ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อนๆขนาดนี้เพื่อนๆเปิดอุณหภูมิเเอร์ในรถกี่องศาคะ  (อ่าน 3013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ของผมแล้วแต่คัน

Subaru Forester ฟิล์ม Huper Optik ตัองเปิด 21-22 องศา เพราะกระจกบานอย่างใหญ่
แถมบางทีเปิดขนาดนี้แล้วยังรู้สึกร้อนเลย

Mazda3 ติด 3M crystalline เปิด 24-25 พัดลม auto
แต่ถ้าสมัยติด Lamina ceramatrix แล้วอากาศแบบนี้ต้องเปิด 22-23

อีกคัน Vios แอร์เป็นมือหมุนธรรมดา ไม่มีอุณหภูมิบอก
ฟิล์ม 3M แต่ไม่ใช่ crystalline (น่าจะ FX อะไรซักอย่าง)
หมุนความเย็นแอร์ไปประมาณ 70-80% ถึงจะเย็น

ออฟไลน์ PP

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านมากค่ะสำหรับข้อมูลที่เเชร์มาช่วยอย่างมหาศาลมากค่า

ปกติก็ปิดระบบหมุนเวียนอากาศเป็นหมุนวนในรถเท่านั้นนะคะไม่มีการนำอากาศภายนอกเข้ามา เเละเเอร์หลังก็ปิดตลอดค่ะเพราะไม่มีผู้โดยสารเปิดเฉพาะส่วนหน้า ส่วนปรับความเย็นก็ตั้งตรงเเถบสีฟ้าไปซ้ายสุดเเละปุ่มความเย็นเป็นเเบบเย็นอย่างเดียวค่ะ

มาถึงท่านนึงบอกว่าฟิล์มเสื่อมรึเปล่า อันนี้หมายถึงว่า ทางร้านฟิล์มเค้าอาจนำฟิล์มเก่าที่ใกล้หมดอายุมาติดให้รึเปล่าคะ  มีวิธีการเช็คได้มั้ยคะว่าเสื่อมจริง เชื่อว่าถ้าบอกทางเซลส์หรือทางร้านฟิล์มเค้าคงปฏิเสธเเน่ๆเรื่องฟิล์มเสื่อมค่ะ คงยืนยืนว่า ทางเราไม่นำฟิล์มเสื่อมสภาพมาติดให้ลูกค้าเพราะไม่คุ้มกับชื่อเสียงของร้านที่จะเสียหาย ทำนองนี้มั้ยคะ จริงๆถ้าเสื่อมก็บอกกันตรงๆได้เลยนะคะเรายินดีเปลี่ยนเเละจ่ายเงินเองจะได้จบเเละหายร้อนค่ะ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ช่วยเเชร์เเละหาทางเเก้ปัญหากับเรานะคะ มีปัญหาปรึกษาหนุ่มๆ headlight ได้ทางออกชัวร์คร่าาาา

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
26-25 ครับ
แอร์ออโต้ มันทำจนได้ค่าที่กำหนดเองครับ  ;D

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนฟิล์มช่วยได้แน่นอนครับ แต่ไม่ทราบฟิล์มเดิม เป็นอย่างไร อายุเท่าไหร่

ยังไงถ้าขับตอนร้อนๆ แดดแรงๆ แล้วรถติดๆ ยังไงก็ร้อนครับ ฟิล์มเป็นตัวช่วยเท่านั้น

ออฟไลน์ shipcake

ผมซื้อรถมือสองมา อาจจะด้วยกระบกบานเล็กด้วยหรือเปล่า รถเย็นเร็วมาก เทียบกับมาร์ช ผมติดฟฟิล์มดำเหมือนกัน ก็ค่อนข้างร้อนวูบมาก แต่คันนี้มือสอง เค้าติดฟิล์มปรอทมา โอ้โห สบายมากกก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

รถสองคัน เปิดไม่เท่ากันเลยครับ ถ้าจะให้เย็นพอๆ กัน

E90 ผมเปิด 25-26 ก็เย็นฉ่ำ
CX-5 ต้องเปิด 21-22 ถึงจะฉ่ำ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
อากาศร้อนอย่าให้ลมเป่าตัวครับ กลางวันผมปรับขึ้นไปเป่ากระจกหน้าตลอด ถ้าจอดกลางแจ้งจะปรับอุณหภูมิต่ำที่ Lo ตอนเข้ารถใหม่ ๆ หลังจากนั้น ก็ 18-25 แล้วแต่อุณหภูมิภายนอก ถ้าไม่ร้อนมากตั้ง 22  Autoเป็นหลัก

ทำแบบนี้เวลาออกมาข้างนอกก็ไม่ต้องปรับตัวเยอะ อยู่ร้อน ๆ เข้าไปใหม่ใช้เวลาสักพักก็ปรับตัวได้แบบค่อยเป็นค่อยไป ไม่ป่วยแน่นอน

ออฟไลน์ dht_tubes

รถสองคัน เปิดไม่เท่ากันเลยครับ ถ้าจะให้เย็นพอๆ กัน

E90 ผมเปิด 25-26 ก็เย็นฉ่ำ
CX-5 ต้องเปิด 21-22 ถึงจะฉ่ำ

ก่อนอื่น ต้องขออนุญาติ จขกท มาถามสมาชิกอีกท่านในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

E90 ผมนี่ปรับอุณหภูมิไม่ได้มานานเลย เคยเปลี่ยนแผงคอนโทรลแล้วก้อไม่หาย ตอนนี้เจออีกปัญหาคือ ติดเครื่องเช้า แอร์มีแต่ลม ต้องไปวิ่งลากๆซัก 1 นาที จะเย็นปรกติ แบบนี้ปัญหาน่าจะมากจากไหน ควรไล่จุดไหนดีครับ ถามหลายช่างวิเคราะห์ไม่เหมือนกันเลย

รบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ apinui

ขอบคุณทุกท่านมากค่ะสำหรับข้อมูลที่เเชร์มาช่วยอย่างมหาศาลมากค่า

ปกติก็ปิดระบบหมุนเวียนอากาศเป็นหมุนวนในรถเท่านั้นนะคะไม่มีการนำอากาศภายนอกเข้ามา เเละเเอร์หลังก็ปิดตลอดค่ะเพราะไม่มีผู้โดยสารเปิดเฉพาะส่วนหน้า ส่วนปรับความเย็นก็ตั้งตรงเเถบสีฟ้าไปซ้ายสุดเเละปุ่มความเย็นเป็นเเบบเย็นอย่างเดียวค่ะ

มาถึงท่านนึงบอกว่าฟิล์มเสื่อมรึเปล่า อันนี้หมายถึงว่า ทางร้านฟิล์มเค้าอาจนำฟิล์มเก่าที่ใกล้หมดอายุมาติดให้รึเปล่าคะ  มีวิธีการเช็คได้มั้ยคะว่าเสื่อมจริง เชื่อว่าถ้าบอกทางเซลส์หรือทางร้านฟิล์มเค้าคงปฏิเสธเเน่ๆเรื่องฟิล์มเสื่อมค่ะ คงยืนยืนว่า ทางเราไม่นำฟิล์มเสื่อมสภาพมาติดให้ลูกค้าเพราะไม่คุ้มกับชื่อเสียงของร้านที่จะเสียหาย ทำนองนี้มั้ยคะ จริงๆถ้าเสื่อมก็บอกกันตรงๆได้เลยนะคะเรายินดีเปลี่ยนเเละจ่ายเงินเองจะได้จบเเละหายร้อนค่ะ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งที่ช่วยเเชร์เเละหาทางเเก้ปัญหากับเรานะคะ มีปัญหาปรึกษาหนุ่มๆ headlight ได้ทางออกชัวร์คร่าาาา

วิธีเช็คฟิมล์ เราให้ทางร้านเค้าเช็คเลยครับ ฟิมล์เสื่อมกรองความร้อนไม่ดีเหมือนเดิม มันเกิดขึ้นได้ และการเช็ค ทางตัวแทนจำหน่ายเค้ามีเครื่องมือวัดอยู่แล้วครับ

เราแค่แจ้งไปว่า ฟิมล์กรองความร้อนไม่ดีแล้ว ไม่สู้แดด มีความร้อนแผ่มาที่กระจกบานหน้ามาก ซึ่งผิดปรกติจากมาตราฐานฟิมล์ในราคานี้มากๆ (ฟิมล์ถูกกว่านี้ไม่เป็น)

ที่เหลือก็ให้เค้าตรวจสอบครับ จริงๆวัดไม่ยากหรอก จอดรถตากแดด เปิดแอร์ เอามืออังๆหลังกระจก จับคอนโซลหน้าแล้วร้อนผิดปรกติ มันก็ชัดเจนแล้วว่า การกรองความร้อนของฟิมล์ไม่ดี

ออฟไลน์ CookiE

Benz e350e ครับ

ติดฟิล์ม เซรามิค 80 รอบคันหน้า 60

เปิด 18 องศา ลมเบอร์ 6 ครับ 😂

ออฟไลน์ Mmoshimoshii

• Jr. Member
  • **
คุณ moshimoshii คะ F10 ของคุณเปิด 27 องศาในหน้าร้อนนี้ใช่มั้ยคะ เย็นดีเหรอคะ ฟิล์ม 3 M ดีงามกว่า VK เหรอคะนี่

F10 คันนี้ไม่ค่อยได้ใช้เดินทางกลางแดดครับ จะใช้ในช่วงเช้า เย็น กลางคืน ครับ เลยอาจจะเปิดแอร์ไม่ได้เย็นมากครับ

รถคันอื่น มีการใช้เดินทางช่วงกลางวันด้วย และฟิล์มรถค่อนข้างเก่าครับ

สำหรับ taycan แล้ว เปิดแอร์เย็น เนื่องจากเป็นหลังคากระจก ค่อนข้างร้อนมากครับ

ออฟไลน์ eaklego

26-27 หน้าร้อนกลางวันแดดเปรี้ยงๆแบบตอนนี้ก็เปิดแค่นี้แหละครับ พอแล้วสำหรับผม แต่ถ้าแฟนมานั่งด้วยเขาจะหมุนไปแถวๆ24

ออฟไลน์ alpha14

ถ้าจอดตากแดดนานพอขึ้นรถก็เปิดสุดเลย พอสักพักก็เหลือ 25 เย็นฉ่ำสบายๆครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

รถเป็นแอร์ปรับแบบลูกบิด แบบขีดๆ อ่าครับไม่รู้เท่าไหร่ :'( :'( :'(