ผู้เขียน หัวข้อ: เช่าซื้อแบบหักค่าใช้จ่าย 36000/เดือน  (อ่าน 3501 ครั้ง)

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
เช่าซื้อแบบหักค่าใช้จ่าย 36000/เดือน
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 15:36:40 »
สอบถามท่านทีซื้อรถยนต์นั่ง suv  ในนามบริษัท แบบเช่าซื้อหักค่าใช้จ่ายบริษัท 36000/เดือนว่าทำได้จริงมั้ยครับ เห็นเซลล์ และในเนทว่าทำได้ แต่บริษัทบัญชีผมยืนยันว่าทำไม้ได้ สรรพากรไม่ยอม ไม่คิดให้
ใครเคยซื้อสรุปหักค่าใช้จ่ายได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
Re: เช่าซื้อแบบหักค่าใช้จ่าย 36000/เดือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 16:52:45 »
เช่าซื้อ  Hire purchase ทำไม่ได้
เช่าแบบลิสซิ่ง  Operating lease ทำได้

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: เช่าซื้อแบบหักค่าใช้จ่าย 36000/เดือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 16:53:18 »
ทำได้ครับ แต่ไม่ใช่การเช่าซื้อ เป็นการทำ leasing หรือการเช่า
จะหักค่าใช้จ่ายเป็นค่าเช่า ได้ไม่เกิน 36,000/เดือน
ครบกำหนดสัญญาเช่าค่อยเลือกว่าจะซื้อหรือจะคืน ระหว่างทาง ไม่บันทึกเป็นสินทรัพย์บริษัท

ส่วนเช่าซื้อ บันทึกเป็นสินทรัพย์ตั้งแต่แรก หักค่าเสื่อมเฉพาะมูลค่าส่วนที่ไม่เกิน 1,000,000
หรือปีละ 200,000

ผมว่าบริษัทบัญชีนี้ควรจะให้คำตอบได้ดีกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 17:05:12 »
ตามท่านบนๆเลยครับ ผมเคยทะเลาะกับ สนง.บัญชี เพราะเรื่องนี้เหมือนกัน เค้ายืนยันว่าทำไม่ได้ ยังไงก็ไม่ให้ทำ สุดท้ายผมเลิกคบครับ เปลี่ยนบริษัทง่ายกว่า ผมว่าเรื่องแค่นี้ถ้าให้คำปรึกษากันไม่ได้ เรื่องซับซ้อนกว่านี้น่าจะไม่รอด

แต่พอได้ลองคันนึงแล้วคิดว่าไม่คุ้มครับ ถึงจะเปลี่ยนรถบ่อย ก็ยังคิดว่า เช่าซื้อแบบปกติ คุ้มกว่า
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 17:46:50 »
ตามท่านบนๆเลยครับ ผมเคยทะเลาะกับ สนง.บัญชี เพราะเรื่องนี้เหมือนกัน เค้ายืนยันว่าทำไม่ได้ ยังไงก็ไม่ให้ทำ สุดท้ายผมเลิกคบครับ เปลี่ยนบริษัทง่ายกว่า ผมว่าเรื่องแค่นี้ถ้าให้คำปรึกษากันไม่ได้ เรื่องซับซ้อนกว่านี้น่าจะไม่รอด

แต่พอได้ลองคันนึงแล้วคิดว่าไม่คุ้มครับ ถึงจะเปลี่ยนรถบ่อย ก็ยังคิดว่า เช่าซื้อแบบปกติ คุ้มกว่า
คุ้มไม่คุ้มขึ้นอยู่กับงบกำไรขาดทุนของนิติบุคคลที่ซื้อและราคารถที่ซื้อครับ ถ้างบกำไรเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลทุกปีๆละเกินเป็นแสนบาทยังไงก็คุ้มเพราะLeasingจะหักค่าใช้จ่ายได้มากกว่าHire Purchaseปีละ2แสนกว่าตามที่ท่านข้างบนอธิบายไว้สำหรับรถราคาประมาณ2ล้านกว่าบาทขึ้นไป คำนวณภาษีที่ลดเพิ่มได้ปีละประมาณ4หมื่นกว่าบาท ถ้างบนิติบุคคลดูดีจะได้ดอกเบี้ยLeasingพอๆกับHire purchase ตัวอย่างบริษัทของผมได้ดอกเบี้ยลดต้นลดดอก4%กว่าๆหรือเท่ากับFlat rate2%กว่าๆต่อปีเองครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 17:51:12 »
สอบถามท่านทีซื้อรถยนต์นั่ง suv  ในนามบริษัท แบบเช่าซื้อหักค่าใช้จ่ายบริษัท 36000/เดือนว่าทำได้จริงมั้ยครับ เห็นเซลล์ และในเนทว่าทำได้ แต่บริษัทบัญชีผมยืนยันว่าทำไม้ได้ สรรพากรไม่ยอม ไม่คิดให้
ใครเคยซื้อสรุปหักค่าใช้จ่ายได้มั้ยครับ
เช่าซื้อคือHire purchase หักค่าเสื่อมสูงสุดปีละ2แสนไม่เกิน5ปีถูกต้องแล้วครับ Leasingเป็นสัญญาเช่าตามที่2ท่านบอกไว้หักได้เดือนละสูงสุด36,000บาทไม่เกิน5ปีโดยสิ้นสุดสัญญาเราจะซื้อรถมาตามมูลค่าซากในสัญญาเช่าได้ครับ

ออฟไลน์ eakapan

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2023, 17:58:04 »

คุ้มไม่คุ้มขึ้นอยู่กับงบกำไรขาดทุนของนิติบุคคลที่ซื้อและราคารถที่ซื้อครับ ถ้างบกำไรเสียภาษีเงินได้นิติบุคคลทุกปีๆละเกินเป็นแสนบาทยังไงก็คุ้มเพราะLeasingจะหักค่าใช้จ่ายได้มากกว่าHire Purchaseปีละ2แสนกว่าตามที่ท่านข้างบนอธิบายไว้สำหรับรถราคาประมาณ2ล้านกว่าบาทขึ้นไป คำนวณภาษีที่ลดเพิ่มได้ปีละประมาณ4หมื่นกว่าบาท ถ้างบนิติบุคคลดูดีจะได้ดอกเบี้ยLeasingพอๆกับHire purchase ตัวอย่างบริษัทของผมได้ดอกเบี้ยลดต้นลดดอก4%กว่าๆหรือเท่ากับFlat rate2%กว่าๆต่อปีเองครับ

ดอกเบี้ยท่านดีงามมากเลยครับ สงสัยกำไรผมคงน้อยไปจริงๆที่จะคุ้ม ที่ผมเคยได้คือ 4.x% แบบ flat rate (ราคารถประมาณ 3ล้าน) เลยคิดว่าคันเดียวพอ 555
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 09:00:33 »

ดอกเบี้ยท่านดีงามมากเลยครับ สงสัยกำไรผมคงน้อยไปจริงๆที่จะคุ้ม ที่ผมเคยได้คือ 4.x% แบบ flat rate (ราคารถประมาณ 3ล้าน) เลยคิดว่าคันเดียวพอ 555
ถ้าได้เรท4%Flat rateไม่คุ้มสำหรับรถราคา3ล้านจริงครับเพราะยอดจัดประมาณ75%หรือ2.5ล้าน ดอกเบี้ยHire purchaseประมาณ2% ส่วนต่างดอกเบี้ยก็ประมาณปีละ5หมื่นบาทแต่ประหยัดภาษีปีละ4หมื่นกว่าบาทแบบนี้Leasingไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ muff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 21:04:38 »
ลองให้ thai orix ให้เสนอราคาดูครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2023, 22:47:03 »
คือ มันต้องแยกประเด็นครับ

ไม่ว่าบริษัทจะซื้อรถประเภทไหน ในทางบัญชีและภาษี สามารถซื้อและเป็นค่าใช้จ่ายได้

แต่เกณฑ์ของสภาวิชาชีพและกรมสรรพากรจะต่างกันในบางจุดครับ

1) สภาวิชาชีพ - โดยปกติ การซื้อรถทั้งแบบเช่าซื้อและแบบลีสซิ่ง หลายปีมานี้ สภาจะให้บันทึกทรัพย์สินและเจ้าหนี้เช่าซื้อทั้งก้อนครับ พร้อมทั้งคิดค่าเสื่อมราคาและดอกเบี้ยตามปกติ

2) สรรพากร - กรณีเป็นรถที่มีที่นั่งน้อยกว่า 10 ที่นั่ง หรือที่เรียกว่ารถเก๋ง

การเช่าซื้อปกติ จะลงค่าใช้จ่ายในนามของบริษัทได้ โดยคำนวณค่าเสื่อมราคา ซึ่งมาจากราคารถบวกดอกเบี้ย รวมกันจะหักเป็นค่าเสื่อมราคาได้ในส่วนที่ไม่เกิน 1 ล้านแรกครับ สมมติ รถเก๋งราคา 950,000 รวมดอกเบี้ยเป็น 1,050,000 บาท กรณีแบบนี้ทางภาษีก็จะให้ใช้ค่าใช้จ่ายปีละไม่เกิน 200,000 บาท กรือรวม 5 ปีไม่เกิน 1 ล้านบาทครับ

การเช่าซื้อแบบลีสซิ่ง จะลงเป็นค่าใช้จ่ายได้ไม่เกินเดือนละ 36,000 บาท (รวมแวท) หรือปีละ 432,000 บาท หลังจากผ่อนครบ 5 ปี ก็นำมาบันทึกเป็นทรัพย์สินและคิดค่าเสื่อมได้อีกปีละ 200,000 บาท รวมอีก 5 ปี

หากมองแค่นี้ เหมือนลีสซิ่งจะดีกว่านะครับ แต่โดยส่วนตัว ผมจะบอกลูกค้าว่าซื้อธรรมดาเถอะ ลีสซิ่งดอกโคตรแพง หักลบออกมาไม่คุ้มค่าเอาเสียเลย เพราะส่วนใหญ่ใช้รถกันแค่ 5 ปีก็ขายแล้ว

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 01:42:35 »
เช่าซื้อได้ครับ แบบ Financial Lease

คือมันมี 3 แบบ
1. Hire Purchase ผ่อนปกติแบบที่เราๆรู้กัน ดอกทั่วๆไปตามแต่จะโฆษณาโปรโมชั่น
2. Financial Lease จ่ายค่าผ่อนเป็นรายเดือนแล้วมีค่าซากปิดท้าย (กรณีนี้เจ้าของรถยนต์จะเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์เสมือนแบงค์ครับ) ดอก 6~8% แพงกว่าบอลลูน แล้วแต่ตกลงเช่นกัน หรือจะผ่อนบอลลูนแบบ HP ที่ดาวน์ 25-30% แล้วมีค่าซาก ก็จะเข้าแก้ปนี้เหมือกันครับ ดอก 4~10% ยิ่งรถตลาดยิ่งดอกน้อยครับ
3. Leasing ให้ทางนั้นซื้อรถละเราเช่าอย่างเดียว (ตรงนี้เราทำอะไรกับรถไม่ได้เลยครับ มาแบบไหนต้องกลับแบบนั้น ส่วนใหญ่จะรวมค่าซ่อม รถทดแทน ค่าเปลี่ยนยางเซอวิสต่างๆครบแล้ว) มีค่าซากปิดท้ายเหมือน FL แต่ไม่มีดอกเบี้ยเพราะรวมมาในค่าเช่าแล้วซึ่งแล้วแต่โมเดลเลย บางโมเดล lease ตัดล็อตมาเยอะทำราคาได้ถูก ตัวอย่าง ZS EV ราคาพอๆกับ MG4 แต่รวมค่าเช่าและค่าซากแล้วแพงกว่าประมาณ 25% ครับ

ข้อ 1 หักค่าเสื่อมได้ 1ล้าน (ปีละ 2 แสน)
ข้อ 2-3 หักค่าเช่าได้สูงสุด 36k ถ้ารับซากมาก็เข้าไปข้อ 1 อีกทีครับคิดเฉพาะราคาซาก

ฉะนั้นต้องไปหา Leasing เอาครับ รถนิช รถไม่ marketable ไม่มีให้เลือกนอกจากเก๋าจริง เพราะซื้อ SUV ไปสรรพกรก็ไม่ให้ผ่านครับ ถูกจัดในหมวด รถครอบครัว ผมผ่าน CX5 / CX8 / HR-V / CR-V / RX มาหักไม่ได้ซักคันครับ มี GLC จัดแบบ FL หักได้ครับ! เค้าบอกจัดอยู่ในหมวดรถผู้บริหาร ผมก็งงครับ (แต่ผมเข้าใจว่าเค้ายื่นผ่าน leasing และพวก alphera/pattara เค้าจับมือค่ายยุโรปไว้ครับ ส่วน RX อยู่กับ toyota leasing เหมือนไม่อยากขาย และ ณ วันที่ผมใช้ RX ยังไม่มี kinto ตอนนี้ผมใช้บริการ kinto หลังๆ เค้ายังไม่อยากปล่อยรถเลย งงมาก)

ใดๆปรึกษาบริษัทบัญชีดูหลายๆที่ก็ได้ครับ เค้ามีวิธีซิกแซกมากกว่าเรา

อยู่ที่ว่าต้อง Define เป็นรถอะไร ใช้เพื่อทำอะไร Fortuner บางทียังงอแงเลยครับขนาด categorised เป็นรถกระบะ

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2023, 19:53:14 »
เช่าซื้อคือHire purchase หักค่าเสื่อมสูงสุดปีละ2แสนไม่เกิน5ปีถูกต้องแล้วครับ Leasingเป็นสัญญาเช่าตามที่2ท่านบอกไว้หักได้เดือนละสูงสุด36,000บาทไม่เกิน5ปีโดยสิ้นสุดสัญญาเราจะซื้อรถมาตามมูลค่าซากในสัญญาเช่าได้ครับ

ความรู้ใหม่เลยครับ ตอนทำสินเชื่อแบงค์ขอดูงบฯ บริษัทด้วยเหรอครับ เคยแต่ให้เซลส์ถามข้อมูลให้แล้วก้อบอกเรตมาให้เลย ผมก็นึกว่าต้อง fix ตามนั้น เคยได้มาตั้ง 6% เลยซื้อสดเอาครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 16:36:50 »
ง่ายสุดก็ เช่าดำเนินงาน (Operating Lease) ครับ
เพราะบันทึกบัญชีเป็นค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานเลย
ไม่ต้องยุ่งวุ่นวายกับเรื่องภาษี

เรื่องซ่อมบำรุง ต่อประกัน อะไรก็ไม่ต้องสนใจ เพราะบริษัทรถเช่าทำให้หมด
แถมถ้ารถพัง ใช้งานไม่ได้ เขาก็เปลี่ยนรถคันใหม่ให้ด้วย
เราก็จะมีรถใช้งานตลอดเวลา

ก็คือเช่ารถมาใช้ปกตินั่นแหละครับ หมดสัญญาเปลี่ยนรถใหม่
หรือถ้าอยากได้รถคันที่เช่าไว้ บริษัทรถเช่าบางที่ก็จะยอมขายให้
ส่วนราคาก็ต่อรองเหมือนซื้อรถมือสองทั่วไป

แต่เห็นหลายคนก็บอกว่าเช่ารถแบบนี้ ค่าใช้จ่ายต่อเดือนแพงกว่าเช่าซื้อปกติ
บางคนเลยไม่นิยมใช้รถเช่า โดยเฉพาะรถยุโรป เพราะค่าเช่าแพง

///

ส่วน คินโต ของโตโยต้า เคยมีเซลเข้ามาคุยที่บริษัท
ฟังแล้วก็ดูน่าสนใจ แต่ว่าเขาจำกัดเลขไมล์ต่อปี มันเลยไม่เหมาะเอามาใช้งาน เท่าไหร่นะครับ
เพราะต้องคอยระวังว่าจะใช้งานเกินไหม

///
ที่ต้องเอางบการเงินมาดู
เพราะถ้าบริษัทเสียภาษีฯ ไม่เยอะ ก็ไม่น่าทำแบบหักค่าใช้จ่ายสูงสุด 36,000 ต่อเดือนครับ เพราะมันจะหักได้ไม่ถึง 36,000 หนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2023, 17:35:58 »
          เช่าลิสซิ่งโดยผ่อนแบบบอลลูน ทำได้ครับ  แต่เช่าซื้อน่าจะไม่ได้

ออฟไลน์ 9electrons

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2024, 17:29:00 »
รบกวนสอบถามต่อครับ

จากเคสนี้  กรณีเช่าซื้อ
ถ้าเราใช้รถ 5 ปี แล้วขาย  ต้องคำนวนกำไรจากการขายรถด้วยใช่มั้ยครับ สมมุติ ขายได้ 1 ล้านบาท ทางภาษีจะให้เราลงเป็นกำไร 1 ล้านบาทเลย เพราะค่าเสื่อมหักมูลค่ารถไปหมดแล้วหรือเปล่าครับ

** ถ้าเปลี่ยนรถทุกๆ 5 ปี   บ. พอมีกำไรนิดหน่อย (บางปีถึงเกณฑ์เสียภาษี บางปีไม่ถึง)   อยากซื้อรถ ประมาณ 1.5ล้าน  ควรเลือกแบบไหนดีครับ

ขอบคุณมากครับ