ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 13 พฤษภาคม 2023  (อ่าน 1573 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
สำหรับผู้ใหญ่ รูปร่างเล็ก สูงไม่เกิน 160 การเข้าออก รถยนต์ ระหว่าง Camry, CRV ,X-trail มือสอง ทั้งหมด ดูรถไว้ปี 2019-2021 อันไหนขึ้นลงสบายบ้างครับ การนั่ง การขับขี่ ต่างกันมากมั้ยครับ อีกเรื่องความเงียบภายในห้องโดยสาร CRV จะมีเสียงพลาสติกเอี๊ยดอ๊าดมั้ยครับ

ถ้าผู้ขับขี่ เป็นผู้หญิง กลางคนด้วย คันไหนจะขับง่ายกว่ากันครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ จากที่ได้ขับรถเล่นกับประธาน Nissan พอจะบอกอัพเดทล่าสุดของ New Navara ว่าจะไปทิศทางไหนครับ ส่วนตัวชอบโฉม Frontier ล่าสุดของเมกามาก และ New Tacoma ที่เมกา มันบ่งบอกอะไรกับ New Hilux บ้าง

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
จากที่สอบถามเรื่อง CRV G6 มาเมื่อ 2-3สัปดาห์ก่อน  ได้ไปทดลองขับมารถโอเคมากๆ
ขับดีเลยครับ   แต่มาติดที่การนั่งโดยสาร  ขอปรึกษาพี่ๆครับ

จะใช้เดินทางผู้ใหญ่ 3 คน + เด็ก(ใส่carseat)2 คน  ถ้าเป็น CRV ตัว 7 ที่นั่ง  ผมลองคิดวิธีนั่งโดยสารเบื้องต้นได้ 2 แบบดังนี้
1. carseat 2 ตัว ติดแถว2 , ผู้ใหญ่ 1 คน นั่งแถว3
2. แถว3ใส่carseat 1 ตัว   แถว 2 ใส่carseat1 ตัว+ ผู้ใหญ่นั่งอีก 1 คน  (ทราบว่าแถว3 CRV ไม่มี isofix แต่คันที่ใช้อยู่ก็ติดcarseatกับbeltครับ)

วิธีการนั่งโดยสารข้างต้นพี่ๆมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ มีวิธีนั่งแบบอื่นที่ดีกว่าแนะนำมั้ยครับ
หรือผมควรเปลี่ยนไปดูรถรุ่นอื่นดี

ตอนแรกก็สนใจCX-8 แต่ไม่มั่นใจในการดูแลระยะยาว
kia carnival ก็คันใหญ่เผื่อวันไหนภรรยาจะใช้น่าจะขับลำบาก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่าเราควรปิดทิศทางลมแอร์เป่าเท้าทุกครั้งที่จอดรถจริงไหมครับ ผมเหมือนเคยได้ยินว่าถ้าลืมปิดบางที่หนูสามารถเข้ามาทางช่องแอร์เป่าเท้าจริงไหมครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
คำถาม ชั่วโมงประวัติศาสตร์ Honda 4คัน ครับ
Civic ไดเมนชั่น ES
กับ CRV gen 2
กับ Honda stream
กับ Accord G7 ปลาวาฬ
ทั้ง4คัน นอกจาก จะมี theme ออกแบบ interior หน้าปัทม์ มาตรวัดเหมือนกันแล้ว
ถามว่างานวิศวกรรมมีการ share อะไรด้วยกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Snapjack

• Newbie
  • *
ระหว่าง Toyota Yaris Ativ กับ Nissan Almera 2023 เป็นพี่ๆ ทั้ง 4 ชอบคันไหนมากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
เพื่อนฝากถามมาครับ อาทิตย์หน้าเพื่อนจะไปรับ new forester ครับ เพื่อนอยากได้ฟิล์มที่แบบว่า กลางคืนมองชัด กลางวันไม่ร้อน ฟิล์มไม่บล๊อคสัญญาณ GPS , easy pass ไม่รบกวนการทำงานของ eyesight มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ เรื่องงบไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
สวัสดีทีมงานทุกคนครับ อยากถามเรื่อง fortuner hybrid กับ cx 60 ทั้งสองรุ่นนี้มีโอกาสจะขายบ้านเราไหมครับ ถ้ามีพอประมาณช่วงเวลาได้ไหมครับ และสรุปแล้ว ioniq 5 ไม่มาไทยแล้วใช่ไหมครับ เห็นเงียบไปเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงาน
มีข่าวคราว update เกี่ยวกับ D segment
ค่ายญี่ปุ่น (ไม่รวม lexus) บ้างมั้ยครับ? ผมใช้ series3 รู้สึกมันไม่
ค่อย comfort เท่าไหร่ อยากได้รถที่ขับสบาย นั่งสบาย
อยากบู๊เมื่อไหร่ก็ได้ แต่ทั้ง accord และ camry
ก็ออกมานานจนเกลื่อนไปหมดแล้วครับ

หรือถ้ามี d segment suv ก็แนะนำได้นะครับ
ส่วนมากขับคนเดียว ไปกับครอบครัวบ้าง มี5 คน
คาดหวังความแรงประมาณ พวก bmw 20d ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ

ช่วยแนะนำยางขนาด 195/60 r15 ใส่ Accord G5
ใช้งานปีละ 15,000 km ขับตามสภาพการจราจร แต่ถ้าถนนโล่งก็มีใช้ความเร็ว 120-140 บ้าง

ปัจจุบันใช้ Firestone F01 ดีกว่า LM704 ที่เคยใช้ชัดเจน

ตัวเลือก
1. Firestone F01 เหมือนเดิม (มีส่วนลด 20%)
2. Dunlop LM705 (เปิดใจลองอีกรอบ)
3. TOYO CF2 (Market Dunlop แนะนำ)

เปรียบเทียบคุณภาพกับราคาที่จ่ายครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
คิดว่า byd song plus2023 จะเข้ามาทำตลาดในไทยไหมครับ  อยากได้รถไฟฟ้า suv ไซส์ใหญ่กว่า atto3 เห็นทาง headlightmag นำภาพมาลงแล้วถูกใช่เลย จากในรูป gc น่าจะมี 20 cm แถมดีไซน์สวยมากจะได้สะสมเงินรอครับ

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

พี่ๆคิดว่าเครื่องดีเซลใน Mazda CX8 จะมีอาการน้ำดันมั้ยครับ

ในกลุ่มเฟสบุ้ค ผมแค่บอกว่ามันเครื่องบล้อกเดียวกับ CX5 เพราะฉะนั้นโอกาสสูงมากที่น้ำจะดัน

ทัวร์เกือบลงหน้าบ้านผมเลยครับ
ผู้ถือหุ้นในนั้นค่อนข้างเกรี้ยวกราดครับ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Toyota ที่จะเปิดตัวในอินโดนีเซีย ใช่ Yaris Cross ไหมครับ
จะประกอบในไทยไหม ขายช่วงไหนครับ

แล้ว Yaris Ativ จะมีรุ่น Hybrid เปิดตัวปีนี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2023, 14:25:08 โดย rtong »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
พอดีมีเพจนึงเปิดประเด็นเรื่องน้ำมันเครื่องแล้วมีคนมาเถียงกัน เลยอยากจะมาสอบถามพี่ๆครับ

เราสามารถใช้เบอร์ที่หนืดกว่าที่คู่มือบอกได้มั้ยครับ เช่น คู่มือบอกให้ใช้เบอร์ 20 แต่เราไปใส่เบอร์ 30 หรือ 40, การใช้น้ำมันเครื่องแต่ละเบอร์จะส่งผลต่อเครื่องยนต์ อัตราเร่ง ระยะ Clearance ฯลฯ ยังไงบ้าง, ถ้าขับมาเกินแสนโลควรจะขยับเบอร์ขึ้นมาจริงมั้ย และรถเทอร์โบควรใส่เบอร์ 30 หรือ 40 จริงรึเปล่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
B Suv รุ่นใหม่ของ Toyota ที่จะเปิดตัวที่อินโดนีเซีย สรุปแล้ว Yaris Cross ที่มีข่าว ที่จริงมันก็คือ Raize Big Minor Change รึเปล่าครับ หรือเป็นคันใหม่เลยครับ เพราะ

-เดิมที Raize ก็เป็น DNGA อยู่แล้ว
-มีขายที่อินโด มาเล ฟิลิปินส์อยู่แล้วด้วย
-อะไหล่ร่วมต่างๆ มาตรวัด พวงมาลัย ปุ่มแอร์ เกียร์ จอ เหมือน Ativ กับ Veloz เป๊ะ แทบจะเป็น Yaris Cross เป็นจำแลงอยู่แล้ว
-Raize เปิดตัวมา4ปีแล้วด้วย ถึงอายุปรับพอดี

ท่านประธานอินทิลีเจ้นท์โมบิลีโอ้ คิดอย่างไรครับ

ปล.นอกจากสื่อสายไอทีรีวิวรถแล้ว อนาคตคงมีสื่อสายสิ่งลี้ลับรีวิวรถบ้าง
ป๋องกพลขับSienta หมอปลาขับStargazer 0-100 เปิดแอร์นั่ง7คน มนุษย์2 วิญญาณ5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2023, 14:38:45 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
มีแผนจะเปลี่ยนจากกระบะสี่ประตูเป็นเก๋งเอสยูวีกังวลเรื่องความจุกจิกในการดูแลรักษาซึ่งปัจจุบันใช้Hilux Revo มันไม่จุกจิก อะไหล่จะแพงแค่ชุดคลัชต์
ตอนนี้ดูCRV 1.5T ตัวถูก กับรอดู Cross เครื่องใหม่ เป็นคนวิ่งรถเยอะแต่ไม่ได้ได้ใช้ยาวถึง 10 ปี ต้องการความ Cozy ในการขับขี่ นั่งโดยสาร เดินทางไกล และใช้ในเมืองที่คล่องตัวครับ ความประหยัดนั้นดูเรื่องตัวเลขยังงัยก็ประหยัดกว่า รีโว่
แนะนำตัวไหน หรือรอดูตัวไหน ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถาม พี่ๆทีมงานครับว่า เวลาเข้าศูนย์บริการ  ได้มีการลงไปเดินดูการทำงานของพนักงานกันบ้างไหมครับ เพราะบางทีหัวหน้าช่างศูนย์ชอบเอาคนใหม่ๆดูไม่ค่อยคล่องมา service รถเราเหมือนมาฝึกงานพอดีล่าสุดมีวีรกรรม ไปเคลมท่อเทอร์โบ ที่รั่ว จังหวะที่กำลังดำเนินการเคลม ผมไปเข้าห้องน้ำไม่ถึง15นาทีเปลี่ยนเสร็จ ก็รีบออกไปธุระ ไม่เกินชั่วโมง ท่อหลุดจอดตายข้างทางครับ อยากทราบว่า พี่ๆเคยมีวรีกรรมกับศูนย์บริการกันบ้างไหมครับ แล้วควรเรียกร้องค่าเสียหายกับคอมเพลนทางศูนย์ไหม หรือจำไว้แล้วหนีไปศูนย์อื่นครับ
ล่าสุดหลังจากเกิดเหตุการณ์ ก็เสนอให้ส่วนลดค่าแรง ค่าเชคระยะ 30% ตลอดไปที่ใช้บริการที่นี่ (โทรมาแล้วไม่ได้อัดเสียงที่ ผจก กล่าวให้ข้อเสนอไว้เพราะไอโฟนอัดเสียงโทรไม่ได้)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2023, 14:46:10 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
   สวัสดีทึมงานทุกท่านครับ        คำถามธรรมดาทั่วไป  แต่ก็ยังเป็นปัญหาของคนขับเสมอๆ   เรื่องการกะระยะมุมซ้ายหน้ารถขณะเลี้ยวเข้า-ออกจอด   เนื่องจากรถยนต์ปัจจุบันมีความโค้งมน ผิดจากยุคก่อนที่มีความเหลี่ยมสัน  อยากทราบว่าทีมงานแต่ละท่านมีเทคนิคกะระยะให้ได้แม่นยำอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ วันนี้ขออนุญาตถามสั้นๆ แต่อาจจะตอบนานนะครับ

Close-loop ของเครื่องยนต์แปลให้ง่ายๆคืออะไรครับ และถ้า Tune ECU lean หรือบางจะทำให้กำลังเครื่องยนต์มากขึ้นกว่าจูนหนาหรือครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
รบกวนขอความรู้หน่อยครับ ที่บ้านมี Isuzu dragon eye รถปี 2000+-3ปี เกียร์ออโต้ ติดแคป (ไม่แน่ใจว่าปีอะไรครับ) กำลังมีแผนจะขายครับ

1 การขายรถมือ2ไม่ทราบว่าต้องเตรียมอะไรบ้างครับ
2 ควรจะลองขายเองก่อนที่จะถามเต็นท์รถไหมครับ
3 จะได้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ 

(เข้าไปดูมือ2ในเว็บ เจอขายรุ่นเกียร์ธรรมดา -ปี 1998-2003 ประมาณ 110k-148k ครับ)

ออฟไลน์ oxidized

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ รถ suv 5 ที่นั่ง ในปีนี้ มีตัวไหนน่าสนใจกำลังเปิดตัวไหมครับ

มีแพลนจะออกรถเพิ่ม ไตรมาส 3 ใช้ขับในเมืองเป็นหลัก
ครอบครัว มี ลูก 1 คนแก่ 1

งบ 2.5+-

ออฟไลน์ JODEY

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยครับ  bmw x5 lci จะเข้ามาเปิดตัวที่ไทยภายในปีนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กัสสึ...

ไม่มี Live ย้อนหลังของวันที่ 13 หรือครับ 😂