มี 9,xxx ถึงหมื่นต้นๆ
ปัญหาตัวรถที่ผมเจอมีแค่ตู้แอร์เสีย ซึ่งเคลมได้และง่าย
ด้านศูนย์บริการ ถ้าเอาแถวบ้านผม ส่วนตัวให้ศูนย์ Subaru ดีกว่าศูนย์ Honda ครับ